[Funland] Kinh nghiệm cấp lại hộ chiếu phổ thông

congngo

Xe điện
Có cụ nào làm hộ chiếu cho trẻ em chưa (từ 5-7 tuổi) cho em xin ít kinh nghiệm với?
Làm quyển riêng cho tiện cụ ợ, mang theo giấy khai sinh và tờ khai có dán ảnh và được tư pháp Xã, Phường xác nhận.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đến muộn nên mất cả buổi, hôm trước em đăng ký trước online xong sáng sau ra tới nơi khoảng 8h kém (44 PNT).
7h55 thấy mở cửa phòng em chui vào bỏ CMT xếp lot, được cái số 2.
Chụp ảnh, nộp tiền....các kiểu xong rời đi rồi mà ngó đồng hồ chưa tới 8h15.
:))
Bác cho hỏi: Khai xong => lưu lại thì nó cho mình cái code à?
Và khi trình CMT thì nó hỏi code??

Honghen2008

Xe container
Em cám ơn ngày mai em đang định đi làm :)

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi thế ở Trần Phú giờ làm gì ạ mà đi qua vẫn thấy đông người đứng loanh quanh ở vỉa hè? năm 2016 em qua đó gia hạn cũng nhanh.
Ai không tin nhà nước nhanh gọn thuận tiện
Thì nhờ cò họ dẫn đi, còn làm những việc như cụ trên miêu tả thì vẫn như tự đi làm.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Khai ở nhà hay ở tại chỗ thì khai xong, máy nó báo khai thành công, nghĩa là máy nó đa tự lưu (lưu vào đâu thì em chịu)
Đến bàn thu CMT, đưa CMT cho họ, xếp hàng đến lượt họ gọi vào chụp ảnh. Nếu có CMT ở đấy mà không có bản khai trên máy (có thể quá thời hạn- sau 24h nó hủy; hoặc lỗi gì đó- dưng mà ít sảy ra lỗi lắm) thì chú chụp ảnh bẩu anh ra bàn kia khai lại, mất khoảng 1phút.

Chụp ảnh xong; họ tự in ra tờ khai, tờ này có mã vạch, mã số và có ghi số thứ tự trên đó. Nộp 20K; cầm tờ này sang phòng khác; trên màn hình sẽ hiện lên stt, tên mình vào bàn nào. Ít người chờ thì nhanh; đông người chờ thì lâu- dưng cùng lắm cũng chỉ chờ 15-20p. Đến lượt mình vào, họ kiểm tra CMT, và họ xử lý mất khoảng 3/4 phút thì đưa cho cái giấy hẹn, ra nộp xèng lệ phí. Thời gian hẹn trên giấy đến ngày lấy là 10 ngày làm việc. Nhưng thực tế với những đợt không cao điểm thì thường thì 4-5 ngày, thậm chí có đợt chỉ 2 ngày sau là cái HC của bác đã có ở chỗ trả rồi. Nếu bác đăng ký gửi về nhà thì họ gửi luôn;Nếu bác đến lấy, gặp lúc không đông người thì trình bày tý họ cũng tìm có là trả luôn. Còn tất nhiên, lúc đang đông và chưa tới ngày hẹn thì họ trả lời luôn là chưa đến hẹn (để còn giành thời gian giải quyết cho những người tới hẹn)

Nếu phòng chờ đông người; thi thoảng sẽ có thông báo: Mời các bác trên 70 tuổi vào làm luôn, không phải chờ.

Nếu ai có người nhà đang nằm ở viện hay ở nhà, tới mức không đi nổi; thì người nhà cầm hồ sơ chứng minh đang bệnh tới gặp đội trưởng trình bày hợp lý hợp tình; họ sẽ cử người tới tận giường làm và cấp nhanh, thậm chí ngay trong ngày. Không thu thêm lệ phí.

Bác thấy khó khăn phức tạp quá thì bác nhờ qua cò. Ngoài đường vẫn có cò đấy !!!!

Điểm trừ lớn nhất; (có lẽ sẽ được khắc phục trong thời gian tới) đó là khi chụp ảnh, bác không thấy khuôn hình của bác tại thời điểm họ bấm máy (tất nhiên sẽ không nhắm mắt đâu) nên nhiều người sau khi chup xong bẩu biết thế vuốt lại cái tóc tý cho đẹp trai.

yesterday0009

[Tịch thu bằng lái]
E cũng định sang tuần làm, nhưng hộ chiếu của em lại kèm theo cả con bé con nhà em, không biết có phải đưa cả con bé con ra chụp ảnh không nữa ?

Krupta

Xe điện
Thur tục thì nhanh nhưng ảnh chụp thì thật là kinh khủng. Thợ nháy thậm chí còn không buồn nhắc mình vuốt lại áo cho phẳng.

tuanzs

Xe container
1. Khai online xong họ có cho cái lịch hẹn (hình như là trong vòng 48h - em làm hồi đầu năm mà quên mất rồi), trong thời gian đã hẹn thì cứ tới địa điểm đã đăng ký (44 PNT hoặc Hà Đông) xếp CMT thôi. Không phải khai báo cái mã số gì đâu, cũng chả cần mang cái gì theo ngoài CMT, HC cũ ạ.
2. Trình CMT xong họ sẽ xem cụ đã khai online chưa, nếu đã khai thì họ kêu cụ ngồi thẳng lên để họ chụp ảnh (máy ảnh gắn cố định).
3. Họ chụp xong thì kêu cụ ra máy in lấy cái bản khai (cụ khai online + ảnh vừa chụp in thẳng vào bản in rồi), ký vào đó và nộp 20k thì phải.
4. Sau đó họ mời cụ cầm tờ khai + HC cũ qua phòng bên nộp lệ phí.
5. Nếu cụ muốn khi nào xong họ gửi về nhà thì đăng ký luôn ở quầy bên cạnh mất hình như 9k cho món CPN này.
6. Cầm giấy hẹn đâu 2 tuần là có HC mới.
7. Thẳng tiến ra cửa, về thôii.

Nói chung là cực kỳ đơn giản, nếu xét về DV công em đánh giá cao món làm HC này. :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
1. Khai online xong họ có cho cái lịch hẹn (hình như là trong vòng 48h - em làm hồi đầu năm mà quên mất rồi), trong thời gian đã hẹn thì cứ tới địa điểm đã đăng ký (44 PNT hoặc Hà Đông) xếp CMT thôi. Không phải khai báo cái mã số gì đâu, cũng chả cần mang cái gì theo ngoài CMT, HC cũ ạ.
2. Trình CMT xong họ sẽ xem cụ đã khai online chưa, nếu đã khai thì họ kêu cụ ngồi thẳng lên để họ chụp ảnh (máy ảnh gắn cố định).
3. Họ chụp xong thì kêu cụ ra máy in lấy cái bản khai (cụ khai online + ảnh vừa chụp in thẳng vào bản in rồi), ký vào đó và nộp 20k thì phải.
4. Sau đó họ mời cụ cầm tờ khai + HC cũ qua phòng bên nộp lệ phí.
5. Nếu cụ muốn khi nào xong họ gửi về nhà thì đăng ký luôn ở quầy bên cạnh mất hình như 9k cho món CPN này.
6. Cầm giấy hẹn đâu 2 tuần là có HC mới.
7. Thẳng tiến ra cửa, về thôii.

Nói chung là cực kỳ đơn giản, nếu xét về DV công em đánh giá cao món làm HC này. :D
Hộ chiếu cũ sẽ làm gì hả bác?
Và, Thứ 7 nó có làm không ạ? Tôi ưu tiên T7.
Cảm ơn bác mời diệu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khai ở nhà hay ở tại chỗ thì khai xong, máy nó báo khai thành công, nghĩa là máy nó đa tự lưu (lưu vào đâu thì em chịu)
Đến bàn thu CMT, đưa CMT cho họ, xếp hàng đến lượt họ gọi vào chụp ảnh. Nếu có CMT ở đấy mà không có bản khai trên máy (có thể quá thời hạn- sau 24h nó hủy; hoặc lỗi gì đó- dưng mà ít sảy ra lỗi lắm) thì chú chụp ảnh bẩu anh ra bàn kia khai lại, mất khoảng 1phút.

Chụp ảnh xong; họ tự in ra tờ khai, tờ này có mã vạch, mã số và có ghi số thứ tự trên đó. Nộp 20K; cầm tờ này sang phòng khác; trên màn hình sẽ hiện lên stt, tên mình vào bàn nào. Ít người chờ thì nhanh; đông người chờ thì lâu- dưng cùng lắm cũng chỉ chờ 15-20p. Đến lượt mình vào, họ kiểm tra CMT, và họ xử lý mất khoảng 3/4 phút thì đưa cho cái giấy hẹn, ra nộp xèng lệ phí. Thời gian hẹn trên giấy đến ngày lấy là 10 ngày làm việc. Nhưng thực tế với những đợt không cao điểm thì thường thì 4-5 ngày, thậm chí có đợt chỉ 2 ngày sau là cái HC của bác đã có ở chỗ trả rồi. Nếu bác đăng ký gửi về nhà thì họ gửi luôn;Nếu bác đến lấy, gặp lúc không đông người thì trình bày tý họ cũng tìm có là trả luôn. Còn tất nhiên, lúc đang đông và chưa tới ngày hẹn thì họ trả lời luôn là chưa đến hẹn (để còn giành thời gian giải quyết cho những người tới hẹn)

Nếu phòng chờ đông người; thi thoảng sẽ có thông báo: Mời các bác trên 70 tuổi vào làm luôn, không phải chờ.

Nếu ai có người nhà đang nằm ở viện hay ở nhà, tới mức không đi nổi; thì người nhà cầm hồ sơ chứng minh đang bệnh tới gặp đội trưởng trình bày hợp lý hợp tình; họ sẽ cử người tới tận giường làm và cấp nhanh, thậm chí ngay trong ngày. Không thu thêm lệ phí.

Bác thấy khó khăn phức tạp quá thì bác nhờ qua cò. Ngoài đường vẫn có cò đấy !!!!

Điểm trừ lớn nhất; (có lẽ sẽ được khắc phục trong thời gian tới) đó là khi chụp ảnh, bác không thấy khuôn hình của bác tại thời điểm họ bấm máy (tất nhiên sẽ không nhắm mắt đâu) nên nhiều người sau khi chup xong bẩu biết thế vuốt lại cái tóc tý cho đẹp trai.
Hehe, cảm ơn bác thông não.
Khoản vuốt tóc thì không cần, iem ngon giai như Beckham.

minhvtv3

Xe tăng
Em mất có 10p cả chụp ảnh, làm ở chỗ PNT, nói chung là ổn, giá mà các thủ tục khác cũng thế

tuanzs

Xe container
Hộ chiếu cũ sẽ làm gì hả bác?
Và, Thứ 7 nó có làm không ạ? Tôi ưu tiên T7.
Cảm ơn bác mời diệu.
Em khai báo đổi HC sắp hết hạn nên phải mang HC tới để họ ktra. Sau này họ đục 1 cái lỗ rồi gửi theo HC mới về nhà cho em luôn.
Lịch T7 thì em ko rõ họ có làm việc ko nữa.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em khai báo đổi HC sắp hết hạn nên phải mang HC tới để họ ktra. Sau này họ đục 1 cái lỗ rồi gửi theo HC mới về nhà cho em luôn.
Lịch T7 thì em ko rõ họ có làm việc ko nữa.
thank you bác.

phihungwww

Xe tăng
cấp lại có phải mang hộ chiếu cũ đi không hả cụ và khai báo online luôn tại chỗ hay khai online ở nhà trước khi đi đến ạ?
Ko cần cụ nhé, nhưng cụ phải ghi rõ ngày cấp của hộ chiếu cũ, nhưng tốt nhất cứ mang đi nhỡ đâu visa của mình vẫn còn hạn

Chỉnh sửa cuối:

Hai_75

Xe điện
Em cũng vừa cấp lại xong.
4.0 có khác, quá nhanh.
Mà em khoái nhất vụ chuyển phát về tận nhà.

cunhoang

Xe tăng
Em tuyền đổi ở Trần Phú,sao các cụ mò ra tận PNT đổi làm j cho xa ? Đổi 400 và chờ mất 10 ngày ợ

vanvuong

Tháo bánh
Vot cụ cái, em cũng định làm lại hc .

bimbim1976

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngoài lề, em có cái cmt từ năm 2005 đến 2020 là hết hạn, vậy em nên làm lại cmt mới hay căn cước?
Căn cước thì đến mốc 40t lại phải làm lại, mà 2021 em lại 40t, hay là làm cmt?