Kinh nghiệm xây nhà ống 5x20

tuankm2009

Xe tải
Chào các cụ,

Em đang định xây nhà ống 5x20

Có người khuyên em chỉ cần bản vẽ mặt bằng các tầng và phối cảnh 3D ngoại thất là thợ kinh nghiệm có thể thi công được.

Đây là lần đầu tiên em xây nhà, chưa có nhiều kinh nghiệm.

Em muốn hỏi các cụ làm như vậy có ổn không? Em có người giám sát công trình 24/24 ạ.

nvh_hn

Xe container
Chào các cụ,

Có người khuyên em chỉ cần bản vẽ mặt bằng các tầng và phối cảnh 3D ngoại thất là thợ kinh nghiệm có thể thi công được.

Em muốn hỏi các cụ làm như vậy có ổn không? Em có người giám sát công trình 24/24 ạ.
Nhà em toàn thợ nhà đây giờ vẫn phải thiết kế đàng hoàng. Thời buổi nào mà bảo xây theo kinh nghiệm?

vt2phuc

Xe điện
Thợ toàn lái theo cái hướng dễ thi công, dễ ăn tiền. Nhìn thiết kế kỹ thuật còn ko làm theo cơ. ;))

VIỆT ANH

Xe điện
Cứ thuê thiết kế ,hợp lý thì làm cụ êy,giờ mà xây nhà...theo kinh nghiệm thì chỉ ..... nát nhà,phí tiền.

nvh_hn

Xe container
Thợ toàn lái theo cái hướng dễ thi công, dễ ăn tiền. Nhìn thiết kế kỹ thuật còn ko làm theo cơ. ;))
Ngay có mỗi đan thép sàn 2 lớp mấy ông anh em (nói chuyện) cũng mỗi người 1 ý, người bảo cẩn thận, người bảo không cần thiết:D

xegiacmo

Xe container
Nhà cụ to thế thì tiền thiết kế / tổng chi phí xây dựng có nhiều đâu . Thuê thiết kế từ đầu ( tất nhiên cụ cũng phải tham gia sao cho phù hợp với lối sống gia đình cụ ) . Lúc đi vào sử dụng cụ sẽ thấy hợp lý đến từng chậu cây cảnh :D

vt2phuc

Xe điện
Ngay có mỗi đan thép sàn 2 lớp mấy ông anh em (nói chuyện) cũng mỗi người 1 ý, người bảo cẩn thận, người bảo không cần thiết:D
Chưa kể có thiết kế rồi nay a này góp ý thêm cái này, mai a kia góp ý thêm cái kia...... :)).
Cuối cùng cái nhà xây xong thì được cái mặt tiền với móng theo thiết kế, bên trong là tổng hợp của các thiết kế khác nhau. ;))
Ông anh họ em mới xây xong và như thế. :P

NNS

Xe ngựa
em thuê thiết kế chuyên nghiệp còn phải bắt nó chỉnh sửa đến chục lần mà xây lên còn nhiều điều "giá mà...", dĩ nhiên cũng nhỏ nhặt thôi.
mà em cũng chuyên ngành xây dựng chứ ko phải ngoại đạo đới.
các cụ xây nhà xây cửa ko nên tiếc tiền thuê tư vấn thiết kế, gọi nó đến khảo sát, vẽ mặt bằng, ngồi làm việc sơ bộ ý tưởng, nhu cầu của chủ nhà, rồi nó lên phương án thiết kế sơ bộ, rồi lại ngồi bàn bạc với nhau. mịe, éo dưới chục lần chỉnh sửa đâu, vì ko phải ý tưởng nào của chủ nhà cũng .... khôn và đúng đắn cả, quan trọng nhất là kiếm đc thằng tư vấn có tâm. nhớ tránh xa những cục thính "miễn phí thiết kế" để lấy hợp đồng thi công nhé, hô hố, dất dễ bị oánh bả chuột=))

toyota76

Xe tải
Chào các cụ,

Theo em cụ nên thuê thiết kế, em xây nhà rồi em biết nhưng mà tìm chỗ nào có uy tín, hoặc quen biết mà thuê, chứ thợ thì họ có kinh nghiệm nhưng sẽ không được học bài bản qua thiết kế sẽ không ổn cho ngôi nhà của mình, bỏ ra tiền tỷ xây nhà, bỏ thêm chút tiền thiết kế, sau này ở nó hợp lý, không bực mình cụ ạ!

nvh_hn

Xe container
Chưa kể có thiết kế rồi nay a này góp ý thêm cái này, mai a kia góp ý thêm cái kia...... :)).
Cuối cùng cái nhà xây xong thì được cái mặt tiền với móng theo thiết kế, bên trong là tổng hợp của các thiết kế khác nhau. ;))
Ông anh họ em mới xây xong và như thế. :P
Có thiết kế còn chưa chắc đã chuẩn:D. Nhà em được tặng thiết kế, trước khi chốt cũng nhờ ông anh xem qua (nhà em gần chục ông làm nghề), đến khi xây dựng em mới thấy cái dầm bố trí không hợp lý lắm (vì có thể điều chỉnh cho hợp lý hơn khi làm trần thạch cao).

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Tk cho đàng hoàng vào bác ơi, nền móng, kết cấu đàng hoàng. Sau nứt gãy thì lại than: biết thế:)

BMV_HN

Xe điện
Thuê thiết kế cụ ơi.
Thiết kế được duyệt là cơ sở để :
1.dự kiến tổng mức đầu tư
2. Kí hợp đồng thực hiện
4.. Giám sát nghiệm thu.
4. Điều chỉnh nếu cần.
5. Là hồ sơ sửa chữa update sau này.
Chứ vẽ bằng mồm thì thợ lúc sai nó cãi bằng mồm. Phát sinh bằng mồm.....mà mồm cụ chắc thua mồm thợ rồi.:D

Vd.như Cát Linh Hà Đông thì o giám nghiệm thu không dám sử dụng, sau hỏng muốn update cũng không ô nào dám . giờ hồ sơ nghiêm thụ dầy gấp 4 tốn gấp đôi so với làm từ đầu.
Em vd tí cho dễ hình dung.

Xecutkit2008

Xe điện
Cụ thuê tư vấn mà làm, họ có kích thước theo tiêu chuẩn, quy chuẩn...kê đồ nó hợp lý...Với kích thước nhà cụ em thích kiểu chia làm 2 khối trước ,sau và khoảng không ở giữa để lấy sáng...Quan trọng là tư vấn họ xem địa thế nhà của mình, không gian xung quanh để thiết kế...

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình xây nhà 3 lần, sửa nhà 1 lần thì kinh nghiệm rút ra phải có thiết kế. Mà phải thuê thiết kế tốt và tự bản thân mình cũng phải tìm hiểu nữa sau đó 2 bên cùng bàn bạc thảo luận đi đến chốt vấn đề. Lúc triển khai thi công thợ góp ý tư vấn thì mình cũng trao đổi 3 bên để đi đến cái cuối cùng chứ ko phải bảo thủ giữ nguyên ý kiến.
P/s cụ chủ em xây nhà cho bố mẹ ở quê 1 tầng có 84m2 thôi cũng thuê thiết kế và giờ ai cũng khen là hợp lý, cụ đừng tiếc 50tr tiền thiết kế cụ nhé

Dangminhquan

Xe điện
Cụ cứ xây đi,bất hợp lý chỗ nào thì đập đi sửa đấy.Tiện cái là chỗ nào bất hợp lý thì nhìn thấy ngay,tiện đang xây thì sửa được luôn.

Minh_Khoi

Xe tải
Cái nhà nó sẽ gắn bó với bác cả đời . Em từng kinh nghiệm 2 căn rồi , toàn theo ý ba em là xây phần thô rồi thích làm gì thì làm nhưng thật sự là nó không ra đâu vào đâu . Nếu bác có điều kiện thì làm riêng 1 bản thiết kế , phối cảnh (bác chỉ cần nói mình thích xu hướng gì ) . Sau đó nếu dc thì thuê họ thi công luôn còn không thì dùng bản thiết kế đó mà thuê thợ xây . Tốn tiền 1 xíu mà sau này mình cảm thấy nó không nhàm chán. 20x5 khá là đẹp , diện tích này em nghĩ chắc nằm trong khu dân cư đã quy hoạch .

loithuxua

Xe tăng
gì thì cũng làm lối thoát hiểm lên nóc nhé