[Funland] Kinh hoàng mật khẩu ... các cụ làm sao để nhớ?

tamtu34

Xe tải
Thời đại bùng nổ mật khẩu, các cụ làm sao để nhớ và lưu trữ? ghi giấy? excel? app?

Loại nào nó cũng đòi phải có cả chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt, độ dài tối thiểu :(( rồi mật khẩu máy công ty, app điện nước nó bắt vài tháng thay đổi 1 lần.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Roboform hân hạnh tài trợ chương trình này.
khoàng 20 USD/ năm

vihali

Xe container
Em cũng dùng bitwarden. Cái gì lộ thì chả bị lộ hết.

CTTVDKT

Xe tải
Em dùng 1 - 2 mật khẩu chung cho tất các thể loại, đỡ phải nhớ nhiều.

sakai_yo

Xe lăn
Em thì làm 1 file thống kê các loại ID, các loại pass. Pass các cụ có thể đặt giống nhau nhưng ID thì nó khác nhau lắm nhé, em quản lý ID của cả nhà. Mỗi người mấy loại ID.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Đơn giản thôi mà cụ. Mọi thể loại mật khẩu của em đều gồm 3 phần nối lại:
- Phần cố định bất biến đủ chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt. Thiết bị, ứng dụng gì thì phần này cũng ko đổi (ví dụ Đạt09*).
- Phần định danh thiết bị, ứng dụng,.... Cái này thì ứng dụng hoặc thiết bị nào có tên riêng của nó, tự suy luận ra ngay.
- Phần mở rộng có thể thay đổi. Đặt theo năm/tháng chẳng hạn. Cái này là để cho các cái lâu lâu bị bắt đổi pass. Hoặc ko thì để cố định, ví dụ 2024 đi. Lâu lâu thay 1 thể thành 2025 chẳng hạn. Kể cả có quên thì biết 2 phần đầu rồi thì mò phần 3 này cũng nhanh thôi, vì mình biết nguyên tắc đặt nó của mình, thử vài phát là ra.

Đấy với 3 phần đó kết hợp lại theo nguyên tắc cố định thì em nhớ mọi thể loại mật khẩu của em trên đời bằng cách suy luận mà chỉ mình em suy ra được.

Chỉnh sửa cuối:

TTViet

Xe tải
Thời đại bùng nổ mật khẩu, các cụ làm sao để nhớ và lưu trữ? ghi giấy? excel? app?

Loại nào nó cũng đòi phải có cả chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt, độ dài tối thiểu :(( rồi mật khẩu máy công ty, app điện nước nó bắt vài tháng thay đổi 1 lần.

Cần thêm một mật khẩu (viết tay dấu kỹ) để quản lý đám mật khẩu trên

Nongdantb

Xe tăng
Trước có thời gian e đã từng để mật khẩu là chỗ kín của bồ cũng như đặc điểm, cộng năm sinh.
8-}8-}8-}8-}

Xechaybangcom

Xe điện
Còn lâu em mới nói cho cụ biết, hí hí.

Opel Astra

Xe điện

Tôi có 1 Bảng, lưu đủ thứ codes.

Tất nhiên, những địa chỉ lìu tìu như laptop, bác để cái pass vớ vẩn thôi.

Còn lại, bác chỉ cần nhớ 1 cái duy nhất: Chính là passcode của cái Bảng kia.
Cần 1 Passcode cực hóc hiểm, và giấu file ở chỗ hóc hiểm không kém.

Quy trình mở bảng cũng có luôn:
Đầu tiên tôi phải tắt Wifi trên máy, mở bảng, lấy pass, rồi đóng bảng lại xong, mới mở lại Wifi.

Tôi có lý do nghiêm túc cho cái đó:
Năm xưa, tôi chỉ dùng 1 passcode duy nhất, 8 số, cho mọi thứ trên đời.
Một ngày xấu giời, tôi nhận 1 cái email, gửi vào địa chỉ email chính thức của công ty, thông báo:
1. Tau biết mài hay xài cái passcode 123 này, ở địa chỉ như OF, phây búc, banking ...
2. Cho 7 ngày để mua và gửi khoảng $5.000, bằng bitcoin.

Không thì nó sẽ mã hóa toàn bộ dữ liệu của tôi.

Tôi cũng sợ, phải đóng máy, sao lưu toàn bộ dữ liệu, cài lại Windows.
Mất toi độ 2 ngày cho việc đó.
Có vẻ nó chỉ là báo động giả thôi, nhưng thông tin nó đưa là hoàn toàn chính xác.

patuana76

Xe container
Đơn giản thôi mà cụ. Mọi thể loại mật khẩu của em đều gồm 3 phần nối lại:
- Phần cố định bất biến đủ chữ hoa, chữ thường, số, ký tự đặc biệt. Thiết bị, ứng dụng gì thì phần này cũng ko đổi.
- Phần định danh thiết bị, ứng dụng,.... Cái này thì ứng dụng hoặc thiết bị nào có tên riêng của nó, tự suy luận ra ngay.
- Phần mở rộng có thể thay đổi. Đặt theo năm/tháng chẳng hạn. Cái này là để cho các cái lâu lâu bị bắt đổi pass. Hoặc ko thì để cố định, ví dụ 2024 đi. Lâu lâu thay 1 thể thành 2025 chẳng hạn. Kể cả có quên thì biết 2 phần đầu rồi thì mò phần 3 này cũng nhanh thôi, vì mình biết nguyên tắc đặt nó của mình, thử vài phát là ra.

Đấy với 3 phần đó kết hợp lại theo nguyên tắc cố định thì em nhớ mọi thể loại mật khẩu của em trên đời bằng cách suy luận mà chỉ mình em suy ra được.
Giống tôi thế

AnhTiếnMobile

Xe điện
Hôm trước điện thoại của e có vấn đề em cũng mất gần 1 ngày để reset các mật khẩu cho chúng quy về 1 mối . Tóm lại dùng chung 1 mật khẩu và tăng cường bảo mật 2 lớp kết hợp với Samsung Pass hoặc google nó nhớ giúp chứ mỗi Apps một mật khẩu thì loạn trí mất

BMW R60

Xe tăng
Chính ra giờ công nghệ nên mình cũng lười lưu bộ nhớ của mình. Ngày xưa chưa có điện thoaj di động, em nhớ rất nhiếu số điện thoại của người thân, bạn bè..Có mấy số điện thoại của sếp cũ bây giờ em vẫn nhớ.
Giờ thì lưu hết vào điện thoại, chả nhớ để làm gì. Đến số điện thoại của con em, bố mẹ, em cũng không nhớ. Nhớ mỗi số của vợ vì nó dễ nhớ.
Phải nói là giờ nhiều app, nhiều trang phải mật khẩu, ko thể nhớ hết đc. Mà nó lại ko giống nhau, cái thì bắt chữ hoa, ký tự đặc biệt, cái thì ko? Cái thì 6 ký tự, cái thì 8... :)) :))

Kinnnnn

Xe buýt
Em sẽ chia loại mk ra
- tài khoản nào ko quá quan trọng: 3 mk
- tài khoản quan trọng: 3 mk tạo mức độ bảo mật cao hơn chút
Dùng quanh đi quẩn lại mấy mk đấy, bắt đổi thì dùng cái còn lại, gõ sai lần 1 sẽ gõ 2 cái còn lại

kt13a2

Xe buýt
Dùng phần mềm quản lý mật khẩu các cụ ơi. Em đang dùng 1Password ngon luôn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
E bầy cho các cụ cách nhờ mật khẩu mà không bị trùng lặp.
xxxyyy@123
Trong đó xxx là cụm mk không thay đổi các cụ gắn với cái gì đó.
yyy là viết tắt của cái chỗ mà cụ đăng nhập
123 là cái cuối, cái này thích thì thay theo số mình muốn
Về cơ bản các chỉ cần nhớ xxx và 123 banh còn yyy kia sẽ có một quy luật nhất định.

hưvô

Xe lăn

Sakai Việt Nam

Xe điện
phải có quy định cho mật khẩu.
1. Quy định tổng số ký tự và số có trong mật khẩu.
+ Ký tự đầu tiên lấy lĩnh vực hoặc loại hình cần đặt mật khẩu: Ví dụ Gmail lấy ký tự G, Facebook lấy ký tự F
+ Các ký tự tiếp theo: lấy tên vợ, chồng, cha, mẹ, convvvv ghép lại với nhàu: Ví dụ con tên Tuấn và Thu .==> tuanthu
+ Số: Lấy số ghép của ngày sinh, năm sinh, kỷ niệm nào đó của 2-3 người: ví dụ Tuấn sinh 23/8/2020, Thu sinh 12/6/2022 ==> 2312
+ Ký tự đặc biêt: lấy @

====> ta có mật khẩu gmail ban đầu chưa hoàn thiện là: gtuanthu2312@..
+ Số ghi nhớ vị trí đổi mật khẩu viết sau chữ @: Quy định là mỗi lần đổi mật khẩu thì các ký tự sẽ được thay đổi vị trí viết Hoa
1 là vị trí ký tự đầu tiên viêt hoa khi đổi mật khẩu => Gtuanthu2312@1
2 là vị trí ký tự thứ 2 viết hoa khi đổi mật khẩu lần 2=> gTuanthu2312@2
3 là vị trí ký tự thứ 3 viết hoa khi đổi mật khẩu lần 3=> gtUanthu2312@3
........
12 là vị trí viết ký tự viết hoa khi đã đổi nhiều lần và lặp lại 2 vị trí viết hoa==> GTuanthu2312@12

Cứ như thế mỗi lần đổi mật khẩu quy định lại vị trí ký tự viết hoa.

Lưu mạt khẩu: Lưu vào điện thoại dưới dạng tên danh bạ, số liên lạc là số ghi nhớ vị trí viết hoa. em thì lưu vào ghi nhớ của Iphone và và đánh dấu. ví dụ
G-12
F-34
liên xô chấm mỹ: L69

Đấy cứ thế mà làm, có đổi đến cuối đời mật khẩu chưa chắc đã phải đổi cả mật khẩu, dễ nhớ.

Chỉnh sửa cuối: