[Funland] Kinh doanh gì ở Hà Nội

Demchinhhang.net

Xe container
1. Cụ chủ làm nhà thổ cho thú cưng đi:)) em thấy bọn thú cưng bị thiếu món này mà đi xin khó lắm, làm món này không vi phạm PL (có thể làm ứng dụng hẹn hò cho Pet lấy tên Pet Hẹn Hò, Pet Tinder:D)
2. Làm cái dịch vụ bơi thủy liệu trẻ em (baby float) cũng rất có khách, nhìn cái bể kính nhỏ nhỏ em bé được thả mình trong đó rất tuyệt, món này khách sẽ tới thường xuyên, mức chi có vẻ ngon, em đoán thôi (cái này cần ngâm cứu, thuê y tá gì đó...)
3. Mở cửa hàng bán đồ thập cẩm cho trẻ con gần trường học, tòa nhà VP, tham khảo kiểu cửa hàng giống Typo
4. Nhập hàng theo mùa, tìm hiểu xu hướng mới trên thế giới mạng, tham khảo trendhunter.com
5. Bán đệm:))
Cơ bản chiến lược là bán thứ người ta cần hàng ngày, nhiều người làm cũng không sao, đừng chơi cái gì độc với kịch độc cả năm người ta mới dùng 1 lần:D

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Em hay đi ship cơm trưa cho nv văn phòng ở khu keanam, thấy nv bảo cả khu đấy không có 1 dịch vụ cơm vp nào. Vào buổi trưa, các nv kéo nhau đi bộ cả gần 2km để ăn trưa hoac gọi ship về, mà cước ship bằng gần cả suất cơm. Họ bảo giá có hàng cơm vp, cơm bình dân ở khu vực đấy thì tốt. Sao không có cụ mợ nào nghiên cứu thử nhỉ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sau gần 1 năm thử sức với cửa hàng kinh doanh thực phẩm thì em đã phải đóng cửa do lợi nhuận trả cho chi phí thuê mặt bằng, vận chuyển, nhân công gần hết - coi như làm không công :-<

Giờ tài chính em cố thì khoảng 1 tỷ nên vác ra đẽo cày giữa đường, mong các cụ góp ý giúp em với tài chính như thế em có thể bắt đầu với mảng gì với ạ
Em cảm ơn :x
Cụ bán online đi, không phải lo lắng nhiều về mặt bằng và nhân công.

Altis 2011

Xe điện
Em hay đi ship cơm trưa cho nv văn phòng ở khu keanam, thấy nv bảo cả khu đấy không có 1 dịch vụ cơm vp nào. Vào buổi trưa, các nv kéo nhau đi bộ cả gần 2km để ăn trưa hoac gọi ship về, mà cước ship bằng gần cả suất cơm. Họ bảo giá có hàng cơm vp, cơm bình dân ở khu vực đấy thì tốt. Sao không có cụ mợ nào nghiên cứu thử nhỉ.
Khu đấy thuê mặt bằng khá đắt. Hồi xưa em thấy lũ Nhật cứ buổi trưa gần văn phòng cao ốc hay có mấy chú xe bán cơm hộp. cơm đóng gói theo từng xuất, từng loại, rất sạch sẽ, giá khoảng 300Y gì đó, trong khi vào tiêm cơm Yoshinoya thì cũng phải 500Y. Cái chú bán khoảng 30-1h buổi trưa thì té, cũng không thấy công án bắt hay đuổi gì cả. Các cụ có thể áp dụng mô hình này ở VN, kiếm con xe cũ, cơm nấu một nơi (có thể quay youtube quá trình chế biến, đóng hộp), xe chở đến chân các cao ốc bán buổi trưa

Cám Chim

Xe tăng
HN giờ chắc khó, cụ vô Nam xem trong ấy kiếm xiền cũng dễ.

Sent from Cám Chim via OTOFUN

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các tòa nhà phần đa có căng tin mái bán cơm kụ nhé!

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Các tòa nhà phần đa có căng tin mái bán cơm kụ nhé!
Nhưng ở keanam thì không có cụ ạ. Ở đấy toàn nhà hàng kiểu cơm hàn, cơm nhật không phù hợp với nhân viên. Hôm nào em chả phải ship cơm suất về đấy, và thấy buổi trưa nv làm ở đấy rủ nhau đi bộ cả 2km để ra quán cơm.

nhasachhailong

Xe điện
Vốn đó đủ cụ ạ.cơ bản cụ có sân phơi không.nhà e cũng phối hợp thu gom giặt cũng kiếm dk tý ạ.
E có sân phơi kín ngon luôn, nhưng e chỉ đầu tư để bố mẹ vợ làm e bỏ vốn cho vợ quản lý bố mẹ vợ làm xong rồi thu hồ
E có kinh nghiệm làm món này từ 8 năm trc đây. Mà htrc e mới lắp khoá cho 1 cụ trên này cũng chuyên triển khai hệ thống cửa hàng giặt sấy luôn. Cụ nghiêm túc ko? E giới thiệu cho 2 cụ làm việc ;))
E chỉ đầu tư thôi e ko làm được cụ ơi - e có sân phơi kín ngon lành - đang định alo cho bên bán máy giặt công nghiệp Minh Dũng Hà Nội
E chạy cả ngày lo kiếm lấy đôi chục 1 tháng cất đi còn ở nhà vợ lo sinh hoạt

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Món này không dễ ăn đâu ợ, và CỰC KỲ MỆT ĐẦU:
Đụng chạm đến xây dựng sửa sang nhà cửa không hề đơn giản. Vấn đề đầu tiên là chính quyền sở tại cấp phép và quản lý trong suốt quá trình xây dựng. Thứ hai là anh em xã hội địa phương bảo kê. Thứ ba là hàng xóm khiếu nại, gây khó dễ. Thứ 4 là đội ngũ thợ thuyền. Thứ 5 là ngân hàng nếu có vay vốn. Cứ mỗi nơi mỗi khác. Thi công xong công trình này thì lại thi công công trình khác , lại bắt đầu lại các mối quan hệ từ đầu. Một năm thi công 4,5 công trình thì vỡ đầu luôn. Làm cò con càng chết vì chi phí phát sinh lớn, không cạnh tranh nổi với đội chuyên. Làm lớn, có đội thợ riêng thì không đủ tầm tài chính hay quản trị, nuôi thợ thuyền méo mồm.
Cụ nào có tay nghề về xây dựng, có đội thợ, biết quan hệ ngoại giao tốt, có tiềm lực tài chính ....thì hẵng làm. Tay ngang mà làm rất dễ nản vì nhiều vấn đề phát sinh không như mình tưởng ban đầu.

Nhà cháu đã trả lời tiếp luôn trang đó rồi đấy !
Ngày trước còn xông xênh, nhà cháu đã ước mơ, thực ra nói ước mơ thì nó to tát quá, vì công việc này cũng chỉ trong tầm tay, muốn là được, có thể bập bẹ trải nghiệm ngay. Nhưng do vòng xoáy kinh doanh nó cuốn nhà cháu vào hàng ngày nên quỹ thời gian không còn để thực hiện ước mơ này. Chả biết khi không dính vào món này, đối với nhà cháu có gặp may hay không vì trong quá khứ nhà cháu đã từng ham mâm bỏ bát chứ ko phải là ham bát bỏ mâm như câu thành ngữ dân gian hay nói. Đó là khi nhà cháu đang có những công việc kiếm xèng tuy nhỏ nhưng đều đặn thì nhà cháu bỏ công việc đó để lao vào buôn lớn nhưng thất thường kiểu xấu đều hơn tốt lỏi í.
Trở lại cái "ước mơ" mà nhà cháu muốn thực hiện đó là đi mua những căn nhà cũ, có thể cấp 4 hoặc cấp 2,3 để cải tạo xây dựng lại rồi lướt sóng luôn. Vị trí thì do cảm nhận đánh giá của nhà cháu, 1 dân phố cổ đầy tự tin với khả năng nhận định của mình về vị trí có nhiều tiềm năng đầu ra.
Để đun đúc lên "ước mơ" này, nhà cháu đã trải nghiệm cho 1 căn nhà cháu mua và tự thuê thợ sửa chữa cải tạo lại. Căn này lúc mua, xây dựng cải tạo lại nếu bán ở giai đoạn đỉnh thì lãi được x3 lần, nhưng do nhà cháu ở và bận rộn kd nếu bán lại mất công tìm kiếm, di chuyển mất rất nhiều công sức thời gian nên nhà cháu ko bán. Về sau bán chỉ có x2 thôi.
Cái này giờ khó rồi cụ, nhiều người làm, họ có cả đội thợ xây đi kèm luôn. Cụ có lãi là do đất lên thôi. 20 năm trước, ô già em đã làm, sau thôi, vì khó mua đc nhà quá, dân họ khôn ra, nên bán sát giá, chả lời lãi đc mấy.
Món mua nhà sửa thì xưa mới ăn, khi mà internet còn hạn chế ý cụ. Giờ e nghĩ là mua đất ven đô thôi, chứ món xây sửa cũng k còn dễ kiếm đâu, mà đất nội đô tăng thấp lắm, nhiều chỗ sẽ chững nữa.
Mình có cậu em trong HCM, thấy người ta mua nhà nát, sửa chữa rồi bán lại kiếm được mớ tiền nên cũng tự tin làm 1 căn quận Tân Bình. Sửa xong rao bán gần 2 năm nay mà chưa trôi. Lý do ở đâu thì khó nói, tuy nhiên nghề này không còn dễ kiếm ăn nữa rồi.
Em nghĩ nghề nào giờ cũng vậy, đòi hỏi sự chuyên tâm thì mới sống được, chứ cứ thấy người khác làm mình cũng làm, ko có yếu tố cạnh tranh hơn người thì khó tồn tại được ah.
Có tay vay bank kha khá, ôm miếng đất hàng xóm em hơn 7 tỷ chút. Vỗ ngực sẽ bán 10 tỷ.
3 năm nay vẫn nằm im, nếu giờ bán đc 10 tỷ thì vẫn hòa vốn do chi phí vốn khoảng 800tr/năm (7% phần vốn tự có + 10% phần vốn vay + chi phí giải phóng mặt bằng) trong 3 năm vừa qua tính lãi kép.
Ko bán đc sớm 10 tỷ còn lỗ, càng ôm càng lỗ vì chưa biết bao giờ mới lên.

Hubby

Xe máy
Nhưng ở keanam thì không có cụ ạ. Ở đấy toàn nhà hàng kiểu cơm hàn, cơm nhật không phù hợp với nhân viên. Hôm nào em chả phải ship cơm suất về đấy, và thấy buổi trưa nv làm ở đấy rủ nhau đi bộ cả 2km để ra quán cơm.
Dưới tầng hầm ở KN có bán cơm VP nhé cụ

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Món này không dễ ăn đâu ợ, và CỰC KỲ MỆT ĐẦU:
Đụng chạm đến xây dựng sửa sang nhà cửa không hề đơn giản. Vấn đề đầu tiên là chính quyền sở tại cấp phép và quản lý trong suốt quá trình xây dựng. Thứ hai là anh em xã hội địa phương bảo kê. Thứ ba là hàng xóm khiếu nại, gây khó dễ. Thứ 4 là đội ngũ thợ thuyền. Thứ 5 là ngân hàng nếu có vay vốn. Cứ mỗi nơi mỗi khác. Thi công xong công trình này thì lại thi công công trình khác , lại bắt đầu lại các mối quan hệ từ đầu. Một năm thi công 4,5 công trình thì vỡ đầu luôn. Làm cò con càng chết vì chi phí phát sinh lớn, không cạnh tranh nổi với đội chuyên. Làm lớn, có đội thợ riêng thì không đủ tầm tài chính hay quản trị, nuôi thợ thuyền méo mồm.
Cụ nào có tay nghề về xây dựng, có đội thợ, biết quan hệ ngoại giao tốt, có tiềm lực tài chính ....thì hẵng làm. Tay ngang mà làm rất dễ nản vì nhiều vấn đề phát sinh không như mình tưởng ban đầu.
Vâng, nhà cháu đang nói trước đây tầm hơn chục năm thôi, chứ bây giờ món này khó khi gặp đầu ra bởi phân khúc chung cư đang lấn sân áp đảo nhà mặt đấy trong ngõ nghách. Hơn nữa bây giờ công thợ so với trước cao gấp nhiều lần. Thập niên 200x nhà cháu làm mấy căn, công thợ rẻ tới mức giật mình, lần nào cũng cho thêm. Nhưng cách đây 5 năm, nhà cháu cải tạo lại 1 căn, riêng tiền công đã tính gần 3 trăm củ rồi, giờ còn cao nữa. Chưa kể giá vật liệu mọi thứ đều tăng chóng mặt kể từ khi đại dịch Covid diễn ra.

CuongXD

Xì hơi lốp
Hóng kinh nghiệm các cụ

Dacsan3mien.vn

[Tịch thu bằng lái]
Anh có kinh nghiệm về ngành thực phẩm rồi, nghiên cứu một số đặc sản vùng miền, đã được khách hành đánh giá chất lượng tốt. Mình ví dụ nhé.
Mật hoa dừa và các sản phẩm mật hoa dừa
Hector đông trùng hạ thảo. Trong đó loại collagen cho làm đẹp, loại sâm giải rượu, tăng cường sinh lý.
Cần thêm thông tin anh cứ ib mình.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ thử xem lại nhầm ko ạ. Em thấy bên sườn có đầy 1 dãy ăn đủ các món đó ạ

Dacsan3mien.vn

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đó anh. Mình khi đó đây. Cơm vp họ phát tờ rơi mời tận cửa anh ạ. Của khôn người khó, cạnh tranh nhau ghê lắm.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Em ngó rồi, dãy đấy có phải dạng cơm vp đâu, đấy là mấy nhà hàng đồ Hàn, Nhật không phù hợp lắm, có một cụ ở trên bảo dưới hầm có cơm vp mà em không biết. Em thấy tận mắt là nv văn phòng ở đấy vẫn gọi cơm ship và đi ra ngoài để ăn, có người mang cơm ở nhà đi mà.

Đại Ba

Xe điện
Em ngó rồi, dãy đấy có phải dạng cơm vp đâu, đấy là mấy nhà hàng đồ Hàn, Nhật không phù hợp lắm, có một cụ ở trên bảo dưới hầm có cơm vp mà em không biết. Em thấy tận mắt là nv văn phòng ở đấy vẫn gọi cơm ship và đi ra ngoài để ăn, có người mang cơm ở nhà đi mà.
Vâng, có thể có quán cơm gần đó, nhưng ko phải là phù hợp với nhu cầu, khẩu vị của tất cả mọi người. Chen vào kiếm miếng bánh bé vẫn khả thi.

Cho nên nếu có thông tin thế này thì các cụ cứ ngâm cứu xem. Khách tiềm năng mà đông thì thuê nhân viên ship hàng sẽ rẻ hơn kha khá so với Grab Food.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, có thể có quán cơm gần đó, nhưng ko phải là phù hợp với nhu cầu, khẩu vị của tất cả mọi người. Chen vào kiếm miếng bánh bé vẫn khả thi.

Cho nên nếu có thông tin thế này thì các cụ cứ ngâm cứu xem. Khách tiềm năng mà đông thì thuê nhân viên ship hàng sẽ rẻ hơn kha khá so với Grab Food.
Trên báo còn phản ánh vấn đề này rồi. Em vừa tìm thông tin

phuongmit

Xe cút kít
1. Cụ chủ làm nhà thổ cho thú cưng đi:)) em thấy bọn thú cưng bị thiếu món này mà đi xin khó lắm, làm món này không vi phạm PL (có thể làm ứng dụng hẹn hò cho Pet lấy tên Pet Hẹn Hò, Pet Tinder:D)
2. Làm cái dịch vụ bơi thủy liệu trẻ em (baby float) cũng rất có khách, nhìn cái bể kính nhỏ nhỏ em bé được thả mình trong đó rất tuyệt, món này khách sẽ tới thường xuyên, mức chi có vẻ ngon, em đoán thôi (cái này cần ngâm cứu, thuê y tá gì đó...)
3. Mở cửa hàng bán đồ thập cẩm cho trẻ con gần trường học, tòa nhà VP, tham khảo kiểu cửa hàng giống Typo
4. Nhập hàng theo mùa, tìm hiểu xu hướng mới trên thế giới mạng, tham khảo trendhunter.com
5. Bán đệm:))
Cơ bản chiến lược là bán thứ người ta cần hàng ngày, nhiều người làm cũng không sao, đừng chơi cái gì độc với kịch độc cả năm người ta mới dùng 1 lần:D
Khà khà nhiều gạch đầu dòng hay, e note ;))