[Funland] Kim cương tự nhiên và kim cương nhân tạo?

august.7-monday

Xe hơi
Ơ em tưởng kim cương nhân tạo có lâu rồi, hồi học trên lớp phổ thông đã có nói về công nghệ này rồi, hồi đó sách nói ứng dụng phổ biến của kim cương nhân tạo là làm dao cắt kính và đầu mũi khoan thì phải.
Bây giờ người ta nhảy sang cả trang sức rồi cụ ạ. Xem video thì còn chả phân biệt được, thế e mới phải lên đây nhờ CCCM thông não.

tung5917

Xe điện
Hồi xưa em đọc sách có nói là ngành Hóa học ra đời từ Giả kim thuật, là môn pha chế thế nào để ra vàng. Sau này người ta biết đây là ảo tưởng nhưng nhờ thế mà Hóa học ra đời và phát triển.

Thế nên vision sai lầm nhưng đôi khi vẫn có ích :))
Vàng tự nhiên đang bị hoà tan rất nhiều trong nước biển. Nhưng để thu hồi lại vàng tu nước biển thì chi phí đắt hơn giá trị vàng thu được.

Asura

Xe tăng
Đúng rồi cụ ạ, nhưng như em đọc ngày xưa nó ứng dụng trong công nghiệp, bây giờ trong cả trang sức, mấy mùa xuân nữa chả biết món này có phổ cập nổi ko, vậy e mới hỏi ý kiến các cụ b-)
Nó sẽ phổ cập thôi, ko phải ngẫu nhiên mà cả làng hô hào cấp giấy chứng nhận CO cho kim cương tự nhiên. Nếu mợ phân biệt được bằng mắt thường và cảm nhận được vẻ đẹp của kim cương tự nhiên thì dùng; hoặc đầu cơ tích trữ như vàng, đất... thôi.

Như cụ nào đã nói ở trên. Nó giống như món đồ hàng hiệu hoặc tranh ảnh như em chia sẻ ở trên.. Cho nên, dù sau này có tràn lan kim cương nhân tạo y hệt, thậm chí chất lượng tốt hơn, kim cương tự nhiên (cứng hơn, trong hơn) thì kim cương tự nhiên chỉ có tăng chứ ko giảm.

Dĩ nhiên, vào một ngày đẹp trời nào đó, cả làng thấy rằng đó là câu chuyện nhảm nhí thì kim cương tự nhiên trở thành cục than chì cứng mà thôi.

Ngày trước (em ko nhớ rõ mốc thời gian), kim cương nhân tạo được tạo ra để làm lưỡi cắt. Sau đó, công nghệ laser tiến bộ quá nhanh, đến nỗi hiện tại dùng luôn laser để cắt kim cương nên kim cương nhân tạo phải chuyển sang làm trang sức thôi mà :))

Chỉnh sửa cuối:

august.7-monday

Xe hơi
Nó sẽ phổ cập thôi, ko phải ngẫu nhiên mà cả làng hô hào cấp giấy chứng nhận CO cho kim cương tự nhiên. Nếu mợ phân biệt được bằng mắt thường và cảm nhận được vẻ đẹp của kim cương tự nhiên thì dùng; hoặc đầu cơ tích trữ như vàng, đất... thôi.

Như cụ nào đã nói ở trên. Nó giống như món đồ hàng hiệu hoặc tranh ảnh như em chia sẻ ở trên.. Cho nên, dù sau này có tràn lan kim cương nhân tạo y hệt, thậm chí chất lượng tốt hơn, kim cương tự nhiên (cứng hơn, trong hơn) thì kim cương tự nhiên chỉ có tăng chứ ko giảm.

Dĩ nhiên, vào một ngày đẹp trời nào đó, cả làng thấy rằng đó là câu chuyện nhảm nhí thì kim cương tự nhiên trở thành cục than chì cứng mà thôi.
Em cũng có quan điểm tương tự cụ, có cụ gì nói ở trên- nó là cuộc chơi của giới tài phiệt, một mặt lại là tài sản tích trữ. Thế mà 1 phía cứ phân bổ và làm giá, một bên cứ sản xuất hàng loạt, mình ở giữa phỏng cụ?

Trục

Xe ba gác
Nhà em có 1 viên thiên nhiên nhỏ xinh, giấy cất két, mà em tìm hiểu còn thấy lo lo mất giá cụ ạ :-s
Kim cương thiên nhiên giá thu hồi 60%, nên mất giá ra khỏi cửa hàng luôn rồi Cụ. =))
Hàng sưu tầm thì lại vô giá.

Asura

Xe tăng
Em cũng có quan điểm tương tự cụ, có cụ gì nói ở trên- nó là cuộc chơi của giới tài phiệt, một mặt lại là tài sản tích trữ. Thế mà 1 phía cứ phân bổ và làm giá, một bên cứ sản xuất hàng loạt, mình ở giữa phỏng cụ?
Cái mợ hỏi nó thuộc về năng kiếu/ kiến thức/ bản năng kinh doanh rồi, mà em rất dốt kinh doanh nên ko biết trả lời sao.

Trước kiếm mãi mới được mấy đồng, em mua căn chung cư ở, bị bà già chửi té tát. Số còn thừa lại bà già tịch thu về làm lô đất. ccmn... giờ lô đất đó giá cao hơn cả căn chung cư. CHo nên, giờ em ko dám hé răng nói chuyện tiền nong, kinh doanh với bà già :))

august.7-monday

Xe hơi
Cái mợ hỏi nó thuộc về năng kiếu/ kiến thức/ bản năng kinh doanh rồi, mà em rất dốt kinh doanh nên ko biết trả lời sao.

Trước kiếm mãi mới được mấy đồng, em mua căn chung cư ở, bị bà già chửi té tát. Số còn thừa lại bà già tịch thu về làm lô đất. ccmn... giờ lô đất đó giá cao hơn cả căn chung cư. CHo nên, giờ em ko dám hé răng nói chuyện tiền nong, kinh doanh với bà già :))
Haaaaahaa, âu nó là cái số cụ ạ, vào đây tản mạn để e xin góc nhìn các cụ thôi, cám ơn cụ cho em thêm giữ kiện về cãi nó tiếp, mình còn của trong két phải bảo vệ đến cùng

Trục

Xe ba gác
Em thấy vẫn hô hào thu lại 90-95%, hay e đi bán rồi về báo cáo biển thủ 3 đồng nhỉ :D
Thì cụ không vào việc thì bán, còn nó như món ăn tinh thần ấy mà, thỉnh thoảng lôi ra ngắm rồi tủm tỉm cười thì nó là một phương thuốc, tiền nào mua được. :D

Tiện ích nhà Việt

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nhất cụ chủ.
Có người tặng là giá vui quá rồi

Asura

Xe tăng
Haaaaahaa, âu nó là cái số cụ ạ, vào đây tản mạn để e xin góc nhìn các cụ thôi, cám ơn cụ cho em thêm giữ kiện về cãi nó tiếp, mình còn của trong két phải bảo vệ đến cùng
Thực ra, em nghĩ, so sánh gần nhất là cái đồng hồ. Smart Watch dùng đồng hồ nguyên tử để tính thời gian, có nghĩa là nó chính xác hơn bất kể cái đồng hồ Rolex, Patek Phillip ... nào. Vậy mà giá mấy cục sắt Rolex, Patek... như nào thì mợ biết rồi.

Em nghĩ mợ cứ múc kim cương tự nhiên có giấy CQ đoàng hoàng. Khi nào thấy mấy cục sắt trên mất giá thì mợ bán chốt lãi khẩn trương

Tiện ích nhà Việt

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nghe nhân tạo thì nhân tạo thật, mà được tặng thì vẫn oách xà lách cụ nhỉ, e cũng chưa nhìn thấy ở ngoài đời nữa. Volkaa cụ
Cứ nghe kim cương là xa xỉ rồi
Mà em thì mới chỉ được cầm đến vàng.
Chứ kim cương có mơ cũng chưa nghĩ đến:D

august.7-monday

Xe hơi
Thực ra, em nghĩ, so sánh gần nhất là cái đồng hồ. Smart Watch dùng đồng hồ nguyên tử để tính thời gian, có nghĩa là nó chính xác hơn bất kể cái đồng hồ Rolex, Patek Phillip ... nào. Vậy mà giá mấy cục sắt Rolex, Patek... như nào thì mợ biết rồi.
Em thì đánh giá cũng chưa giống lắm cụ ạ. Vì theo như Video của đài chính thống thì 2 món này nó y hệt cụ ạ, chả khác gì mấy, ví dụ của cụ giống như so sánh Moissanite với Kim cương ý.
Cụ nào có người nhà ở Us hay Eu cho em tham khảo thêm phải món này bên đó nó thịnh ko ạ?

matizvan2009

Xe ba gác
Hồi bé tí e có đọc 1 truyện khoa học viễn tưởng của Việt Nam có làm kim cương nhân tạo, làm được cả cái tượng kim cương to như người thật.
Ko ngờ giờ trở cũng trở thành hiện thực 1 phần rồi
Em nghe đồn bên Triều tiên có hẳn cái NÚI KIM CƯƠNG

xecub49

Xe điện