Kiến vào xe

cocain

Xe máy
Thưa các bác, xe em gửi tháng trong sân cơ quan. Lúc đầu tưởng may vì được đỗ ở dưới gốc cây sẽ ít bị nắng hơn. Ai dè gần đây sinh ra lũ kiến hay nhảy dù xuống xe rồi chui qua các khe kẽ vào xe. Có khéo chúng có ý định làm tổ trong đó. Hôm rồi nó chui ra 1 đống làm F1, gấu sợ phát khiếp. Các bác cho em hỏi:
- Nó chui vào có cắn phá dây dợ.... gì bên trong ko nhể?
- Làm sao phòng chống được ko cho chúng chui vào xe.
Cám ơn các cụ tư vấn.

chungktvn

Xe tải
cụ mua một ít gạch non, nghiền nhỏ ra khoảng 1 lạng. Lúc nào có em chỉ tiếp/

toanthangcs

Xe điện
Thưa các bác, xe em gửi tháng trong sân cơ quan. Lúc đầu tưởng may vì được đỗ ở dưới gốc cây sẽ ít bị nắng hơn. Ai dè gần đây sinh ra lũ kiến hay nhảy dù xuống xe rồi chui qua các khe kẽ vào xe. Có khéo chúng có ý định làm tổ trong đó. Hôm rồi nó chui ra 1 đống làm F1, gấu sợ phát khiếp. Các bác cho em hỏi:
Cám ơn các cụ tư vấn.
Tình huống gửi xe của em giống như bác, toàn kiến đen sống thành ổ, tha trứng chạy lung tung (có thể gần đây do em đi công tác dài ngày), sau khi làm chuyến "tốc hành" 5 tiếng đồng hồ từ Hà Nội về Thái Bình ngày 02/9-kiến nhà em bò đi đâu sạch, trong xe chả còn chú nào, lại thấy ... nhớ. X_X

anhtho

Xe ngựa
Cám ơn các cụ tư vấn.
Em nghĩ kiến chỉ ăn các loại thức ăn có đạm, đường, béo... còn mấy thứ nhựa hay dầu mỡ thì em chưa nghe ! Vậy khả năng xe cụ có nhiều thức ăn thừa ở các khe kẽ do F1 làm vung vãi ra và lũ kiến đánh hơi được.
Cụ dọn nội thất cho kỹ, hút bụi sạch, có thể đánh ghế da cho hết mùi thức ăn thì lũ kiến sẽ không tìm đến xe cụ để kiếm thức ăn nữa là xong chứ gì.

digger

Xe tăng
Cụ cho ít thuốc muỗi loại ngâm màn (nhạt thôi) vào cái thảm để chân í, ngăn cả muỗi vào xe luôn.

COM_2010SLX

Xe hơi
Vụ kiến vào xe nghịch ngơm rất đáng sợ đó ạ. Nguyên nhân là do xe ít đi và có đồ bánh kẹo trong xe. Kiến làm tổ mọi nơi có thế, nguy hiểm nhất là nó chui vào các bộ phận là rơ le, or cảm biến để làm tổ.
Chính em vừa rồi đi công tác 3 tuần bị dính vụ kiến đỏ làm tổ. Khi đề, động cơ không nổ mặc dù đề vẫn ngon. Nguyên nhân là do con Rơ le phun nhiên liệu không đóng đựoc tiếp xúc nên k phun nhiêu liệu để đốt cháy được. Vụ đó em toát cả mồ hôi vì sau 2 ngày mới tìm ra được cái lỗi đó ạ.
Bẩm các cụ cẩn thận với kiến nhé!
Link để các cụ tìm hiểu về rơ le luôn ạ
http://www.oto-hui.com/a2470/kiem-tra-ro-le-va-mach-dien-dieu-khien.html

architecto

Xe buýt
Để em chỉ tiếp hộ cụ chungktvn ạ: Cụ nghiền rồi thì bắt từng con kiến một, khéo léo cậy mồm nó ra, bón gạch non vào, chịu khó tỷ mẩn một tý là hết sạch ạ.
Xin lỗi cụ chủ thớt cho em fun tý, tại cái tứ của cụ chungktvn nó hay quá, em không nhịn được.

ga_kiamn

Xe đạp
bác lấy cái tăm bông ngoái tai ý tẩm ít dầu hoả vào rồi găm mỗi chõ 1 -2 cái, cả xe găm 4 cái thôi găm nhiều thì nó có mùi đấy :) kiến là kị dầu hoả nhất mà cụ :D

digger

Xe tăng
bác lấy cái tăm bông ngoái tai ý tẩm ít dầu hoả vào rồi găm mỗi chõ 1 -2 cái, cả xe găm 4 cái thôi găm nhiều thì nó có mùi đấy :) kiến là kị dầu hoả nhất mà cụ :D
Kiến kị xăng hơn hay sao í cụ ạ (xin lỗi em fun tí)

liberu

Xe đạp
cụ mua một ít gạch non, nghiền nhỏ ra khoảng 1 lạng. Lúc nào có em chỉ tiếp/
Để em chỉ tiếp hộ cụ chungktvn ạ: Cụ nghiền rồi thì bắt từng con kiến một, khéo léo cậy mồm nó ra, bón gạch non vào, chịu khó tỷ mẩn một tý là hết sạch ạ.
Xin lỗi cụ chủ thớt cho em fun tý, tại cái tứ của cụ chungktvn nó hay quá, em không nhịn được.

Đến chết với 2 cụ này. Xe có kiến chắc do gấu + F1 nhà bác nhấm nháp trên xe làm thức ăn rơi vãi + vệ sinh kém. Bác cứ chịu khó rửa xe sạch sẽ, hút bụi hút mùi hàng tuần là sẽ hết.
Muốn nhanh hơn nữa thì cụ cho vài giọt dầu gió các cụ hay xài vào các góc xe, sàn xe. Ở cơ quan em cũng nhiều kiến làm tổ trong đống tài liệu, đổ dầu gió vào kiến sợ đi sạch :)

toanthangcs

Xe điện
Em nghĩ rửa và hút bụi là được. Xe cứ đi là kiến tự giác bò ra thôi.