[Funland] Kiến trúc nhà biệt thự quá rườm rà.

Ớt xanh

Xe điện
Vẫn biết là mỗi cây mỗi hoa, mỗi người mỗi tính cách, sở thích. Tiền của ai người ấy sài

Tính em thì đơn giản, nên thích mọi thứ càng đơn giản càng tốt, nhà cửa cũng vậy, thích cái nhà vuông vức nhưng vẫn hiện đại và đẹp, dễ xây dễ sửa.

Trong khi em rất ghét cái kiểu nhà rườm rà uốn lượn, vòm chóp, hoa văn, cột kèo, thò thụt. Nhìn cứ như cái kiến trúc của Nga ngố ấy, nhìn đâu cũng thấy mấy cái chóp nhọn hoắt trên nóc.

Còn duy nhất cái đẹp của kiểu rườm rà này là thể hiện nhiều tiền, vì nhiều tiền nó mới hoa văn rồng phượng, chóp mái rối rắm chứ mấy cái nhà ống, nhà vườn kia thì rẻ tiền không thể hiện được ta là đại gia.

Hình minh họa của bác thật phản cảm

tientung000

Xe điện
Đúng giọng mấy chú bần lông
ở đây là phải theo tiêu chuẩn
ví dụ tiêu chuẩn chiều cao, đố chú xây lên được 20 tầng trong khu quy định chỉ 8 tầng, kể có chú có nghìn tỉ.
Khi chưa có tiêu chuẩn về thẩm mỹ kiến trúc thì kiến trúc nó cứ bát nháo như bây giờ.
Cụ nói vậy chưa chắc đúng đâu. Nếu có tiền, và thêm chuta thời gian thì có thể điều chỉnh quy hoạch và xây được đó. Trừ khi quá lõi, quá nội đô lịch sử... thì chịu thật.

datinh

Xe container
xây vậy để cánh thu nhập chưa cao đừng có mà lân la mò vào tơi ;)

kienvinh

Xe lăn
Kiểu kiến trúc ntn phải lô đất cực rộng, cỡ hàng hecta, ko bị phá cảnh quan bởi những nhà khác thì mới đẹp chứ đất chật mà cố xây thì lộm cộm lắm. E thấy kiểu khối hộp hoặc lợp mái nhật màu ghi xám vẫn là đẹp nhất. Nhìn rất trag nhã.
Chưa bàn chi tiết nhưng thấy công trình đang cháy kia mất cân đối về tỷ lệ chiều cao thật. Có điều kiện tài chính nhẽ phải mua đất rộng rộng ra tí mà làm.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Sở thích của mỗi người mà cụ. Dọc đường từ HN vào Thanh Hoá thấy có đến chục toà lâu đài kiểu này. Trông thật là lộng lẫy xa hoa, chỉ mỗi tội đất nhỏ nên không ngắm được toàn cảnh mà thôi. Đây là kiểu kiến trúc có tên Rococo- khoảng thế kỷ XVIII ở châu Âu. Thời kỳ này châu Âu nổi lên giới thượng lưu công nghiệp giàu có, lắm tiền nhiều của cần có nhu cầu phô trương. Giờ thì châu Âu trở lại với xu hướng tối giản, thực dụng; còn VN ta thì bắt đầu giàu lên nên cũng có nhu cầu khoe của, âu cũng là quy luật của đời sống thôi.

AHBP

Xe tải
Thích thì đương nhiên tuỳ rồi, cơ mà đẹp nó cũng phải có chuẩn nhất định, nhẽ giờ chê Thị Nở xấu cũng ko được chỉ vì sở thích của anh Chí :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Phiến diện quá. Cái đó họ chọn vì sở thích cá nhân và không ảnh hưởng tới ai không nên quy chụp nặng nề như thế.
Đúng là sở thích cá nhân, ai muốn làm gì thì làm.
Nhưng cũng ko thể trách thiên hạ được bình phẩm và thiên hạ cho là thẩm mỹ thì rất kém mà cụ...

fanmu1234

Xe container
Vẫn biết là mỗi cây mỗi hoa, mỗi người mỗi tính cách, sở thích. Tiền của ai người ấy sài

Tính em thì đơn giản, nên thích mọi thứ càng đơn giản càng tốt, nhà cửa cũng vậy, thích cái nhà vuông vức nhưng vẫn hiện đại và đẹp, dễ xây dễ sửa.

Trong khi em rất ghét cái kiểu nhà rườm rà uốn lượn, vòm chóp, hoa văn, cột kèo, thò thụt. Nhìn cứ như cái kiến trúc của Nga ngố ấy, nhìn đâu cũng thấy mấy cái chóp nhọn hoắt trên nóc.

Còn duy nhất cái đẹp của kiểu rườm rà này là thể hiện nhiều tiền, vì nhiều tiền nó mới hoa văn rồng phượng, chóp mái rối rắm chứ mấy cái nhà ống, nhà vườn kia thì rẻ tiền không thể hiện được ta là đại gia.

Ngoài yêu cầu, ý thích của chủ nhà thì còn 1 vấn nạn nữa là KTS

Nhiều thằng KTS sáng tạo tùy hứng, thậm chí hắn chưa từng sở hữu hoặc ở trong 1 căn biệt thự do hắn thiết kế.

Nêu nhiều thiết kế của KTS chỉ hay và đẹp trên lý thuyết. Đến lúc thực tế sử dụng thì thấy thừa thãi, khó bảo dưỡng, bám đầy bụi

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em xin các cụ gatô, xây kiểu lâu đài nhìn nó uy nghi hơn. 2 cái xếp cạnh nhau cùng diện tích đất 1 xây kiểu đơn giản mà nhiều người ở đây bảo xây thế nó đẹp nhìn ko ngon bằng bên cạnh xây kiểu lâu đài đâu. Ít nhất người ngoài nhìn vào là đánh giá ông bên lâu đài lắm tiền hơn.
Bỏ chục tỏi hai chục tỏi ra xây họ cũng tính cả rồi.
Thôi ae cố chạy thêm chuyến nữa rồi nghỉ trưa thôi, bàn gì mà bàn, ngủ đi chiều còn có sức mà chạy.

fuxe

Xe container
Lỗi bơm thổi của kiến trúc sư thôi, nhiều gia chủ họ cũng bị dắt mũi về mảng này ;)

bluesky_22

Tháo bánh
Thích thì đương nhiên tuỳ rồi, cơ mà đẹp nó cũng phải có chuẩn nhất định, nhẽ giờ chê Thị Nở xấu cũng ko được chỉ vì sở thích của anh Chí :))
Chê nhưng thêm câu trọc phú với nhiều tiền nhưng ngu thì k nên bác ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài yêu cầu, ý thích của chủ nhà thì còn 1 vấn nạn nữa là KTS

Nhiều thằng KTS sáng tạo tùy hứng, thậm chí hắn chưa từng sở hữu hoặc ở trong 1 căn biệt thự do hắn thiết kế.

Nêu nhiều thiết kế của KTS chỉ hay và đẹp trên lý thuyết. Đến lúc thực tế sử dụng thì thấy thừa thãi, khó bảo dưỡng, bám đầy bụi
Chính xác cụ ah!
Em làm nhà đầu tiên thì may mắn gặp bạn kts giỏi, chỉ mỗi tội ko đúng hạn thôi. Khi đó em cũng mắng nó một trận... Mặc dù vậy đó là cái nhà đẹp, tk chuẩn mực. Bao năm sau cũng ko bị lỗi mode.
Nhà thứ 2 thì chỉ làm nhà trọ, vớ phải ông hàng xóm, làm xd nhưng dởm lại chặt chém rõ đau :P Giờ nhà lỗi quá mà em chả sửa, chả làm lại được. Coi như bỏ, chấp nhận thế!
Vừa rồi em sửa nhà, gặp ông kts dỏm :) lại bạn trai của con em, nhưng em cũng mắng cho một trận.
Mà việc gặp ai nhiều khi mình ko quyết được, vì mình chả biết như nào là kts giỏi :)

DidiLe

Xe container
Oạch, mợ đẹp có kính chiếu yêu ạ :P

Em vừa ngồi với ông anh OFer, đọc thớt này xong ổng vỗ đùi đánh đét: Đan mạch, tao mà có tiền đé.o bao giờ tao xây kiểu này, càng đơn giản càng tốt! :))
Ý cụ là các anh OFer thường ít tiền và mơ về thứ không thuộc về mình để thể hiện ạ?

DidiLe

Xe container
Ở VN thì nhiều tiền chưa chắc đã đi đôi với trình độ.
Sao chỉ có ở VN. Cả thế giới đang như vậy.

Đúng giọng mấy chú bần lông
ở đây là phải theo tiêu chuẩn
ví dụ tiêu chuẩn chiều cao, đố chú xây lên được 20 tầng trong khu quy định chỉ 8 tầng, kể có chú có nghìn tỉ.
Khi chưa có tiêu chuẩn về thẩm mỹ kiến trúc thì kiến trúc nó cứ bát nháo như bây giờ.
Cụ bảo em bần nông ạ? Không sao vì em nghe được nhưng "bần lông" thì sai chính tả rồi.

Chẳng có gì phải đố vì tất cả mọi việc đều thay đổi được bởi tiền, 8.20 hay 40 là con số mà thôi do đó thay đổi được. Còn chuẩn chuẩn về thẩm mỹ kiến trúc thì đừng đặt ra cụ thể và bắt phải theo. Có người thích lông xoăn như phi dê. Có người thích lông thẳng. Có người thích nhẵn nhụi thì thẩm mỹ là thứ gần như phi tiêu chuẩn và tùy cảm nhận.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ý cụ là các anh OFer thường ít tiền và mơ về thứ không thuộc về mình để thể hiện ạ?
Cụ nghĩ thế nào thì nó thành ra thế ấy còn em thì chả quan tâm mấy cậu đứng xung quanh nghĩ gì.
OFer thường muốn người khác comment theo đúng cái mình cho là đúng :D

DidiLe

Xe container
Cụ nghĩ thế nào thì nó thành ra thế ấy còn em thì chả quan tâm mấy cậu đứng xung quanh nghĩ gì.
OFer thường muốn người khác comment theo đúng cái mình cho là đúng :D
Vâng. Cụ luôn chuẩn ạ.

zaiwaz123

Xe điện
Người không có tiền thường giỏi giang, thông minh, có con mắt thẩm mỹ hơn người có tiền..... Đấy là anh xe ôm đầu phố em bẩu thế.......
Nhà ổ chuột, đi thuê nhưng lại vẫn chê bọn ở lâu đài, biệt thự là éo biết gì ...

jazzzzz

Xe lăn
Cá nhân em cũng không thích sự cầu kỳ, rườm rà. Càng đơn giản càng tốt, bên trong cũng vậy, theo phong cách tối giản: phòng ngủ chỉ có cái giường, tủ đồ và bàn trang điểm..
.
.

Thực tế thì đếch có tiền nên chỉ sắm đc vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối: