[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

ekichi04

Xe tăng
Vì mến mộ kiến thức, nhiệt huyết và tài năng (!?) của cụ nên em sẽ tóm tắt quá trình hình thành và phát triển của HL (ngoài những thông tin cụ search được trên mạng) để cụ tham khảo (em cũng đã định "tôn vinh" cụ và vài Ofer khác trong thớt "cao nhân Ofer" nhưng không hiểu các chã giận gì "cá" mà chém mất thớt đó":) ). Đây có thể là một điển hình để cụ rút ra được những bài học "xương máu" trên con đường khởi nghiệp và xây dựng thương hiệu cho riêng mình.
Vodka cụ ngay và luôn.

ekichi04

Xe tăng
Hay quá, tiếp đi cụ. Nhưng 96/97 Ban Mai/Âu Lạc khách cũng khá đông đấy chứ cụ FX. Dạo đấy em nghèo, chả dám dẫn bạn gái vào vì thấy toàn Tây lông ngồi, sợ đắt :D
Hồi 96/97 cháu chỉ được mama dẫn lên ăn kem clever của Mỹ ở cạnh Kem 4 mùa, tuyền đọc là kem ca-ve :)), nhớ là gần 30k/cup khi đó, đắt dã man nhưng ngon. Lúc đó chưa đủ tuổi đi uống cà phê ạ :">

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Hồi 96/97 cháu chỉ được mama dẫn lên ăn kem clever của Mỹ ở cạnh Kem 4 mùa, tuyền đọc là kem ca-ve :)), nhớ là gần 30k/cup khi đó, đắt dã man nhưng ngon. Lúc đó chưa đủ tuổi đi uống cà phê ạ :">
Nhà cụ có điều kiện đấy, như bây giờ cũng đưọc gọi là thiếu gia rồi :D

FX Review

Xe hơi
Hay quá, tiếp đi cụ. Nhưng 96/97 Ban Mai/Âu Lạc khách cũng khá đông đấy chứ cụ FX. Dạo đấy em nghèo, chả dám dẫn bạn gái vào vì thấy toàn Tây lông ngồi, sợ đắt :D
Quán chỉ đông khách sau sự kiện cả thế giới biết đến "Âu Lạc Cafe" thôi chứ trước đó thì chỉ lai rai, không có gì đặc biệt.

Cụ không dám vào thì chứng tỏ cụ chưa... "sành điệu" :) Em và thằng bạn dạo quan hồ Gươm thấy quán đông (mà rặt Tây lông với trai thanh gái đẹp thôi) nên tò mò vào cũng muốn "chứng tỏ" mình không kém cạnh :)

Sau một hồi lật đi lật lại cái menu rồi hai thằng dốc hết túi quần túi áo chung tiền nhau mua được... cái kem ốc quế :))

Menu 1997 của Âu Lạc Cafe:

Cafe đen: 8k
Cafe sữa: 10k
Espresso: 15k (single)
Latte: 30k
Cappuccino: 35k
.........
Gold: 300 (price now 1175 :))

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
Quán chỉ đông khách sau sự kiện cả thế giới biết đến "Âu Lạc Cafe" thôi chứ trước đó thì chỉ lai rai, không có gì đặc biệt.

Cụ không dám vào thì chứng tỏ cụ chưa... "sành điệu" :) Em và thằng bạn dạo quan hồ Gươm thấy quán đông (mà rặt Tây lông với trai thanh gái đẹp thôi) nên tò mò vào cũng muốn "chứng tỏ" mình không kém cạnh :)

Sau một hồi lật đi lật lại cái menu rồi hai thằng dốc hết túi quần túi áo chung tiền nhau mua được... cái kem ốc quế :))
À, nếu thế thì cháu ngồi cái quán này rồi, hồi đó ông già làm bên vp kts của Malaysia xây cái toà Hà Nội tower, chiều chiều đón cháu đi học về hay ngồi ở đây với ông tây lông. Kem ở đây không ngon.

FX Review

Xe hơi
À, nếu thế thì cháu ngồi cái quán này rồi, hồi đó ông già làm bên vp kts của Malaysia xây cái toà Hà Nội tower, chiều chiều đón cháu đi học về hay ngồi ở đây với ông tây lông. Kem ở đây không ngon.
Kem ở đấy là kem Pháp, kem Mỹ và kem 4 mùa đó cụ.

motthoidenho

Xe hơi

.........
Nếu quy đổi ra tỉ giá hiện tại thì không biết bao nhiêu tiền Cụ nhỉ ?

tàu

Xe tải
dự là cụ 8x - x to :)

Coffee với em quan trọng là sạch , cảm nhận vị giác về coffee ko quá khắt khe , ara 100% hay robusta 100% em đều uống đc, tùy hứng từng hôm mà uống đuờng hoặc ko đường

Cũng mới ghé quán cụ mua ít về dùng thử , tạm thời chưa bình phẩm :)

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]

.........
Cụ có số liệu đáng quý quá.

Capu 35k? Thật là giết người không dao. Ít nhất phải tương đương với 100k bây giờ :))

Hồi đấy em đi làm cho Tây lương tính bằng đô rồi cụ ạ, thế mà vẫn chưa dám sành điệu. Haizzz...

ekichi04

Xe tăng
dự là cụ 8x - x to :)

Coffee với em quan trọng là sạch , cảm nhận vị giác về coffee ko quá khắt khe , ara 100% hay robusta 100% em đều uống đc, tùy hứng từng hôm mà uống đuờng hoặc ko đường

Cũng mới ghé quán cụ mua ít về dùng thử , tạm thời chưa bình phẩm :)
x không to không bé cụ ạ :D.
Cháu cũng quan tâm nhất là vấn đề sạch-không có hại cho sức khoẻ, còn khẩu vị là tuỳ mỗi người, tuỳ hứng, ai uống kiểu gì tự lựa chọn loại cà phê, kiểu rang, cách pha...

FX Review

Xe hơi
Khi đó (1996/1997) quán cũng lưa thưa khách thôi. Khách chủ yếu là lãng khác vãn cảnh hồ Gươm, sau một vòng lang thang quanh hồ thì tiện ghé quán góc hồ ngồi nghỉ chân hóng mát rồi gọi một thứ đồ uống giải khát... Cho đến một ngày, cả thế giới biết đến "Âu Lạc Cafe"
Vào một ngày hè năm 1997, tiếng còi hụ của xe cảnh sát dẫn đường vang lên inh ỏi xé tan bầu không khí yên bình tĩnh mịch của hồ Gươm. Theo sau là cả một đoàn xe hộ tống, xe VIP, xe của các hãng báo chí, truyền hình trong và ngoài nước chạy ào ào... Đoàn xe chạy một vòng hồ Gươm rồi từ từ dừng lại nơi góc hồ. Ngài Đại sứ Mỹ đầu tiên tại VN Pete Peterson bước xuống xe, đi trước và sau là một đội cận vệ cả ta và Tây lừng lững thẳng tiến vào... Âu Lạc Cafe.

Các hãng báo chi đưa tin và truyền hình trực tiếp, vô hình chung PR cho Âu Lạc Cafe trên toàn thế giới... Người ta thấy Ngài Đại sứ Mỹ Pete Peterson ngồi thưởng thức cafe bên một bờ hồ thơ mộng, đằng sau là cảnh những thảm cỏ xanh. thấp thoáng phía sau tàn cây rủ bóng là tháp rùa soi bóng xuống mặt hồ Gươm...

"Một chiều mùa hè 1997, quán cà phê âu Lạc ở mép Hồ Gươm đông đúc bất thường. Tôi thấy có cả phóng viên truyền hình Reuter vác máy quay chạy đi chạy lại. Té ra là vị Đại sứ Mỹ đầu tiên kể từ năm 1975 mới sang Hà Nội được mấy ngày uống cà phê và trò chuyện với chủ quán, một người Mỹ gốc Việt. Vị đại sứ, ông Peterson, cựu phi công trong không lực Hoa Kỳ và cũng là cựu tù binh ở Hilton Hà Nội. Một người đàn ông tóc đã bạc, cái khôn ngoan giấu sau khuôn mặt vuông vắn đáng tin nhưng lại lộ ra từ đôi mắt. ông mặc áo sơ mi trắng, quần ka ki, dáng vẻ bình thản nhưng không thờ ơ.

Trước khi trở thành quán mang tên âu Lạc là quầy bán giải khát của cửa hàng Bốn Mùa (38 - 40 Lê Thái Tổ). Quán hình tròn, đường kính vài mét vuông, bên ngoài trát đá rửa. Kiểu thiết kế để bán văn hóa phẩm, không phải bán giải khát. Thời bao cấp, quầy này chuyên bán nước chanh đá, cà phê vài cái bánh xốp, bánh quả. Năm 1996, một Việt kiều thuê lại mở quán cà phê. Anh còn khá trẻ, chừng ngoài ba mươi. Có lẽ anh là người Mỹ đầu tiên kinh doanh ở Hà Nội và việc anh đặt tên quán là âu Lạc cũng nói lên nhiều điều. Tôi không biết tên anh, song chắc chắn biết anh là người có đầu óc kinh doanh bởi Bờ Hồ là địa điểm lý tưởng cho quán giải khát. Chỉ trong một thời gian ngắn, anh đã biến quầy hàng lèo tèo khách thành quán đông đúc với đồ uống, đồ ăn phong phú, từ cà phê pha máy đến các loại nước trái cây, bánh ngọt và cả Hamberger, thứ còn xa lạ lúc bấy giờ. Buổi tối, Tây ba lô ngồi kín.

Chiếc máy bay do ông Peterson lái bị bắn rơi ngày 10/9/1966 tại tỉnh Hải Dương. ông nhẩy dù và bị anh nông dân Nguyễn Văn Chộp bắt sống khi dù vừa chạm đất. Phi công Peterson bị đưa về Hỏa Lò (báo nước ngoài gọi là Hilton Hà Nội)...

http://www.baomoi.com/Dai-su-My-Peterson-uong-ca-phe-ben-Ho-Guom/c/4567867.epi

Còn nữa...

ekichi04

Xe tăng
Cụ có số liệu đáng quý quá.

Capu 35k? Thật là giết người không dao. Ít nhất phải tương đương với 100k bây giờ :))

Hồi đấy em đi làm cho Tây lương tính bằng đô rồi cụ ạ, thế mà vẫn chưa dám sành điệu. Haizzz...
Tính theo đô thì 35k/1997 = 3,1$, tính theo vàng thì 35k= 0,74chỉ ( vàng ~470k)

Giờ Capu của HighLand là 45k thì phải, Starbuck là 75k.

kevle09

Xe máy
Topic hay quá. Cụ ekichi04 có thử loại Keurig Cup không ạ? Em tuy sống ở Mẽo nhưng lại uống Vinacafe hòa tan. Sau khi đọc hết topic này thì có lẽ sẽ chuyển đổi từ từ sang hàng sạch và xịn của tư bản.

FX Review

Xe hơi
Vào một ngày hè năm 1997, tiếng còi hụ của xe cảnh sát dẫn đường vang lên inh ỏi xé tan bầu không khí yên bình tĩnh mịch của hồ Gươm. Theo sau là cả một đoàn xe hộ tống, xe VIP, xe của các hãng báo chí, truyền hình trong và ngoài nước chạy ào ào... Đoàn xe chạy một vòng hồ Gươm rồi từ từ dừng lại nơi góc hồ. Ngài Đại sứ Mỹ đầu tiên tại VN Pete Peterson bước xuống xe, đi trước và sau là một đội cận vệ cả ta và Tây lừng lững thẳng tiến vào... Âu Lạc Cafe.

Các hãng báo chi đưa tin và truyền hình trực tiếp, vô hình chung PR cho Âu Lạc Cafe trên toàn thế giới... Người ta thấy Ngài Đại sứ Mỹ Pete Peterson ngồi thưởng thức cafe bên một bờ hồ thơ mộng, đằng sau là cảnh những thảm cỏ xanh. thấp thoáng phía sau tàn cây rủ bóng là tháp rùa soi bóng xuống mặt hồ Gươm...

Sau sự kiện này, Âu Lạc Cafe ngày càng đông khách. Trước kia chủ yếu khách Việt, thi thoảng mới có khách Tây thì sau ngày Đại sứ Mỹ ghé thăm Âu Lạc Cafe tỷ lệ khách Tây/Ta thay đổi nhanh chóng, có đến khoảng 70% khách Âu Lạc Cafe là Tây lông. Quán mở cửa từ sáng tinh mơ đến nửa đêm (những ngày lễ tết đến 1, 2 giờ sáng) hầu như lúc nào cũng đầy khách, giờ cao điểm khách phải chờ rất lâu mới có bàn trống để có chỗ ngồi. Doanh thu vì thế cũng tăng vọt, mỗi ngày lãi hơn chục triệu (quán chỉ có khoảng chục cái bàn tròn nhỏ), những ngày cuối tuần, lễ tết có khi hơn gấp đôi...

Rồi đến một ngày, khách đến Âu Lạc Cafe không còn thấy ông chủ Việt kiều nữa. Hỏi ra mới biết, Kem 4 mùa đã "hất cẳng" (theo cách nói của lều báo sau này) ông VK và cho người khác thuê lại. Thực ra thì nói vậy cũng hơi quá vì đơn giản chỉ là hết hạn HĐ thuê mặt bằng (quán) thì người ta có quyền có cho anh thuê tiếp hay cho người khác thuê thôi. Vấn đề là trong trường hợp này có thể nói là "lý ngay tình gian" vì người thuê lại chính là người đại diện của Kem 4 mùa (quản lý, giám sát Âu Lạc Cafe) :))

Đấy là một cú shock lớn đầu đời cho anh chàng Việt kiều trong lần khởi nghiệp đầu tiên. Anh đã được một bài học cay đắng từ văn hoá kinh doanh người Việt (người Hà Nội) như anh tự bộc bạch sau này :)

Còn nữa...

Chỉnh sửa cuối:

chiaki649

Xe hơi
Tối qua cháu vừa dẫn nhỏ bạn đến quán cụ chơi. Trước giờ cháu cũng chẳng sành cafe gì đâu, vì mến mộ tâm huyết từ topic này mà muốn ghé thử xem sao thôi.
Cháu gọi bạc xỉu còn nhỏ bạn gọi gì dâu sữa c quên xừ rồi :). Đúng là cafe ở quán cụ có sự khác biệt, mở cửa bước vào đã thấy thơm kiểu dễ chịu, bạc xỉu thì cũng uống rất được, theo cháu là ngon, nguyên chất. Nhỏ bạn cũng gật gù lắm.
Và nhất là c muốn review về cách phục vụ của bên cụ, c vote 5*. Có em chạy bàn tóc ngắn gì đó rất ngoan + chu đáo.
Hôm nào rảnh c nhất định ghé quán cụ chơi, hi vọng dc gặp cụ và tư vấn xem mua 1 ít gì về tự pha ở nhà. ^_^
Hi vọng cụ sẽ giữ vững và phát huy phương châm cafe sạch, nguyên chất ntn.
Thân mến, =_=

Niva1600

Xe tải
Trước mình toàn nhờ mua loại này,

Hôm trước có nhờ cậu bạn trên Bưởi tiện đường ghé qua bạn Gấu lấy hộ mấy túi cafe

Xin hỏi bạn Gấu còn loại khác không? Nếu không tiện thì Pm mình đường link.

Sô lếch Mù

Xe điện
Âu Lạc giờ chuyển về Nguyễn Khắc Cần,bên hông KS Dân Chủ.Thỉnh thoảng em cũng hay ngồi đó.Giá cả cũng tương đối bt,espresso đúp khoảng gần 50k.Nếu cụ nào muốn hạt dẻ thì lên 16 hàng Phèn dưới 30k cho một ly americano,latte...Còn sang chảnh thì vào Punto Italia khoảng 65k/ly

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
Hôm trước có nhờ cậu bạn trên Bưởi tiện đường ghé qua bạn Gấu lấy hộ mấy túi cafe

Xin hỏi bạn Gấu còn loại khác không? Nếu không tiện thì Pm mình đường link.
Arabica, Catimor, Typica... và nhiều loại khác đều có tại Gấu, nhưng loại rang sẵn bán tại quán thì là dòng bình dẫn, và tuỳ theo từng tuần cụ ạ, ví dụ có tuần cháu rang 30kg Catimor Cầu Đất, có tuần rang Arabica Đà Lạt, có tuần lại rang Lạc Dương Lâm Đồng ...giá 400k/kg đóng túi 250g/túi bán lẻ.

Những loại đắt tiền như Typica, Bourbon, hay của nước ngoài thì khi nào anh em, khách quen oder đủ 1 lần rang (tối thiểu 5kg) cháu mới rang, vì cà phê chỉ nên uống trong vòng 15-45 ngày sau khi rang, cùng lắm là 2 tháng.
Tối qua cháu vừa dẫn nhỏ bạn đến quán cụ chơi. Trước giờ cháu cũng chẳng sành cafe gì đâu, vì mến mộ tâm huyết từ topic này mà muốn ghé thử xem sao thôi.
Cháu gọi bạc xỉu còn nhỏ bạn gọi gì dâu sữa c quên xừ rồi :). Đúng là cafe ở quán cụ có sự khác biệt, mở cửa bước vào đã thấy thơm kiểu dễ chịu, bạc xỉu thì cũng uống rất được, theo cháu là ngon, nguyên chất. Nhỏ bạn cũng gật gù lắm.
Và nhất là c muốn review về cách phục vụ của bên cụ, c vote 5*. Có em chạy bàn tóc ngắn gì đó rất ngoan + chu đáo.
Hôm nào rảnh c nhất định ghé quán cụ chơi, hi vọng dc gặp cụ và tư vấn xem mua 1 ít gì về tự pha ở nhà. ^_^
Hi vọng cụ sẽ giữ vững và phát huy phương châm cafe sạch, nguyên chất ntn.
Thân mến, =_=
Cám ơn cụ. Cháu thường chỉ có mặt ở quán tầm trưa, và tối muộn. Cụ muốn thử mua cà phê về tự pha cứ nói yêu cầu với nhân viên, các bạn ý sẽ tư vấn đầy đủ.

ekichi04

Xe tăng
Topic hay quá. Cụ ekichi04 có thử loại Keurig Cup không ạ? Em tuy sống ở Mẽo nhưng lại uống Vinacafe hòa tan. Sau khi đọc hết topic này thì có lẽ sẽ chuyển đổi từ từ sang hàng sạch và xịn của tư bản.
Cà phê Keurig Cup cháu chưa thử bao giờ. Cụ ở bên Mỹ thì rất nhiều sự lựa chọn, như Starbuck, Blue Bottle, HandSome Roastery coffee.... hay các Coffee Shops nhỏ, có máy rang xay tại quán là oke, thường sẽ đắt hơn những loại cà phê công nghiệp bán trong siêu thị. Nhưng đảm bảo cà phê sạch, tươi, ngon.

...
Rồi đến một ngày, khách đến Âu Lạc Cafe không còn thấy ông chủ Việt kiều nữa. Hỏi ra mới biết, Kem 4 mùa đã "hất cẳng" (theo cách nói của lều báo sau này) ông VK và cho người khác thuê lại. Thực ra thì nói vậy cũng hơi quá vì đơn giản chỉ là hết hạn HĐ thuê mặt bằng (quán) thì người ta có quyền có cho anh thuê tiếp hay cho người khác thuê thôi. Vấn đề là trong trường hợp này có thể nói là "lý ngay tình gian" vì người thuê lại chính là người đại diện của Kem 4 mùa (quản lý, giám sát Âu Lạc Cafe) :))

Đấy là một cú shock lớn đầu đời cho anh chàng Việt kiều trong lần khởi nghiệp đầu tiên. Anh đã được một bài học cay đắng từ văn hoá kinh doanh người Việt (người Hà Nội) như anh tự bộc bạch sau này :)

Còn nữa...
Thực sự thì không phải chỉ ở Việt Nam đâu cụ, ở đâu trên tg cũng có tình trạng này nếu gặp những con người có dã tâm xấu. Kể cả là hợp đồng còn hiệu lực, nhưng khi họ tính toán thấy lợi ích từ việc phá vỡ hđ (để thâu tóm, sao chép, chiếm đoạt thương hiệu...) nó lớn hơn khoản phạt thì họ vẫn chấp nhận đóng phạt để lật kèo. Thương trường nó là thế.

Một trong những lý do mà cháu tìm mãi vẫn chưa có mặt bằng ưng ý để chuyển coffee shops lên khu vực Hồ Gươm.

chiaki649

Xe hơi
Một trong những lý do mà cháu tìm mãi vẫn chưa có mặt bằng ưng ý để chuyển coffee shops lên khu vực Hồ Gươm.
Mãi mới thấy dc 1 quán càfe hay ho gần nhà mà cụ lại bắt e lên tận hồ nữa sao :(