[Funland] Kịch bản nào cho suy thoái 2020

locacto

Xe buýt
Website
www.vksmart.vn
Bạn cụ giỏi thế nhỉ! Em bạn bè chủ yếu bên giảng viên các trường đại học. Chúng nó dạy tầm 20 niên (vì hội này học nâng cao cùng em nên tính thời gian trung bình) kêu lắm. Mà cụ biết giờ giảng viên phải là TS, chúng nó cũng bỏ công, bỏ sức ra cố để làm TS thì không đói đâu nhưng tiền giảng dạy để mua ô tô, mua biệt thự thì cực ít hoặc không có.
Dự án thì phải có dây dợ, số ít thôi.
Thời gian giảng dạy, nghiên cứu, hướng dẫn sinh viên và họp hành các kiểu thì rất nhiều. Chiếm hết thời gian rồi.
Có vài đứa chung nhau mở công ty nữa. Nói chung là vất vả
Có lẽ là bạn cụ là con nhà cực có điều kiện, bố mẹ có tiền.
Khả năng câu cuối kết luận của cụ đúng khoảng 99% với trường hợp trên ạ,

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
Thu nhập giảng viên đại học một năm gồm:
1. Lương = lương tối thiểu x ngạch bậc
2. Phụ cấp đứng lớp: 20-45% lương (tùy môn, tùy chức danh)
3. Lương tăng thêm (có trường gọi là tiền lao động): lương x 1,5 hoặc 2 hoặc 3 (tùy trường, trường nghèo thì không có).
4. Tiền vượt giờ: (tổng số tiết dạy - định mức) x đơn giá (dao động 70k-300k/tiết tùy trường) x hệ số học hàm, học vị, ngạch bậc.
5. Tiền thưởng, phúc lợi: từ 0-50% lương (tùy trường).
6. Tiền đề tài: tùy cấp đề tài, tùy trường, dao động từ 5 triệu-vài tỉ.
7. Khác: hướng dẫn khoa học, ngồi hội đồng, đề án, dự án, thỉnh giảng...
Vậy tính ra thì lương giảng viên cũng cao cụ nhỉ

Jetu

Xe điện
Lương phụ là phần thu nhập tăng thêm thu từ nguồn thu của trường. Còn lương cơ bản là theo ngạch bậc của nhà nước
Lương phụ thì tuỳ thuộc từng trường ví dụ kinh tế quốc dân, thương mại, hoặc 1 số trường nguồn thu tốt thì bằng khoảng 50-70% lương cơ bản nữa. Nhưng cũng có trường k có lương phụ vì có ít sinh viên và k có hoạt động gì để có thêm nguồn thu.
Giảng viên bậc đại học thì chỉ cần thạc sĩ là được giảng dạy. Nhưng đa số hiện nay đều tiến sĩ
Sai về con số.
Cái gọi là "lương phụ", ở ĐH KTQD từ lâu đã dao động bằng 100%-200% lương cơ bản (tức là lương cơ bản x 2 hoặc 3).
Còn ĐH TM trước đây là 50% (tức là lương cơ bản x 1,5) , vài năm lại đây sau khi tự chủ tài chính thì bằng ĐH KTQD.
Đấy là lương cơ bản + "lương phụ", còn các khoản khác thì ĐH KTQD cao hơn ĐH TM.
Các trường như ĐH NT, HV NH cũng tương tự như ĐH KTQD.

Thuantrung

Xe tăng
Sai về con số.
Cái gọi là "lương phụ", ở ĐH KTQD từ lâu đã dao động bằng 100%-200% lương cơ bản (tức là lương cơ bản x 2 hoặc 3).
Còn ĐH TM trước đây là 50% (tức là lương cơ bản x 1,5) , vài năm lại đây sau khi tự chủ tài chính thì bằng ĐH KTQD.
Đấy là lương cơ bản + "lương phụ", còn các khoản khác thì ĐH KTQD cao hơn ĐH TM.
Các trường như ĐH NT, HV NH cũng tương tự như ĐH KTQD.
Thế thì dạy ở ĐHKTQD , NT, TM cũng phải mấy chục củ ấy cụ nhỉ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em lương công nhân. Tháng này làm có 15 ngày còn đc nghỉ luân phiên do cũng chẳng có việc. Chắc chắn lương có giảm nên sẽ khó khăn. Nhà vẫn đang đi thuê, chưa biết cuối cùng sẽ đi về nơi mô.

Nghe cụ thớt than ngồi nhà có 3 ngày mà cứ như chết đến nơi, cụ tin từ tết đến giờ em lên cty đúng 1 tuần, từ tháng 3 em chưa ra khỏi nhà không? Trừ đói ra chứ có gì mà không ở nhà nổi có vài tuần :-??

7usd

Xe điện
Nghe cụ thớt than ngồi nhà có 3 ngày mà cứ như chết đến nơi, cụ tin từ tết đến giờ em lên cty đúng 1 tuần, từ tháng 3 em chưa ra khỏi nhà không? Trừ đói ra chứ có gì mà không ở nhà nổi có vài tuần :-??

Giàu ko chết. Nghèo cũng ko chết. Ông lơ lửng ở giữa mới chết cụ à. Tiền vay ngân hàng, vay đối tác, tiền nhập hàng phải trả...vẫn phải tiếp tục nên cụ ấy mới nói cuồng chân là vậy.

cobangchuacotien

Xe tăng
Thế thì dạy ở ĐHKTQD , NT, TM cũng phải mấy chục củ ấy cụ nhỉ
Em có biết ông em, nó dạy môn phụ trường TM, nhưng có giờ dạy thêm khá nhiều. Dạy tầm 10 năm (em suy đoán theo tuổi), số với các giảng viên là thu nhập tốt. Ngồi tâm sự, tổng thu nhập của nó 3 chục.
Cảm quan em thấy thế là cao so với mặt bằng chủng, mà không biết có gió máy gì không ý.

cobangchuacotien

Xe tăng
Bạn em

Bạn em là giảng viên. Nó bảo nó thu nhập tầm trung ở trưởng. Một năm cũng phải kiếm 500-600tr. Khó mua biệt thự nhưng nếu biết đầu tư sinh lợi thì cũng được trung lưu nhỉ.
Thế là cao đấy cụ nhỉ.
Tầm trung đã như vậy, thì cao + xxx cũng khủng.
Nhưng tính ra thì tầm 40/năm, với thâm niên 20 năm em nghĩ là san sẻ tháng này tháng kia và dạy nhiều là đc.
So mặt bằng chung của xã hội em thấy ổn.

nguoibatdau

Xe tăng
Bạn cụ giỏi thế nhỉ! Em bạn bè chủ yếu bên giảng viên các trường đại học. Chúng nó dạy tầm 20 niên (vì hội này học nâng cao cùng em nên tính thời gian trung bình) kêu lắm. Mà cụ biết giờ giảng viên phải là TS, chúng nó cũng bỏ công, bỏ sức ra cố để làm TS thì không đói đâu nhưng tiền giảng dạy để mua ô tô, mua biệt thự thì cực ít hoặc không có.
Dự án thì phải có dây dợ, số ít thôi.
Thời gian giảng dạy, nghiên cứu, hướng dẫn sinh viên và họp hành các kiểu thì rất nhiều. Chiếm hết thời gian rồi.
Có vài đứa chung nhau mở công ty nữa. Nói chung là vất vả
Có lẽ là bạn cụ là con nhà cực có điều kiện, bố mẹ có tiền.
Con nhà cực có điều kiện thôi cụ. Em sn 90 mà.

hd-vt

Xì hơi lốp
Em đu theo thớt, nếu và nếu nhé hehe.
Nếu dịch kéo dài, thì đến một thời gian nhất định là phải thay cách chống dịch. Và chỉ là sống chung với lũ, để tự nhiên làm cái việc của tự nhiên. Nghe thì không nhân văn, nhưng con người có giới hạn, nhỏ bé lắm.
Con người ngừng hoạt động là toi. Đây là ...nếu và chém gió, xin cc đừng oánh võng tổ lái ạ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Năm 2019, em làm ngày làm đêm mà chẳng đủ hàng cung cấp cho khách. Khách giục liên tục. Rất nhiều đơn hàng khách đặt cho cả năm 2020. Thế là em bỏ hết cả lãi lẫn vốn ra (may mà vay tí ti) để đầu tư thêm. Đùng một cái thì Covid, đùng một cái thì suy thoái. Đơn hàng thì khách không hủy nhưng cứ hoãn ship. Đến giờ em cũng chẳng có gió mà chém nữa. Haizz...zz
Không biết đường nào mà lần cụ nhỉ. Cuối cùng thì giầu nghèo do số, dịch bệnh ntn không ai dự báo được. Khổ cho cụ nào dốc hết tài sản vào để đtư.

vihali

Xe container
Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
Thu nhập giảng viên đại học một năm gồm:
1. Lương = lương tối thiểu x ngạch bậc
2. Phụ cấp đứng lớp: 20-45% lương (tùy môn, tùy chức danh)
3. Lương tăng thêm (có trường gọi là tiền lao động): lương x 1,5 hoặc 2 hoặc 3 (tùy trường, trường nghèo thì không có).
4. Tiền vượt giờ: (tổng số tiết dạy - định mức) x đơn giá (dao động 70k-300k/tiết tùy trường) x hệ số học hàm, học vị, ngạch bậc.
5. Tiền thưởng, phúc lợi: từ 0-50% lương (tùy trường).
6. Tiền đề tài: tùy cấp đề tài, tùy trường, dao động từ 5 triệu-vài tỉ.
7. Khác: hướng dẫn khoa học, ngồi hội đồng, đề án, dự án, thỉnh giảng...
Em là GV ĐH, em có số 1, 2 còn mấy cái khác không có. Em ko thích làm đề tài ở VN vì phải lừa dối nhau. Tiền vào tk hàng tháng của em là 11 củ.

Nếu chăm chỉ thì em có thể kiếm gấp 1 chục đến 2 chục lần lương nhưng bản tính lười, thích hưởng thụ nên nhân dịp covid này thì chơi tràn cung mây. Sau dịch thì tính sau vì giờ sức khỏe là chính. Nghề của em cứ có sức khỏe là có tiền nên không sợ.

Thuantrung

Xe tăng
Thế là cao đấy cụ nhỉ.
Tầm trung đã như vậy, thì cao + xxx cũng khủng.
Nhưng tính ra thì tầm 40/năm, với thâm niên 20 năm em nghĩ là san sẻ tháng này tháng kia và dạy nhiều là đc.
So mặt bằng chung của xã hội em thấy ổn.
Nếu là đi làm công cho doanh nghiep mà kiếm mấy chục là làm bục mặt ra đấy cụ.

Thuantrung

Xe tăng
Em là GV ĐH, em có số 1, 2 còn mấy cái khác không có. Em ko thích làm đề tài ở VN vì phải lừa dối nhau. Tiền vào tk hàng tháng của em là 11 củ.

Nếu chăm chỉ thì em có thể kiếm gấp 1 chục đến 2 chục lần lương nhưng bản tính lười, thích hưởng thụ nên nhân dịp covid này thì chơi tràn cung mây. Sau dịch thì tính sau vì giờ sức khỏe là chính. Nghề của em cứ có sức khỏe là có tiền nên không sợ.
Cơ bản nhà cụ chắc cũng có dk nên cụ mới ko phải bon chen

Vợ chồng em là giảng viên đại học nên cũng nghỉ từ Tết đến giờ. Chỉ nhận lương nhà nước, chả làm thêm được gì.
Một năm kinh tế buồn
Chẳng bao giờ trong đầu em nghĩ nghề giáo là nghề mất dạy, thế mà trong thời covid này nó lại xảy ra cụ ạ. Em fun tý.

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
không phải phục hồi kiểu chữ V hay W, mà là kiểu chữ U , và đáy chữ U rộng bao nhiêu thì chưa biết.ít nhất cũng là toàn bộ 6 tháng đầu năm.
còn cụ nào bảo chưa có phá sản thì xem thêm. hàng triệu công nhân may mặc đã mất việc. hàng triệu người ngành du lịch đã nghỉ việc. đến cả vnairline cũng đã cho nghỉ ko lương hàng ngàn.
dn ko có doanh thu thôi,
Cụ có link ko cho nhà cháu ngó với?
Kéo dài đến tháng 6 là em mốc mồm :(
Qua đợt cách ly này do TT phát lệnh thì về cơ bản em thấy tình hình là êm rồi. Bà con ko hoảng loạn như mấy tuần trước nữa. Qua hết tháng này, sang tháng nắng lên ko khi hanh khô, nắng ráo là dịch tự tan, đâu lại vào đấy thôi cụ. :) Có gì đáng lo đâu?

minhhai_police

Xe điện
Cụ có link ko cho nhà cháu ngó với?

Qua đợt cách ly này do TT phát lệnh thì về cơ bản em thấy tình hình là êm rồi. Bà con ko hoảng loạn như mấy tuần trước nữa. Qua hết tháng này, sang tháng nắng lên ko khi hanh khô, nắng ráo là dịch tự tan, đâu lại vào đấy thôi cụ. :) Có gì đáng lo đâu?
đói mốc mồm cụ ạ :(