Chi hội Kia Sportage: kinh nghiệm sử dụng, sửa chữa và bảo dưỡng

mati

Xe buýt
Thay cái này hết nhiêu xèng cụ MATI ?
Nếu vào hãng hết khoảng 900K tiền phụ tùng và 200K công thay.Có 1 cách rẻ hơn là tháo hộp này ra vệ sinh cục than hoạt tính,lắp lại,xóa lỗi là xong.Vì xăng ở ta kém nên thay mới hay xử lý sau 1-1,5 năm sẽ bị lại.Nếu xăng chất lượng cao thì thời gian thay thế sẽ lâu hơn.Cái này nó làm ra để đáp ứng tiêu chuẩn khí thải cao ở thị trường nội địa chứ lỗi này không có gì nghiêm trọng.Xe Trường Hải hay mấy xe Hyundai Thành Công nhập về nó bỏ chi tiết này,thông hơi xăng ra thẳng môi trường.

Chỉnh sửa cuối:

phongicehcmc

Đi bộ
Nếu vào hãng hết khoảng 900K tiền phụ tùng và 200K công thay.Có 1 cách rẻ hơn là tháo hộp này ra vệ sinh cục than hoạt tính,lắp lại,xóa lỗi là xong.Vì xăng ở ta kém nên thay mới hay xử lý sau 1-1,5 năm sẽ bị lại.Nếu xăng chất lượng cao thì thời gian thay thế sẽ lâu hơn.Cái này nó làm ra để đáp ứng tiêu chuẩn khí thải cao ở thị trường nội địa chứ lỗi này không có gì nghiêm trọng.Xe Trường Hải hay mấy xe Hyundai Thành Công nhập về nó bỏ chi tiết này,thông hơi xăng ra thẳng môi trường.
có cách nào tháo bỏ cái dây dẫn tín hiệu hay disable cái tính năng này, và tháo bỏ luôn cục lọc thì hay hơn? nhưng sẽ hại môi trường hơn

Thông tin trên nét:
What is a Carbon Canister?
Carbon Canisters are devices found in automobiles designed to decrease the amount of air pollution the vehicle creates while at the same time increasing its fuel efficiency. Even when the vehicle's engine is turned off, hydrocarbons are produced. This occurs in the form of fuel vapor rising in the fuel tank. Carbon Canisters trap that vapor rather than allow it to escape the fuel tank, feeding it back into the engine.

Structure
Carbon Canisters are rectangular shaped boxes that sit apart from the fuel tank next to the throttle in most vehicles. There is an input port and an output port, with the two ports side by side. There are three chambers inside the canister, running in sequence from the intake to the outtake. The interior of the canister is filled with charcoal or carbon pellets. The input of the canister connects to the gas tank's vent port, while the output connects to the purge valve in the side of the vehicle's intake manifold.

How does a Carbon Canister Work?
When the vehicle is shut off, there is a pressure imbalance within the fuel tank caused by fuel being siphoned out, but no air being let back in to take up the empty space. The lower pressure in the gas tank promotes a greater rate of evaporation, letting some of the fuel become a gas. Eventually the tank's internal pressure equalizes, at which point the gas leaves the tank through the vent port and goes into the carbon canister. It's trapped there by the properties of the carbon within the canister, keeping it from escaping into the air. When the vehicle's engine starts, the sudden suction created along the intake manifold opens up the purge valve and pulls all the gaseous fuel out of the canister and burns it in the engine. The canister goes unused until the car is turned off again.

Chỉnh sửa cuối:

tap lai

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi : sáng nay em chạy xe thì thấy mất đèn ECO là sao nhỉ ? Tắt máy đi khởi động lại cũng không thấy hiện nữa , lạ quá !!!!
Có cụ nào bị vậy chưa ạ ?

mati

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi : sáng nay em chạy xe thì thấy mất đèn ECO là sao nhỉ ? Tắt máy đi khởi động lại cũng không thấy hiện nữa , lạ quá !!!!
Xe cụ nếu là Limited hoặc T-GDI sẽ có chế độ tắt đèn Eco hoặc đang để hiển thị mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời (nó hiển thị vạch lên xuống theo chân ga)

mati

Xe buýt
có cách nào tháo bỏ cái dây dẫn tín hiệu hay disable cái tính năng này, và tháo bỏ luôn cục lọc thì hay hơn? nhưng sẽ hại môi trường hơn
Có cách sẽ không bao giờ báo lỗi này nữa (Bịt cái van mở cho hơi xăng vào cổ hút động cơ lại) nhưng sẽ có mùi xăng thoát ra ngoài khi mới dừng xe,hơi khó chịu nếu để xe trong gara kín.

phongicehcmc

Đi bộ
xe AWD sẽ hao hơn 2WD khoảng bao nhiêu lít các cụ nhỉ?

Tookies

Xe điện
Bên trái dưới mặt taplo tay lái có mấy cái nút điều khiển đấy cụ. Cụ ấn Trip đến phần ECO sẽ có lựa chọn on off bằng nút Reset - cụ phải giữ nút trên 1s mới có tác dụng.

Thứ tự của cái nút TRIP đó là TRIP A->TRIP B-> Khoảng cách đến lúc hết xăng) -> Tiêu thụ trung bình -> Tiêu thụ tức thì > Tốc độ trung bình -> Thời gian lái -> Nhiệt độ bên ngoài -> ECOMINDER (ON/OFF) mode.

Chỉnh sửa cuối:

tap lai

Xe buýt
Thank các cụ , tại em nghịch nghợm nên vô tình tăt mất ECO , hôm qua chạy qua HYUNDAI Mỹ đình mấy bác kỹ thuật tại đó đã lôi nó lên rồi , đúng như các cụ đã hướng dẫn ở trên !

Chuchimnho

Xe máy
Các cụ cho em hỏi, có cụ nào đã thử thay cái anten của em này chưa ạ, em nhìn nó xấu tệ mà chả biết thay như thế nào nữa..?

tronveobibo

Xe hơi
Xe mua tháng 4 năm 2013, chạy được khoảng gần 2v, màu bạc, chưa đâm đụng va quệt gì, giờ muốn bán thì bán khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ, các cụ tư vấn em với, tks

nolove

Xe hơi
Cụ cứ xuống chỗ Đồng Nhân mà mua,đúng loại như Phongnguyen em hay mua.Cửa hàng này bán lâu năm,uy tín rồi.Trước em hay mua Caltex ở đây.
Cụ Mati cho em hỏi, mình ra Đồng Nhân mua Mobil1, sau đó ra đâu để thay dầu được ạ? Mình tự làm được không ạ? Và cần thay bao nhiêu lít dầu? Xe em là SP nội địa Hàn.

Em cám ơn cụ.

nolove

Xe hơi
Cụ Mati cho em hỏi, mình ra Đồng Nhân mua Mobil1, sau đó ra đâu để thay dầu được ạ? Mình tự làm được không ạ? Và cần thay bao nhiêu lít dầu? Xe em là SP nội địa Hàn.

Em cám ơn cụ.
Hôm nay em vừa ra NCT mua 4 chai Mobil1 Gold 5w-40; ngạc nhiên là giá chỉ có 250k/chai?!

Em ra hàng thay dầu. Khi mở nắp chai thì không có miếng lót dán miệng náp, mở ra cái là đổ luôn.

Em hơi lo lo không biết có mua phải hàng fake ko. Các cụ mua có miếng dán ko ạ?

Em xin đc vodka trước

nolove

Xe hơi
Box Kia nói chung và Sportage nói riêng inactive quá, mọi người đổi sang xe Nhật hết rồi :(

Momec

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi ngu tý là xe bản limited 2010 bản nội địa có cảm biến gạt mưa ko ạ? Với cả có tấm lưới cho cốp nhưng e ko bit phải căng ntn cho đúng ạ! Cụ nào có ảnh minh hoạ giúp e thì tốt quá ạ! E cảm ơn ạ!!!! :)

tuanbf

Xe hơi
Em đang muốn mua 1 em màu trắng, cụ nào có mật thư em nhé

mrbin_bon

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hôm nay em vừa ra NCT mua 4 chai Mobil1 Gold 5w-40; ngạc nhiên là giá chỉ có 250k/chai?!

Em ra hàng thay dầu. Khi mở nắp chai thì không có miếng lót dán miệng náp, mở ra cái là đổ luôn.

Em hơi lo lo không biết có mua phải hàng fake ko. Các cụ mua có miếng dán ko ạ?

Em xin đc vodka trước
5w-40 hay 5w-30 hả cụ? cụ nói thế e nghi ngờ dầu lởm rồi ở HN này giá rẻ nhất là 260K/1 lọ 0.946ml còn ship từ SG ra thì có 250k thôi mua ở SG rẻ hơn hội KMFC hay mua ở SG ngoài này mua nhà Mr Oil cũng phải 280K trở lên