Kia Sorento 2.4AT LX 2012 máy xăng: nhận xét sau 3 ngày sử dụng!!!

tuanbac

Xe tăng
Cụ Chày cho em lại cái thùy linh về giá nóc để em nhờ CT tìm bên Hàn quốc xem sao, hôm nọ em thấy có xe lắp rồi, đẹp phết.

Bóng Chày

Xe lừa
- Dạ đây là link của các lại trên Ebay.com http://www.ebay.com/sch/i.html?_trksid=p5197.m570.l1313&_nkw=roof+rack+kia+sorento&_sacat=0
- 1 trang nữa: http://www.jcwhitney.com/roof-rack-and-carriers/kia-sorento/c1516d17232j1s21.jcwx
- 1 trang nữa: http://www.autoaccessoriesgarage.com/Cargo-Carriers-Roof-Racks/_Kia-Sorento
- trang này thì có nhiều loại phụ kiện khác để cụ tham khảo thêm: http://shop.autoanything.com/suv/kia/sorento/95A4A14A1519.aspx?w4r=1
Cụ Chày cho em lại cái thùy linh về giá nóc để em nhờ CT tìm bên Hàn quốc xem sao, hôm nọ em thấy có xe lắp rồi, đẹp phết.

Bóng Chày

Xe lừa
Cập nhật đánh giá Sorento 2011 sau chuyến xuyên Việt 2300km

Thưa các cụ mợ, em vừa thực hiện chuyến đi hơn 2000 cây số trong 8 ngàyvà rất vui vì em đã test được nhiều tính năng của xe trong suốt hành trình hơn 2000km với nhiều loại cung đường. Do đó, em cập nhật lên đây để các cụ/mợ xài Sorento có thêm thông tin.
Ngày lên đường, xe mới chạy hơn 2000km, coi như vãn đang rốt đa nên tâm lý cũng hơi lo lo. Sau 8 ngày, em đã chạy thêm được hơn 2000km. Xe chở đủ 8 người (kể cả trẻ em), đi trong 8 ngày nên hành lý mang theo khá nhiều, vì vậy, xe cần có giá nóc để có thể để đồ. Em gửi các cụ cái hình đại diện lúc nghỉ trên đường:

Các cụ thấy giá nóc em mượn được của cụ Cubi rất hữu dụng. Đáng nhé em phải có các túi riêng để bọc từng túi/vali hành lý để tránh mưa gió. Rất may 8 ngày cả đi và về chả gặp 1 hạt mưa nào!
Với xe đầy người và hành lý, em thử đi thử lại các tính năng xe và kết quả như sau:
1/ Về lốp xe:
- Lốp bơm 2,5kg cho cả 4 bánh: cảm thấy rất đầm, êm khi chở đông người không bị xóc như đêm trước hôm lên đường (bơm 2,5kg và đi 1 mình!) Em nghĩ không nên bơm 2,9kg như hướng dẫn sử dụng vì trời quá nắng nóng ở Vn, để 2,9 quá nguy hiểm
2/ Về lái:
- Tay lái rất ổn định, kể cả khi ở tốc độ 80km/h việc đánh lái đột ngột tránh đá hay chướng ngại vật thì xe vẫn giữ độ cân bằng, không cảm thấy bị lạng và nghiêng xe thái quá
3/ Về công suất máy + hộp số 6 cấp:
- Xe chở nặng nên tăng tốc lúc mới khởi hành khá ỳ, có lẽ sẽ làm cho nhiều bác kỳ vọng 1 chiếc xe khỏe kiểu bò tót sẽ hơi thất vọng đôi chút.
- Tuy nhiên, khi đã đạt được đến 60km/h trở lên thì việc tăng tốc sẽ ngọt hơn.
- Hộp số 6 cấp khi cần vượt xe cùng chiều ở tốc độ 70-80km/h cho phép chuyển chế độ sport, chuyển về số 4 thì vượt vô cùng mạnh mẽ và dễ dàng, hoàn toàn trái ngược với cảm giác ỳ ỳ lúc mới xuất phát. Nói chung em dễ dàng overtaking các xe cùng chiều khi chạy tốc độ 80 bằng cách chuyển về số 4 ở chế độ sport
4/ Về tính năng hỗ trợ khi trơn trượt và ABS:
- Em không biết đề cập tính năng này có đúng không!? Em không bị lâm vào 1 tình huống quá khẩn cấp nào để đạp lút phanh để thấy ABS hoạt động. Tuy nhiên, em có lâm vào tình huống thế này. Khi dừng ở gần Đồng Hới để uông nước, em thấy 1 bãi đất trống ven đường, và thay vì cắm đầu vào, em lại lùi *** vào theo thói quen lâu năm. Và chỗ lề đường hóa ra là 1 rãnh đất. Thế là xe em hơi tụt *** bên phải. Ngay lậ tức em đổi số tiến, gạt về số 1 để tiến lên thì nghe tiếng "khục, khục" rất rõ và đèn báo chống trơn trượt tự nháy liên tục, xe tự bò lên mặt đường, dù em đã nhấc chân khỏi pedal gas (các cụ nhìn kỹ cái ảnh phía trên sẽ thấy bánh xe đầy bùn tươi)
5/ Về tiêu thụ nhiên liệu:
- em đi đủ loại đường: cao tốc đẹp, núi non hiểm trở, đường 8 xấu kinh khủng (sai lầm của em vì trót hẹn 1 người bạn ở Phố Châu). Kết quả là đoạn đường bằng phẳng nhất cho em lượng tiêu thụ xăng bình quân trong hơn 600km Hà nội - Đồng hới là 9,25l/100km. Còn cho cả đoạn đường trên 2000km là 10,5l/100km.

Đoạn trong đèo hải vân đi đều đều 50km/h, vòng tua 1500rpm thì trong suốt chục cây em thấy tiêu hao nhiên liệu hiển thị chỉ là hơn 5l/100km

6/ Điều hòa:
- công nhận 2 dàn làm mát nhanh, mát sâu. Xe khởi động, chạy khoảng 5 phút là bắt đầu thấy lạnh dù lúc lên xe vô cùng nóng sau khi đỗ xe ngoài trời. Không biết sau này cũ rồi thế nào
7/ Về các thiết bị hỗ trợ khác:
- Cruise control: của em chắc có vấn đề về đẩy lẫy +/- để tăng/giảm tốc 2,5km/h mỗi lần đẩy +/- sau khi set quản lý hành trình. hôm mới lấy xe em đã test tính năng này OK theo đúng như HDSD đề cập: sau khi set, đẩy + à tăng lên 2,5km/h và đẩy - là giảm đi 2,5km/h. Hôm rồi đi 2000km thì thấy em nó có vấn đề, hầu như không hoạt động. Có thể tiếp xúc kém ở đầu công tắc trên vô lăng hoặc setting có vấn đề gì đó. Em sẽ cho KIA kiểm tra asap. Tuy nhiên, chức năng set đơn thuần thì vẫn tốt, rất tiện lợi, những lúc đường thẳng, tầm nhìn tốt, có thể set và nhấc chân nghỉ ngơi. Tuy nhiên, em khuyến cáo các cụ xài CC ở đường VN phải hết sức cẩn thận vì có quá nhiều trở ngại đột xuất trên đường.
- chỗ ngồi: hàng thứ 3 chỉ nên để 2 trẻ em ngồi, và nên có thêm gối để các cháu ngả sang ngủ khi cần. tuy nhiên do chất đầy hành lý phía sau hàng ghế thứ 3 (em để được 3 thùng nước, 2 túi size xách tay hàng không, máy tính, hộp đồ nghề, bơm điện + các loại túi bao nylon midsize các kiểu mà vẫn khôg che kính hậu) nên xe vẫn có cảm giác đầm lắm.
- giảm xóc: tốt hơn em mong đợi. Hôm về em bất đắc dĩ rẽ từ HCM ra Hồng Lĩnh bằng QL8 từ Phố Châu nên bị tra tấn con đường tan nát mấy chục cây, cứ chạy số 3 là chính. Xe nhẩy tưng tưng nhưng các cháu và bản thân thấy giảm xóc So đỡ khá êm ái, mọi người cả trẻ nhỏ và cụ già đều không bị xóc mệt. Nếu độ hài lòng chung cho So của em chỉ 7/10 điểm thì em chấm điểm giảm xóc là 8/10!

Một số thông tin cập nhật về Sorento máy xăng để các cụ biết và tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Anh

Xe đạp
bài viết khá chi tiết.cảm ơn bác :D

Winstorm07

Xe container
hôm mới lấy xe em đã test tính năng này OK theo đúng như HDSD đề cập: sau khi set, đẩy + à tăng lên 2,5km/h và đẩy - là giảm đi 2,5km/h. Hôm rồi đi 2000km thì thấy em nó có vấn đề, hầu như không hoạt động. Có thể tiếp xúc kém ở đầu công tắc trên vô lăng hoặc setting có vấn đề gì đó. Em sẽ cho KIA kiểm tra asap.
Cái này bác xem lại xem, bản TH em ko biết nhưng bản HQ thì mỗi lần gẩy lên hoặc xuống nó tăng giảm 2km thôi.
Nếu muốn tăng nhanh thì ấn giữ là nó sẽ tăng giảm tương ứng...

rfs

Xe điện
E thấy tính năng Cruise control của Mer hay, set rồi thì nhấn ga nó ko bị thay đổi, lên xuống dốc chỉ thay đổi vòng tua, chứ ko như a Sorento này xuống dốc là tốc độ tăng lên, dí ga vào cũng tăng lên.

Xe bác Bóng Chày chắc còn mới nên tốn xăng.

E lần đầu mượn Sorento chạy (xe này đi được trên 3 vạn rồi, sx 2010, máy xăng) bình quân khoảng 8.6l/100km, chở 7 người lớn 1 trẻ em, full điều hòa, mấy ngày rồi trời còn nóng kha khá nhất là trong miền Trung.

Viet Quang

Xe tải
Thưa các cụ mợ, em vừa thực hiện chuyến đi hơn 2000 cây số trong 8 ngàyvà rất vui vì em đã test được nhiều tính năng của xe trong suốt hành trình hơn 2000km với nhiều loại cung đường. Do đó, em cập nhật lên đây để các cụ/mợ xài Sorento có thêm thông tin.
Chúc mừng cụ Bóng Chày đã có chuyến đi bình an và thú vị cùng với gia đình và đặc biệt với cô vợ Ba (hay Bốn, Năm, Sáu... cụ nhẩy?). Rất tiếc là không gặp được cụ để hầu "riệu" he he!.

Cảm ơn những thông tin của cụ về chuyến đi cũng như về cô vợ này.

Bóng Chày

Xe lừa
Winstorm07 nói:
Cái này bác xem lại xem, bản TH em ko biết nhưng bản HQ thì mỗi lần gẩy lên hoặc xuống nó tăng giảm 2km thôi.
Nếu muốn tăng nhanh thì ấn giữ là nó sẽ tăng giảm tương ứng...
Hồi đầu mới lấy e thử và đúng vậy. Tự nhiên đợt này đẩy nó ko lên, chỉ có dí chặt thì nó tăng tốc như đạp ga. Hôm nay e nghĩ setting bị lỗi, chắc yêu cầu kia set lại là ok vì vốn ngày trước e dùng được tính năng đó

Sent from my iPhone using Forum Runner

Bóng Chày

Xe lừa
Viet Quang nói:
Chúc mừng cụ Bóng Chày đã có chuyến đi bình an và thú vị cùng với gia đình và đặc biệt với cô vợ Ba (hay Bốn, Năm, Sáu... cụ nhẩy?). Rất tiếc là không gặp được cụ để hầu "riệu" he he!.

Cảm ơn những thông tin của cụ về chuyến đi cũng như về cô vợ này.
Bác đi phượt hàng ngày nên chả thiết đi chơi nhỉ hehe

hoanggiangauto

Xe tải
e đọc xong mà thấy thèm quá.....ghét mấy ông HÀN XẺNG mỗi cái vụ mẫu mã thay đổi nhanh quá - rớt giá thê thảm ( e thì lại khoái vụ này vì luôn có ý định mua xe ĐQSD)...!

Bóng Chày

Xe lừa
Em dự còn lâu 2013 mới về Vn với tình hình xe cộ ế ẩm, kinh tế èo ọt như hiện nay ở VN.
Cái vụ hạn chế nhập khẩu ác thật, quả là có giảm được xe và hàng xa xỉ nhập khẩu nhưng vừa qua nghe Hải Quan phàn nàn năm nay "làm ăn kém" vì hàng về ít hic
e đọc xong mà thấy thèm quá.....ghét mấy ông HÀN XẺNG mỗi cái vụ mẫu mã thay đổi nhanh quá - rớt giá thê thảm ( e thì lại khoái vụ này vì luôn có ý định mua xe ĐQSD)...!

Winstorm07

Xe container
Cụ Bóng Chày vẫn chưa hoàn hồn hay sao mà em chưa thấy rì viu chuyến bán Việt nhỉ??!!!
Đang đi còn cảm hứng viết chứ đi về rồi thì tụt hết, chắc ko viết được nữa rồi :D

pupil

Xe điện
Em dự còn lâu 2013 mới về Vn với tình hình xe cộ ế ẩm, kinh tế èo ọt như hiện nay ở VN.
Cái vụ hạn chế nhập khẩu ác thật, quả là có giảm được xe và hàng xa xỉ nhập khẩu nhưng vừa qua nghe Hải Quan phàn nàn năm nay "làm ăn kém" vì hàng về ít hic
Nó "truy sát" các DN nhập khẩu để bọn lắp ráp trong nước vớ bẫm đấy cụ ạ. Túm lại là cấm không cho dân sử dụng hàng chất lượng cao :((

Bóng Chày

Xe lừa
đay em lại vừa về, đang ngồi trước đống ảnh phân loại để pọt, upload lâu phết. E vẫn còn nhiều cảm xúc lắm, chỉ muốn đi nữa thôi!
Cụ Bóng Chày vẫn chưa hoàn hồn hay sao mà em chưa thấy rì viu chuyến bán Việt nhỉ??!!!
Đang đi còn cảm hứng viết chứ đi về rồi thì tụt hết, chắc ko viết được nữa rồi :D

Bóng Chày

Xe lừa
Em quên không cập nhật thông tin (5000km): các tiếng kêu lẹp nhẹp khi đi trong phố đường đẹp đã hết rồi. Như vậy chỉ khi đường xa xóc và nắng thì kêu nhiều.
Cụ nào đã từng sơn ở KIA LOng Biên cho em hỏi thăm chất lượng cái?

duc1404

Xe tải
Em quên không cập nhật thông tin (5000km): các tiếng kêu lẹp nhẹp khi đi trong phố đường đẹp đã hết rồi. Như vậy chỉ khi đường xa xóc và nắng thì kêu nhiều.
Sơn ở kia LB Ổn

Viet Quang

Xe tải
đay em lại vừa về, đang ngồi trước đống ảnh phân loại để pọt, upload lâu phết. E vẫn còn nhiều cảm xúc lắm, chỉ muốn đi nữa thôi!
Nhà cháu đang định trách cụ Bóng Chày đi chơi về gần cả tháng rùi mà vẫn chưa thấy ảnh ọt gì. Giờ đọc tin lại thấy xe của cụ bị 2B nó đâm vào xxx. Xin chia sẻ cùng cụ.

Thôi lúc nào rảnh rỗi cụ up cho anh em xem cũng được.

Chúc cụ bình an!

Bóng Chày

Xe lừa
Viet Quang nói:
Nhà cháu đang định trách cụ Bóng Chày đi chơi về gần cả tháng rùi mà vẫn chưa thấy ảnh ọt gì. Giờ đọc tin lại thấy xe của cụ bị 2B nó đâm vào xxx. Xin chia sẻ cùng cụ.

Thôi lúc nào rảnh rỗi cụ up cho anh em xem cũng được.

Chúc cụ bình an!
Em đang về quê làm nghĩa vụ vài tuàn em ra hà nội lại up tiếp nhé