Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

dongbaclangtu

Xe điện
vẫn vấn đề chỉnh ro tuyn lái, các bác cho em xin chút kỹ thuật.
1. em đã chỉnh khoảng cách hai mép trước, sau của bánh trước cân nhau. Lái đã cân, vô lăng đã cân, không còn nhao lái
2. Căng dây đo từ bánh trước đến bánh sau thì mép trước của bánh sau và em mép sau của bánh trước (Hai mép bánh trước, sau hướng vào xe) đều hụt so với đường thẳng chừng 3mm (Cả hai bên giống nhau) => vấn đề này lý giải thế nào ạ.
Cảm ơn các bác!

Bác xem thông số kỹ thuật vết bánh xe trước sau nó khác nhau mà!

bluestar2006

Xe container
vẫn vấn đề chỉnh ro tuyn lái, các bác cho em xin chút kỹ thuật.
1. em đã chỉnh khoảng cách hai mép trước, sau của bánh trước cân nhau. Lái đã cân, vô lăng đã cân, không còn nhao lái
2. Căng dây đo từ bánh trước đến bánh sau thì mép trước của bánh sau và em mép sau của bánh trước (Hai mép bánh trước, sau hướng vào xe) đều hụt so với đường thẳng chừng 3mm (Cả hai bên giống nhau) => vấn đề này lý giải thế nào ạ.
Cảm ơn các bác!
Nội dung số 1 bác làm đã là chuẩn rồi bác ạ. Hai bánh trước song song nhau, volang thẳng xe chạy thẳng, không nhao lái trên đường bằng phẳng là OK rồi ạ.
Còn thực chất, vết trước và vết sau (ghi trong đăng kiểm) không giống nhau, trọng tâm 4 bánh tạo thành hình thang (khi xuất xưởng) nên sự chênh lệch 3mm như bác nói là đúng ạ. Với xe nào bị đụng chạm khung hay càng sau, chênh lệch 2 bên nó còn hơn thế và khác nhau nữa.

xuandong2911

Xe đạp
các cụ cho em hỏi cách thông đường thông hơi bình xăng ạ, vì bơm xăng ở cây vào chậm lắm!

bluestar2006

Xe container
các cụ cho em hỏi cách thông đường thông hơi bình xăng ạ, vì bơm xăng ở cây vào chậm lắm!
Nói chung Pride thử thách tính kiên nhẫn của nhân viên bán xăng, kể cả khi ống thông hơi ko bị tắc.

Còn để tìm cái ống này, bác ngó xuống gầm xe, chỗ sau bánh sau bên lái sẽ thấy cái van như hình dưới, cái ống cao su được cắm vào cản sau nhiều khả năng bị tắc do bùn đất bít lại. Thông ống này, vệ sinh cái van nhựa, hoặc thậm chí tháo cả cái van này cất đi cho bình xăng được thông hơi cũng được

pajero2400

Xe tải

Bác xem thông số kỹ thuật vết bánh xe trước sau nó khác nhau mà!
Cụ cho em hỏi chút:
Xe cụ cũng như xe em, là bị đánh dấu vào cái ô "Cải tạo". Xe cụ cải tạo gì thế? Xe em thì em chẳng biết là cải tạo gì. Mà xe cụ nặng những 1085, sao xe em có 855 nhỉ?

dongbaclangtu

Xe điện
Cụ cho em hỏi chút:
Xe cụ cũng như xe em, là bị đánh dấu vào cái ô "Cải tạo". Xe cụ cải tạo gì thế? Xe em thì em chẳng biết là cải tạo gì. Mà xe cụ nặng những 1085, sao xe em có 855 nhỉ?
Ánh em tìm để làm tài liệu thôi. Xe bác có chữ cải tạo thì khả năng là xe tập lái lắp thêm phanh phụ.

vanlycantho

Đi bộ
Hiện tượng này có khi bác rà phanh đúng k ?
Nếu vậy thì là tại cái đĩa phanh hoặc má phanh bị gợn. Đi là lại là giải quyết đc vấn đề bác ah
Cuối tuần qua em đã làm theo lời bác, bây giờ đã êm ru rồi ạ. E cảm ơn bác nhiều lắm. Bác cho em hỏi thêm chức năng sấy kinh sau của em không thấy dây gắn vào mặc dù còn cái chuôi ghim, nếu em muốn nó hoạt động thì sao ạ, em chỉ cần mua cái chuôi gắn vào rồi nối với cái bình là được phải không ạ?

pajero2400

Xe tải
Các cụ ơi cho em hỏi chút là Beta dùng lốp 165/65/13 thì nên xài hãng nào vừa ngon vừa bổ vừa rẻ nhỉ các cụ?

vuahung105

Xe container
Cuối tuần qua em đã làm theo lời bác, bây giờ đã êm ru rồi ạ. E cảm ơn bác nhiều lắm. Bác cho em hỏi thêm chức năng sấy kinh sau của em không thấy dây gắn vào mặc dù còn cái chuôi ghim, nếu em muốn nó hoạt động thì sao ạ, em chỉ cần mua cái chuôi gắn vào rồi nối với cái bình là được phải không ạ?
bác thử tìm khu vực xung quanh xem có cái dây màu đen ( nếu còn thì đầu nó có cái giắc nhựa màu đen để cắm vào kính ), cái dây này được nối với công tắc sấy kính sau vô lăng.
nếu bác định khôi phục thì nên khôi phục theo hướng nguyên bản ấy,
- kiểm tra dây + công tắc
- Kiểm tra dây từ công tắc đến sấy kính, nếu bị cắt thì mới chạy lại dây.
thế sẽ đảm bảo và an toàn hơn.
NOTE - nếu hệ thông sấy kính của bác chưa sứt mẻ gì thì hãy làm :)

Dieu1954

Xe hơi
Bác CT và các bác cho tôi lời khuyên mấy hôm nay đồng hồ công tơ mét của con V2 nhà tôi nó cứ nhảy múa không ổn định cứ như là sung sướng quá ấy các bác ạ. mà nó sung sướng như vậy thì mình khổ vì không kiểm soát được tốc độ của V2 khi đi trên đường. Thật phiền toái quá, mong bác CT và các bác giúp với.

bluestar2006

Xe container
Bác CT và các bác cho tôi lời khuyên mấy hôm nay đồng hồ công tơ mét của con V2 nhà tôi nó cứ nhảy múa không ổn định cứ như là sung sướng quá ấy các bác ạ. mà nó sung sướng như vậy thì mình khổ vì không kiểm soát được tốc độ của V2 khi đi trên đường. Thật phiền toái quá, mong bác CT và các bác giúp với.
Cái này nguyên nhân hay gặp là do dây công tơ mét bác ạ, nó bị xơ ruột hoặc gai vỏ làm cho tốc độ quay không đều. Bác thay dây mới (chọn được hàng KIA hịn là tốt nhất) thường là hết bệnh ạ.

bluestar2006

Xe container
bác thử tìm khu vực xung quanh xem có cái dây màu đen ( nếu còn thì đầu nó có cái giắc nhựa màu đen để cắm vào kính ), cái dây này được nối với công tắc sấy kính sau vô lăng.
Đúng rồi bác, thao tác đầu tiên là lấy đồng hồ đo điện trở giữa 2 điện cực của mạch sấy kính. Nếu thông mạch thì mới tiến hành tiếp :)

vanlycantho

Đi bộ
em đã kiểm tra kĩ rồi ạ, tìm không thấy cái dây màu đen, chắc là bị cắt mất tiêu rồi, chuôi công tắc sau vôlang không thấy có cọng dây nào gắn vào cả chắc bị cắt mất tiêu rồi quá. Bây giờ em phải làm sao tiếp ạ, bác chỉ giúp em với

Dieu1954

Xe hơi
Cái này nguyên nhân hay gặp là do dây công tơ mét bác ạ, nó bị xơ ruột hoặc gai vỏ làm cho tốc độ quay không đều. Bác thay dây mới (chọn được hàng KIA hịn là tốt nhất) thường là hết bệnh ạ.
Bác CT và các bác ơi chiều nay tôi hì hục tháo toàn bộ đồng hồ và dây công tơ mét ra một điều rất mừng là tôi khắc phục được lỗi công tơ mét lý do nay chia sẻ cùng bác CT và các bác để V2 của bác nào mắc phải bệnh như vậy tìm cách khắc phục. Nỗi chỉnh là bánh răng truyền động lên dây công tơ mét tại hộp số không quay theo bánh răng hộp số .Của tôi là bánh răng con bị mòn tôi ra hiệu mua tạm bánh răng nhựa về thay chạy ngon lành. Thế đấy bác CT và các bác ạ. Nếu V2 bác nào bị như con V2 của tôi thì vặn con bulon 10 giữ giá bánh răng truyền động từ hộp số ra kiểm tra rồi thay đi ngon lành các bác ạ.

hat65

Xe điện
Bác CT và các bác ơi chiều nay tôi hì hục tháo toàn bộ đồng hồ và dây công tơ mét ra một điều rất mừng là tôi khắc phục được lỗi công tơ mét lý do nay chia sẻ cùng bác CT và các bác để V2 của bác nào mắc phải bệnh như vậy tìm cách khắc phục. Nỗi chỉnh là bánh răng truyền động lên dây công tơ mét tại hộp số không quay theo bánh răng hộp số .Của tôi là bánh răng con bị mòn tôi ra hiệu mua tạm bánh răng nhựa về thay chạy ngon lành. Thế đấy bác CT và các bác ạ. Nếu V2 bác nào bị như con V2 của tôi thì vặn con bulon 10 giữ giá bánh răng truyền động từ hộp số ra kiểm tra rồi thay đi ngon lành các bác ạ.
Bác mua đc cái bánh răng này là cũng giỏi đấy ah. Bác mua ở điịa chỉ nào đấy ah.

vuahung105

Xe container
Hay quá. E tưởng bánh răng ấy k thay đc chứ nhi? Bác mua loại bánh răng gì thay vừa vậy ah ?

sinhaltis

Xe máy
Nghe tả vậy thì nhẹ nhất là ly hợp lốc lạnh bị mòn nên kêu khi đóng lốc, nặng nhất thì lốc sắp ra đi. Vì chưa xem và sờ tận nơi nên em chỉ đoán được thế thôi đã.
Bác Blu ơi cho em hỏi xe em betha 2001 bị mất chế độ bù ga khi bật điều hòa. Vòng tua máy bị tụt còn 400 và máy rất rung. Cụ chỉ cho em khắc phục như thế nào và theo huớng tự làm được không ạ.

bluestar2006

Xe container
Bác Blu ơi cho em hỏi xe em betha 2001 bị mất chế độ bù ga khi bật điều hòa. Vòng tua máy bị tụt còn 400 và máy rất rung. Cụ chỉ cho em khắc phục như thế nào và theo huớng tự làm được không ạ.
Mục kiểm tra bù ga em đã đánh dấu ở trang 1, em copy lại link để bác nghiên cứu nhé

http://www.otofun.net/threads/kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-2.180454/page-338#post-12663914