Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Nó có cả chức năng báo thức phải không CT =)) Cho nhà cháu đặt gạch nhá ;)

Nhà cháu vưỡn phải nhấn nút trên cái kèn mới hiện ra giờ. Hơi bất tiện, thôi đánh đu phát cho mấu :D
Không phải cái đồng hồ có radio báo thức đâu anh ạ. Em lấy cái đồng hồ của xe Toy hay Honda gì đó, thêm cái adaptor thôi :)

Anh có ưng phương án này ko. Tối em mới sâu hàng đc

Chỉnh sửa cuối:

cogaitay9x

Tháo bánh
Website
www.facebook.com
Thực ra lúc thi thoảng đó là do bản thân vòng tua máy bị lịm rồi, khi không đạp côn thì do quán tính của xe nên mợ không nhận thấy sự lịm đó thôi. Và đến lúc đạp côn thì bánh đà bị ngắt truyền động với hộp số, lúc này vòng tua trở về với bản chất của nó là 300 v/ph.

Còn nguyên nhân vòng tua tụt xuống 300 có thể do: mất bù ga điều hòa, hoặc xăng thiếu (mà xăng thiếu lại có thể do cái lọc xăng bị bẩn, tắc) mợ nhé
E nghi cái đo đỏ là nhiều nhất vì xung quanh cái chỗ nắp bình xăng nhà E gỉ sét rất nhiều. CT cho E hỏi xúc rửa bình xăng có khó ko ạ? Tổng chi phí cho xúc rửa + thay lọc khoảng bao nhiêu ạ?

cogaitay9x

Tháo bánh
Website
www.facebook.com
bác dự chuẩn đới. em cũng ngứa mắt lắm rùi, nhưng chưa thay đc. bí lắm thì tulamlay thôi :-@
dưng mà cụ này ở sài gòn cơ. nên vấn đề ship hàng cũng nan giải :((
Cái này dễ ợt! mang ra chỗ bọc ghế da, thích kiểu gì bảo thợ bọc cho là xong thôi ạ. Hôm nọ nhà E mang ra thợ được báo giá như sau:
- Chống ồn toàn xe và 4 cánh cửa: 2000K
- Trải sàn loại dầy: 450k.
- bọc ghế da: 1500K
- Bọc táp bi cửa: 600K
E chưa làm, xin ý kiến các chiên gia.

vuahung105

Xe container
Cái này dễ ợt! mang ra chỗ bọc ghế da, thích kiểu gì bảo thợ bọc cho là xong thôi ạ. Hôm nọ nhà E mang ra thợ được báo giá như sau:
- Chống ồn toàn xe và 4 cánh cửa: 2000K
- Trải sàn loại dầy: 450k.
- bọc ghế da: 1500K
- Bọc táp bi cửa: 600K
E chưa làm, xin ý kiến các chiên gia.
thanks mợ
em cũng nghiên cứu rùi, nhưng muốn giữ lại phần bọc, mà chỉ thay cốt thôi, vì may mới không đẹp bằng cái cũ.
nhưng mấy chủ thợ chỉ cắt rồi bắt vít vào - chứ không làm đc lỗ như cũ nên không đc thẩm mỹ lắm nên em chưa thích :-o
em bắt đầu phục mợ rùi đấy !!! ( chẳng biết lần này có ăn dưa không nữa :)))
dù sao thì cũng cám ơn mợ tham gia cho nhà đông vui và CT thêm phần .... dễ tính :))

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
Các bác nhà mình đã ai ngâm cứu cách gắn cái máy tính bảng (7 inchs, 10 inchs) vào sau ghế lái hoặc ghế phụ chưa nhỉ? Em ngó nghiêng trên mạng thì thấy có cái giá đỡ gắn được vào cái tựa đầu rút lên rút xuống được. Oái oăm là ghế của CD5 thì tựa đầu lại liền với thân ghế, phải xử trí thế nào các bác nhỉ?

vuahung105

Xe container
Các bác nhà mình đã ai ngâm cứu cách gắn cái máy tính bảng (7 inchs, 10 inchs) vào sau ghế lái hoặc ghế phụ chưa nhỉ? Em ngó nghiêng trên mạng thì thấy có cái giá đỡ gắn được vào cái tựa đầu rút lên rút xuống được. Oái oăm là ghế của CD5 thì tựa đầu lại liền với thân ghế, phải xử trí thế nào các bác nhỉ?
úi, chắc chưa có ai có ý tưởng SANG TRỌNG thế cụ ah.
nhưng theo em thì có thể lắp thêm màn hình 7 " vào sau ghế - khoét một mảng rùi nhét vào thôi .
nếu chơi sang nữa thì thay ghế khác :))

chodoithemvui

Xe tải
úi, chắc chưa có ai có ý tưởng SANG TRỌNG thế cụ ah.
nhưng theo em thì có thể lắp thêm màn hình 7 " vào sau ghế - khoét một mảng rùi nhét vào thôi .
nếu chơi sang nữa thì thay ghế khác :))
Nhà em được cho 1 bộ đầu 10 đĩa và 2 màn hình của xe mondeo thì phải. Em cũng tính lắp vào V2 nhưng thấy lằng nhằng quá. Cái đầu 10 đĩa thì chẳng biết để đâu, bộ điều khiển (trên vô lăng) thì không có nên em tính đến cái giá gắn cái máy tính bảng là đơn giản và nhanh nhất. Nào ngờ super soi trên google thì có cái gắn vào lưng ghế nhưng lại đính vào 2 thanh sắt của cái tựa đầu :(. Các bác có biết có loại giá nào có thể dùng với ghế của V2 nhà chúng ta được không nhỉ? Chẳng lẽ phải thay ghế như nhà bác King nói :-o.

bluestar2006

Xe container
E nghi cái đo đỏ là nhiều nhất vì xung quanh cái chỗ nắp bình xăng nhà E gỉ sét rất nhiều. CT cho E hỏi xúc rửa bình xăng có khó ko ạ? Tổng chi phí cho xúc rửa + thay lọc khoảng bao nhiêu ạ?
Mợ cho kiểm tra cái cổ bình xăng xem có bị mọt không. Nếu bị thì cho thợ hàn lại đồng thời với việc súc rửa bình xăng. Mấy việc này với thợ thì chẳng phức tạp gì đâu, cẩn thận củi lửa thôi. Chắc hết vài trăm K chứ em cũng không nhớ rõ giá cả.

Tạm thời em cứ thấy nick và avar thế kia, nên cứ gọi là mợ đã nhé (cho các bác khác nhà mềnh thêm hy vọng :D)

bluestar2006

Xe container
Đơn giản ạ, em sẽ làm cái dây chun gắn vào ốp lưng của em Tab (giống cái gối tựa đầu), nhưng xoay ngược lại là xong ạ :D

vuahung105

Xe container
Đơn giản ạ, em sẽ làm cái dây chun gắn vào ốp lưng của em Tab (giống cái gối tựa đầu), nhưng xoay ngược lại là xong ạ :D
em biết bộ này. nếu không nhầm thì của sanyo.
bộ đầu đọc 10 đĩa ấy cụ bố trí ở gầm ghế lái cho em là ổn.
2 cái màn hình gối đầu của nó có cả khung viền, giắc cắm, điều chỉnh volume, độ sáng, nút power nên khá dầy.
thế nên phương án khoét đầu tựa nhét vào là đẹp nhất.
em đang băn khoăn. hệ thống nút bấm, điều khiển kèm theo màn hình chính cụ có đc tặng nốt không - nếu không thì lấy gì mà điều khiển cái đầu kia.
còn bộ nút bấm tích hợp trên volang của mondeo nữa ??
nếu cụ có cái hình lên thì mới biết nó đủ hay không ? lắp như thế nào ợ :))

vuahung105

Xe container
Mợ cho kiểm tra cái cổ bình xăng xem có bị mọt không. Nếu bị thì cho thợ hàn lại đồng thời với việc súc rửa bình xăng. Mấy việc này với thợ thì chẳng phức tạp gì đâu, cẩn thận củi lửa thôi. Chắc hết vài trăm K chứ em cũng không nhớ rõ giá cả.

Tạm thời em cứ thấy nick và avar thế kia, nên cứ gọi là mợ đã nhé (cho các bác khác nhà mềnh thêm hy vọng :D)
em ứ tin vụ nầy. chả có nhẽ ....(:|

cogaitay9x

Tháo bánh
Website
www.facebook.com
thanks mợ
em cũng nghiên cứu rùi, nhưng muốn giữ lại phần bọc, mà chỉ thay cốt thôi, vì may mới không đẹp bằng cái cũ.
nhưng mấy chủ thợ chỉ cắt rồi bắt vít vào - chứ không làm đc lỗ như cũ nên không đc thẩm mỹ lắm nên em chưa thích :-o
em bắt đầu phục mợ rùi đấy !!! ( chẳng biết lần này có ăn dưa không nữa :)))
dù sao thì cũng cám ơn mợ tham gia cho nhà đông vui và CT thêm phần .... dễ tính :))
.
Cái này E có kinh nghiệm ợ.
- Cụ mang cái mấu cũ ra chỗ chuyên quảng cáo có máy khắc CNC (phải chỗ lớn mới có) bảo thợ thiết kế theo lỗ cũ đưa vào máy khắc là được. Lưu ý 2 loại vật liệu có thể làm xương tapi cửa được là tấm alumi hoặc tấm giấy ép lót khung tranh (loại này nhanh hỏng).
- Ra gaga hoặc chỗ làm ghế da m ua các n út nhựa mới để gắn vào các lỗ trên xương (cái này khéo m ồn thì xin được ạ).
- Phần bọc thì cụ lấy keo dog dán kết hợp với 502 ở các mép nhé, vì keo dog khi mùa hè nó lại chảy ra ko dính.
- Cuối cùng là chỉ việc lấy tay ấn vào tạch tạch... ok
Chỉ khó mỗi cái khuôn bé tí làm dưỡng cái chốt cửa mà bị mất thì cực xấu ạ.
Chúc cụ thành công!!

vuahung105

Xe container
.
Cái này E có kinh nghiệm ợ.
- Cụ mang cái mấu cũ ra chỗ chuyên quảng cáo có máy khắc CNC (phải chỗ lớn mới có) bảo thợ thiết kế theo lỗ cũ đưa vào máy khắc là được. Lưu ý 2 loại vật liệu có thể làm xương tapi cửa được là tấm alumi hoặc tấm giấy ép lót khung tranh (loại này nhanh hỏng).
- Ra gaga hoặc chỗ làm ghế da m ua các n út nhựa mới để gắn vào các lỗ trên xương (cái này khéo m ồn thì xin được ạ).
- Phần bọc thì cụ lấy keo dog dán kết hợp với 502 ở các mép nhé, vì keo dog khi mùa hè nó lại chảy ra ko dính.
- Cuối cùng là chỉ việc lấy tay ấn vào tạch tạch... ok
Chỉ khó mỗi cái khuôn bé tí làm dưỡng cái chốt cửa mà bị mất thì cực xấu ạ.
Chúc cụ thành công!!
thanks mợ.
để em hỏi xem có cái này không ah.
còn mọi thứ khác em đã tập hợp đủ hết rùi, chờ mỗi khâu thi công thôi.
mợ giỏi thế :))

chodoithemvui

Xe tải
em biết bộ này. nếu không nhầm thì của sanyo.
bộ đầu đọc 10 đĩa ấy cụ bố trí ở gầm ghế lái cho em là ổn.
2 cái màn hình gối đầu của nó có cả khung viền, giắc cắm, điều chỉnh volume, độ sáng, nút power nên khá dầy.
thế nên phương án khoét đầu tựa nhét vào là đẹp nhất.
em đang băn khoăn. hệ thống nút bấm, điều khiển kèm theo màn hình chính cụ có đc tặng nốt không - nếu không thì lấy gì mà điều khiển cái đầu kia.
còn bộ nút bấm tích hợp trên volang của mondeo nữa ??
nếu cụ có cái hình lên thì mới biết nó đủ hay không ? lắp như thế nào ợ :))
Bộ của em dây dợ bị cắt lung tung hết cả, kể cả dây đi vào bộ điều khiển trung tâm (vô lăng). Em mang đi hỏi thử xem có lắp đặt được vào V2 không thì thợ bảo là xe chật không có chỗ lắp và cái điều khiển trung tâm cũng khó kiếm. Vì thế ở nhà lại đang có cái tablet 10 inchs, em định lắp cái giá để cho lũ F1 nó xem khi chờ đợi thôi, khi đi trên đường mà xem thì chúng nó say cả chấy ạ.
Mà V2 nhà em có cái màn hình 1 gin ạ. Em thấy 1 đống giắc cắm, trong đó có Video IN. Em dự định là lắp cái camera lùi, nhưng em đem đầu DVD ra cắm thử thì không có tín hiệu vào. Đầu của TQ có dán nhãn Pionner (Tình trạng : Nghe đài lúc rè rè lúc trong trẻo => do sóng hoặc do ăng ten, xem TV nhiễu, nghe nhạc + xem đĩa + đọc USB, thẻ nhớ bình thường). Em không hiểu có phải tìm cách thử kiểu khác không nhỉ? Trên User's guide vẫn ghi rõ là có VIDEO IN đấy ạ

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Dear các cụ.
hôm trước em có nói chuyện với một chiên gia của nhà máy ắc quy, nghe ông ấy kể về nguyên lý và cách khôi phục ắc quy khô đã kém tích điện bằng cách : cậy nắp bình lên và bơm một lượng nước cất vào các ngăn ( khoảng 60-70ml/ ngăn ) rồi gắn keo lại.
lý do: lượng axit đc thấm trong các tấm xốp giữ nước tại các ngăn trong bình ắc quy khô lâu ngày bi bay hơi nước trong quá trình nạp - xả nên cô đọng lại.
khi bơm nước cất vào thì hoà tan ra theo đúng tỷ lệ - sẽ khôi phục đc khoảng 80%
em nghe cũng có lý. dự định khi nào dính cũng thử làm xem sao.
các cụ thấy thế nào ?
ah, em thấy bác Trongc trên em đang đi xe mazda 323 gắn thêm trên nóc bình ắc quy bộ ACBOSTER ( không biết có chính xác tên không). bác ấy bảo là gắn thêm bộ ấy thì máy nổ êm hơn, không bị rung - em hơi nghi nghi :))
Chắc là giống thế này
http://www.otofun.net/threads/362957-benmar-vn-khu-mui-khong-hoa-chat-do-choi-o-to-than-thien-moi-truong

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com

bluestar2006

Xe container
Không phải cái đồng hồ có radio báo thức đâu anh ạ. Em lấy cái đồng hồ của xe Toy hay Honda gì đó, thêm cái adaptor thôi :)

Anh có ưng phương án này ko. Tối em mới sâu hàng đc
Đây anh York ơi, em chưa lau bụi đâu :D