Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 86 - Mãi là Niềm tự hào

Cerato-6134

Xe container
Tuần trước vừa off SN xong, tuần này có làm đầy cữ PC không các bác nhề :D

Duysuqkhi

Xe tải
Nhà em thì khuyến khích các bác cho phần mạch điện của quạt gió về gin, vì thứ nhất là không khó kiếm đồ, thứ 2 là bền mô tơ quạt, thứ 3 là khi khởi động nhất là mùa đông, máy sẽ nhanh ổn định hơn.
Hôm trước cụ cho cái sơ đồ, nhà cháu đọc mãi mà chưa dịch ra được. Mong hôm nào gặp, cụ tẩy não cho nhà cháu với. Nhà cháu muốn hiểu sơ đồ điện đấu quạt làm mát để có thể đi đường điện mới theo nguyên bản cụ ạ.

LT Vietnam

Xe tải
Hôm trước cụ cho cái sơ đồ, nhà cháu đọc mãi mà chưa dịch ra được. Mong hôm nào gặp, cụ tẩy não cho nhà cháu với. Nhà cháu muốn hiểu sơ đồ điện đấu quạt làm mát để có thể đi đường điện mới theo nguyên bản cụ ạ.
Địa phận của cụ thì cụ chịu khó lên mời bác Vuahung105 caffee thì cụ thông hết mọi vấn đề thôi ạ.

bluestar2006

Xe container
Để đọc quyển sơ đồ đó, bác cứ nghiên cứu mấy trang đầu, để hiểu các ký hiệu, màu dây, cách nhìn giắc.
Còn với mỗi phần, sẽ có 2 trang liên quan đến nhau, 1 trang sơ đồ nguyên lý, 1 trang vẽ đường điện đi như thế nào, vị trí các bộ phận liên quan ở chỗ nào. Dựa vào đó bác tìm cái gì ở đâu, rồi tìm dây theo màu, đo thử và đấu nối lại quạt cho về gin.
Em thường chỉ rảnh vào ngày nghỉ, có lúc nào lên chương trình off chui ở trà Mầm thì hẹn gặp bác. Còn tuần này em thấy bác King có hẹn CN off ở Việt trì, nếu tiện bác lên đó cũng giải quyết được về cái quạt đấy.
Nguyên lý hoạt động của sơ đồ quạt, em và bác King cũng có giải thích bên thớt chiên môn ở mấy trang trước (bài bác Dieu1954 hỏi), bác tìm đọc lại nhé.

Duc Nha

Xe đạp
Off coffee cuối tuần đi các bác ơi. Em là cái gì em cũng muốn hỏi ý... sợ hỏi nhiều quá ko hết ạ.. hehe..

maund

Xe tải
Cụ khởi xướng đuê

Em định lên trả mầm nhưng thấy cụ Hải Xồm đi dạy bù thì phải.
Để tuần sau vậy
Tuần sau lại đi ăn cỗ, tuần sau nữa lại ở tận đâu đâu ý ? Các cụ ọp cứ ọp thôi, đâu nhất thiết phải có nhà cháu

huytruongtran

Xe hơi
Ok cụ Phó thường Dân sẽ gửi số Tk vào inbox cho cụ, cụ gửi lại cho luôn số đt, địa chỉ nhận hàng chính xác, còn tiền gửi bưu điện nhà cháu đoán chỉ tầm 50k là kịch, thừa thiếu thế nào anh em nói chuyện sau nhé
Huy trường : dàn sưởi điện chưa tiến hành vì cũng có ý kiến giống ct phải đi qua hộp gió mới hiệu quả, nhà cháu chắc vẫn tiến hành và không thông qua hộp gió, nhưng cụ phải chờ nhà cháu làm và thử nhiệm đã nhé
Còn gương là như vầy, hàng sản xuất cho Pride nên không phải chế cháo gì hết

Nhược điểm của gương này là chỉnh gương bằng dây cáp nên sau hơn 1 năm sử dụng dây cáp đứt, nhà cháu không cho ai mượn xe nên mặt kính cố định luôn theo thói quen của bản thân, còn gập gương thì ok không vấn đề gì
Gương đẹp quá cụ àh , e cũng để dành tiền làm 1 đôi .nhiều lúc đỗ xe ngoài đường ko gập dc gương toàn bị xe máy nó quyệt phải , e đang hóng vụ sưởi ấm của cụ quá

LT Vietnam

Xe tải

Duysuqkhi

Xe tải
Để đọc quyển sơ đồ đó, bác cứ nghiên cứu mấy trang đầu, để hiểu các ký hiệu, màu dây, cách nhìn giắc.
Còn với mỗi phần, sẽ có 2 trang liên quan đến nhau, 1 trang sơ đồ nguyên lý, 1 trang vẽ đường điện đi như thế nào, vị trí các bộ phận liên quan ở chỗ nào. Dựa vào đó bác tìm cái gì ở đâu, rồi tìm dây theo màu, đo thử và đấu nối lại quạt cho về gin.
Em thường chỉ rảnh vào ngày nghỉ, có lúc nào lên chương trình off chui ở trà Mầm thì hẹn gặp bác. Còn tuần này em thấy bác King có hẹn CN off ở Việt trì, nếu tiện bác lên đó cũng giải quyết được về cái quạt đấy.
Nguyên lý hoạt động của sơ đồ quạt, em và bác King cũng có giải thích bên thớt chiên môn ở mấy trang trước (bài bác Dieu1954 hỏi), bác tìm đọc lại nhé.
Báo cáo lại với CT về quạt làm mát như sau:
- Sau khi được bác King khai trí cho một lúc về các ký hiệu và nguyên tắc đọc sơ đồ điện: Cơ bản đã nắm được và có thể tự dò được.;
- Do đường điện cũ có một số Rowle không hoạt động, nên các bác thợ cũ đã bỏ qua và đấu thêm một cơ số Rơ le khác thay thế, trong khi đó các Rơ le cũ vẫn đề nguyên nên đã chiếm không ít thời gian đề dò lại và kiểm tra đường điện;
- Chưa hiểu được tại sau thợ lại đấu công tắc để bật quạt làm mát mà không thông qua cảm biến nhiệt độ 91 độ????
- Về quạt dàn điều hòa: Sau khi ktra đường điện, thợ đã đấu thông từ rơ le ra Lôc và quạt dàn nóng???
Do thời gian có hạn nên tạm đấu quạt dàn nóng điều hòa cùng với quạt làm mát két nước. Như vậy khi bật quạt làm mát két nước thì quạt dàn nóng điều hòa cũng hoạt động.
Tạm như vậy. Cảm ơn bác King nhiều, cảm ơn CT!

Xôi sáng

Xe buýt
Đến với PC đã đc 1 năm và cưới V2 cũng hơn nửa năm nay em đã được PC cấp chứng nhận đăng ký, Cảm ơn bác CT bác TTK cùng toàn thể PC đã ủng hộ và giúp đỡ, em hứa sẽ luôn cố gắng để vun đắp PC mãi là niềm tự hào để xứng đáng với Logo này ạ !

Thanhtranvmmu

Đi bộ
E hiện đang có con KIA pride B3 sx1995. E muốn khắc phục mấy cái chốt cửa vs mô tơ chỉnh kính thì nên khắc phục ở đâu thì ngon bổ rẻ ạ. E ở Hà Đông ạ. À e quên với cả thay dây công tơ mét nữa ạ

E hiện đang có con KIA pride B3 sx1995. E muốn khắc phục mấy cái chốt cửa vs mô tơ chỉnh kính thì nên khắc phục ở đâu thì ngon bổ rẻ ạ. E ở Hà Đông ạ. À e quên với cả thay dây công tơ mét nữa ạ
Dây công tơ mét lên cửa hàng Hải Đăng giá 80k

bluestar2006

Xe container
@ Bác Đức Nhã: Vu tiếng kêu tạch tạch hôm trước bác đã khắc phục được chưa. Còn một khả năng ngoài dây công tơ mét, là con sâu nhựa (bên dưới chỗ hôm trước em tháo đầu dây) bị hỏng 1 răng (hoặc nhiều hơn) nhé. Lúc nào rảnh bác alo em tả lại cho chính xác ạ!

Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ rất rất nhiệt tình của các cụ ah! Hi vọng sẽ có dịp giao lưu với các cụ!
Hôm nay định tranh thủ đi chợ mua đồ cho cụ, nhưng kiểm tra tk chưa thấy tiền vào nên nhà cháu chưa dám triển khai, vì không biết cụ đã cần thật chưa....cụ mem mới nên nhà cháu chưa dám nhanh nhảu, cụ thông cảm

@ Bác Đức Nhã: Vu tiếng kêu tạch tạch hôm trước bác đã khắc phục được chưa. Còn một khả năng ngoài dây công tơ mét, là con sâu nhựa (bên dưới chỗ hôm trước em tháo đầu dây) bị hỏng 1 răng (hoặc nhiều hơn) nhé. Lúc nào rảnh bác alo em tả lại cho chính xác ạ!
Nghe nói thay dây công tơ mét vào chạy ngoan roài ct ạ