Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 83 - Mãi là Niềm tự hào

ngocthanh81

Xe đạp
Chắc các bác nhà mình vẫn còn mệt sa chuyên off nên chưa tư vấn cho bác được.nên em xin tư vấn mấy cái lặt vặt bác ạ.
Mặt nạ bị nứt bác có thể hàn hoăc muốn mới bác có thể đặt taobao ạ.
Đèn thì bác có thể đi cạo cho sáng rồi bác thay đôi bóng orsam hịn vào ạ
Tay mở cửa ngoài thì có hàng hịn thì phải,còn bên trong thì có hơn 50k 1 cái bác ạ.
Gioăng cửa bác có thể tìm được gioăng xịn ạ,nẹp chân kính chỉ có hàng lởm thôi ạ.gương thì vẫn có thể còn gương xịn bác ạ
Còn máy móc bị hơi nhiều thì bác nên làm lại máy ạ,cứ hạ máy xuống thì hư gì thay nấy ạ.bác thay secmang cũng chỉ được 1 tgian thôi ạ.còn nhảy số,bác chỉ cần thay bánh răng đồng tốc,ko phải thay cả hộp số đâu bác ạ.thợ nói thế vì họ lười nên muốn bác thay cả hộp số ạ
mình ở sài gòn, những món lặt vặt như nẹp cửa, đèn, kính chiếu hậu... chủ xe cũ nói có thể ra an dương vương với huỳnh mẫn đạt tìm chắc là có?

cám ơn bác đã tận tình tư vấn. những món trên thì ít tiền chắc ko tốn lúa nhiều.
vấn đề lớn là máy đổ hơi, đi hao xăng dã man luôn. tầm trên 10 l cho 100km. hix... mà lúc đại tu như bác nói, làm sao mình biết cái nào hư cái nào ko hư. cứ nghe thợ phán thì trả học phí hơi cao à.... còn vụ hộp số rất cám ơn bác đã tư vấn ạ. em sẽ nói thợ làm vậy, đỡ phải thay. hôm trước thợ kiu thay hộp số mất cả 5t5 đấy....
giờ em muốn biết làm sao để đỡ hao xăng hơn...

ngocthanh81

Xe đạp
Oeo căm bác đến với Pride's Club ạ!

Nhìn xe của bác thì em thấy bác cũng sẽ mất nhiều công để chăm sóc em nó đó ạ. Một số nội dung bác Kia CD5 2003 đã trả lời rồi, em trả lời thêm thế này:

- mặt nạ xe bị nứt, xử lí thế nào ạ? có thể hàn nhựa không? hay phải thay? nếu mua thì mua ở đâu và giá khoảng bao nhiêu ạ?

Mặt nạ này cũng là hàng TQ rồi, bác mua luôn cái khác cũng không đắt. Ở trong đó em không biết địa chỉ mua, nhưng bác có thể tìm trên mạng "Phụ tùng ô tô Giang Minh, số 5 Nguyễn Công Trứ, Hà nội" họ có bán (và chắc có thể chuyển hàng vào trong đó)

- đèn xe bị mờ. có thể mài đèn lại cho sáng hơn không ạ? làm sao để đèn sáng rõ hơn vào ban đêm?
Thợ làm gương đèn sẽ cạo phần mặt nhựa bị ố bên ngoài và đánh bóng lại mặt đèn, súc chóa đèn bên trong cho sáng hơn. Sau đó bác có thể mua bóng hiệu năng cao (VD OSRAM nhưng hơi đắt) hoặc bóng Floser (Đức) giá rẻ mà cũng khá sáng ạ.

- tay nắm của bên tài: chủ cũ xử lí xấu quá. cái này thay được không ạ?
Cái này thay hàng lô thì dễ kiếm, còn hàng hịn thì hơi khó tìm

- nẹp nhựa kính bên tài: lúc em sơn xe lại thì gara nó làm mất tiêu. không biết mua ở đâu được? Như bác 2003 đã trả lời

- vô lăng bị mòn. cái này em thấy có thể bọc da, về phương án thay mới thì có khả thi không ạ? cái nào rẻ hơn?
Theo em bác nên bọc da đi ạ.

- tay kéo nhựa cửa bị nứt nhiều, không biết thay ở đâu ạ? có một cái bị gãy luôn
Như bác 2003 đã trả lời

- máy lạnh thì cũng mát, nhưng mà ô gió bên tay trái gió thổi ra yếu xìu, không biết xử lí thế nào...

Bác kiểm tra ống nhựa dẫn hơi nằm phía dưới taplo dẫn lên cửa gió có bị hở, lệch lạc khớp nối không

- đèn trần không lên, phục hồi được không ạ? nghe nói độ đèn led được ha gì đó...
Bác còn cái đèn là có cơ hội phục hồi, nhẹ thì cháy bóng, hỏng công tắc cửa, đứt dây điện. Đèn LED bây giờ các cửa hàng đồ chơi oto bán nhiều, thay cũng sáng hơn bóng sợi đốt bác ạ

- kính chiếu hậu bên phụ nứt te tua...
Em nghĩ bác nên thay mới. Trong các bài của PC có 1 địa chỉ bán ở TP HCM, em hiện tại không nhớ nằm ở chỗ nào. Nếu tìm được em update sau

- đau đớn nhất: máy bị đổ hơi. chủ cũ chơi xả ống xuống đất chứ không vào bô e.... gara kêu đại tu máy, nghe ớn ăn quá... nhờ các bác cho ý kiến ạ... hay là chỉ làm séc măng thui?
Chắc phần này phải đại tu thật, vì mức độ tụt hơi phải xả hơi thừa xuống đất là nghiêm trọng rồi. Chi phí cho việc này ở HN chừng 10 tr bác ạ, em nói giá để bác tham khảo.

- số 4 không vào được, bị về mo. thợ kêu thay hộp số mới... hic.
Cái này bác tìm thợ nào chịu khó, bổ hộp số để sửa như bác 2003 đã trả lời ạ. Còn thợ lười thì hay khuyên thay hộp số bãi cho nhanh.
ôi. quá tuyệt vời. kiến thức uyên bác.
vô cùng cảm ơn ạ. hy vọng một lần được ngồi cụng ly vơí bác...
giờ thì ko sợ phải đóng học phí cho thợ ruì...

báo cáo bác, em đang băn khoăn nhất là :
- hộp số, thợ kêu nếu phục hồi số 4 là 2,5 tr. thay hết là 5t5 ạ.
- máy đổ hơi. thợ nói nếu trung tu thì thay séc măng, đi tầm vài tháng, ăn xăng khoảng 8l 100km, mất 2t8. còn đại tu thì 7t5. bao xăng 6.5l 100km....
- bác tài xế cty em nói xe em phải thay côn, mâm ép gì đó, vì không cắt hết côn. thợ báo thay hết, nếu đồ lô thì 1t2, đồ hịn là 1t8....
- các món khác chắc không nặng tiền lắm

vuahung105

Xe container
Xe cụ này có cần gạt nước kính sau hay quá !
trong PC mới có 2 xe có cái cần gạt nước phía sau này, sắp sửa có cái thứ 3 - tuy nhiên lại không phải cái xe này. em đoán em này thuộc đời tống ( cỡ đời 92 -93 ) nhập khẩu nguyên chiếc nên có cái cần gạt mưa phía sau này .

ngocthanh81

Xe đạp
em vừa lên trang web của bác bluestar giới thiệu, rất nhiều phụ tùng cho pride
xin cám ơn ạ

Bamboo029

Xe buýt
@ cụ xuanquan nghiên cứu vụ này nhé.

Hôm nay em đi đăng kiểm sớm hơn gần 1 tháng. Sau khi vào khoảng 10 phút. Ra đóng phí đường bộ ok các cụ ạ. Ngay trạm đăng kiểm mới gần nhà em. Công nhận nhanh thật

.
Hi Bác, nhưng cái giâý chứng nhận cải tạo này lại có hiệu lực 6 tháng thôi ah? Vây qua 6 tháng nó lại trở lại hiện trạng cũ là xe tập lái ah cụ?

bluestar2006

Xe container
ôi. quá tuyệt vời. kiến thức uyên bác.
vô cùng cảm ơn ạ. hy vọng một lần được ngồi cụng ly vơí bác...
giờ thì ko sợ phải đóng học phí cho thợ ruì...

báo cáo bác, em đang băn khoăn nhất là :
- hộp số, thợ kêu nếu phục hồi số 4 là 2,5 tr. thay hết là 5t5 ạ.
- máy đổ hơi. thợ nói nếu trung tu thì thay séc măng, đi tầm vài tháng, ăn xăng khoảng 8l 100km, mất 2t8. còn đại tu thì 7t5. bao xăng 6.5l 100km....
- bác tài xế cty em nói xe em phải thay côn, mâm ép gì đó, vì không cắt hết côn. thợ báo thay hết, nếu đồ lô thì 1t2, đồ hịn là 1t8....
- các món khác chắc không nặng tiền lắm
Về hộp số, nếu chi phí phục hồi đã là 2,5M thì bác cân nhắc, nhờ ai quen xác định lại hộp số hiện giờ ngoài bệnh nhảy số 4 còn lại chất lượng ra sao (VD có bị hú ở các số khác hay không), nếu cũ quá rồi thì thay hộp số mới và thanh lý hộp số cũ đi (chú ý thợ phải bao test không hú, không nhảy số)
Máy: Bác nên chọn phương án đại tu, vì theo em thay secmang không giải quyết triệt để vấn đề.
Côn cắt không hết có thể do chỉnh dây côn hơi dài, nhưng nếu mòn rồi thì bác thay cả bộ lá côn - bàn ép - bi T. Hàng tốt (Valeo hịn) giá chừng 1M nếu tự đi mua, cũng Valeo nhưng TQ giá rẻ hơn, hàng KIA hịn có nhưng hiếm, em nghĩ trong đó bác khó tìm được. Tất nhiên giá gara đưa ra bao giờ cũng cao hơn vì họ phải tính lời (lãi) bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Landaucuoivo2

Xe tăng
Về hộp số, nếu chi phí phục hồi đã là 2,5M thì bác cân nhắc, nhờ ai quen xác định lại hộp số hiện giờ ngoài bệnh nhảy số 4 còn lại chất lượng ra sao (VD có bị hú ở các số khác hay không), nếu cũ quá rồi thì thay hộp số mới và thanh lý hộp số cũ đi (chú ý thợ phải bao test không hú, không nhảy số)
Máy: Bác nên chọn phương án đại tu, vì theo em thay secmang không giải quyết triệt để vấn đề.
Côn cắt không hết có thể do chỉnh dây côn, nhưng nếu mòn rồi thì bác thay cả bộ lá côn - bàn ép - bi T. Hàng tốt (Valeo hịn) giá chừng 1M nếu tự đi mua, cũng Valeo nhưng TQ giá rẻ hơn, hàng KIA hịn có nhưng hiếm, em nghĩ trong đó bác khó tìm được. Tất nhiên giá gara đưa ra bao giờ cũng cao hơn vì họ phải tính lãi bác nhé.
Tính "LỜI" Chủ tịch ạ. Tính lãi bác ấy hổng hỉu chi hết ợ ... :D

xuanquanbmc99

Xe tăng
@ cụ xuanquan nghiên cứu vụ này nhé.

Hôm nay em đi đăng kiểm sớm hơn gần 1 tháng. Sau khi vào khoảng 10 phút. Ra đóng phí đường bộ ok các cụ ạ. Ngay trạm đăng kiểm mới gần nhà em. Công nhận nhanh thật

.
Ngon quá nhỉ, em cũng thấy gần không phận thầy landau có trạm mới ....D ko bít có làm vụ này k. Thế chi phí hết bao nhiêu bác in ơi

67campha

Xe tăng
Bác [@inquocsu;171513] nhớ chuyển cả cái phanh phụ ra theo V2 nhé, nhà mình còn nhiều bác cần cái ấy lém

ngocthanh81

Xe đạp
Côn cắt không hết có thể do chỉnh dây côn hơi dài, nhưng nếu mòn rồi thì bác thay cả bộ lá côn - bàn ép - bi T. Hàng tốt (Valeo hịn) giá chừng 1M nếu tự đi mua, cũng Valeo nhưng TQ giá rẻ hơn, hàng KIA hịn có nhưng hiếm, em nghĩ trong đó bác khó tìm được. Tất nhiên giá gara đưa ra bao giờ cũng cao hơn vì họ phải tính lời (lãi) bác nhé.
dạ báo cáo sáng nay em đã đem V2 ra gara luôn. Xử lí máy, hộp số, côn, chứ để đi hao xăng quá không chịu nổi. Cám ơn bác đã rất nhiệt tình giúp đỡ ạ!

ngocthanh81

Xe đạp

vuahung105

Xe container
dạ báo cáo sáng nay em đã đem V2 ra gara luôn. Xử lí máy, hộp số, côn, chứ để đi hao xăng quá không chịu nổi. Cám ơn bác đã rất nhiệt tình giúp đỡ ạ!
e nhờ bác một chút. nếu bác thay hộp số thì cầm hoppj số cũ về.
nếu chỉ sửa thì nhờ bác hỏi thợ xem có cái lò so càng cua - để chuyển số bán rời k ? ảnh thì e sẽ gửi sau một chút.( nếu thợ có bổ hộp số bãi ra lấy linh kiện cho bác thì chắc là có)
một mem trong hội đang biij hỏng cái này nên nhờ bác.
thanks bác
trong ảnh thì nó là cái cục tròn tròn, đã lau sáng trắng ấy ah.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Hi Bác, nhưng cái giâý chứng nhận cải tạo này lại có hiệu lực 6 tháng thôi ah? Vây qua 6 tháng nó lại trở lại hiện trạng cũ là xe tập lái ah cụ?
e dự là có giấy này rồi trong vòng 6 tháng đi đăng kiểm thì trong nội dung đăng kiểm sẽ xóa chữ phanh phụ đi, từ ấy k cần dùng câi này nữa.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Cái này chú xem lại xem. Nó là liên 1 dùng cho đăng ký xe. Nhưng đăng ký xe thì chẳng cần phải điều chỉnh gì, vì nó không ghi tập lái. Còn lại 1 bản TT Đăng kiểm họ giữ lại để làm hồ sơ và lưu kèm hồ sơ gốc đấy

67campha

Xe tăng
Hì.
Em cũng có thời gian làm tại Quảng Ninh, Mông Dương - Nhà máy nhiệt điện.
Thời gian làm việc và tiếp xúc với người Bắc cũng hơn một năm, ngôn từ có lẽ không xa lạ đâu ạ...
Nhà máy nhiệt điện đã xong đâu bác, e ở Cẩm Phả - Quảng Ninh nè

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Ngon quá nhỉ, em cũng thấy gần không phận thầy landau có trạm mới ....D ko bít có làm vụ này k. Thế chi phí hết bao nhiêu bác in ơi
Hết 3,5 củ đấy. còn cafe không tính. He he. Bây giwof đăng kiểm mới ok luôn và chẳng cần lắp phanh khi đi đăng kiểm nữa nhé

Chỉnh sửa cuối:

Vuha.bdann

Xe tải

e nhờ bác một chút. nếu bác thay hộp số thì cầm hoppj số cũ về.
nếu chỉ sửa thì nhờ bác hỏi thợ xem có cái lò so càng cua - để chuyển số bán rời k ? ảnh thì e sẽ gửi sau một chút.( nếu thợ có bổ hộp số bãi ra lấy linh kiện cho bác thì chắc là có)
một mem trong hội đang biij hỏng cái này nên nhờ bác.
thanks bác
trong ảnh thì nó là cái cục tròn tròn, đã lau sáng trắng ấy ah.

nó chính là cái này đây bác ạ, bác mà thay hộp số thì để e cái này, nhưng cũng xem lại nguyên nhân không vào được số 4 có phải là do gậy lò xo bên trong cang qua không bác nhé

Cerato-6134

Xe container
Hôm nọ bác Thinhquoc thanh lý 1 số đồ, lão Lam Hoang đang gửi em 2 món, 1 cái kích thủy lực (hình như của lão King) còn 1 đôi đèn là của ai ấy nhỉ.