Kia morning báo lỗi engine check P2096???

dragonfe

Xe buýt
e thì chả biết nhưng trước tết làm quả bảo dưỡng ở kia haiphong. báo chú thợ là xe anh bị. Chú ý bảo anh để em.
bảo dưỡng có thay lọc dầu, lọc xăng....
Đến lúc lấy về thấy hết thật. Từ tết đến giờ đi ko thấy bị nữa.

Chào các bác,
Em có con Kia morning nhập Hàn đời 2008-2009 gì đó, gần đây bị báo lỗi engine check. Em đã mang ra Trường Hải sửa, họ báo lỗi P2096 (Post catalyst fuel trim system too lean) rồi làm 1 đống các thứ:
- Thay bugi
- Thay lọc xăng
- Thay dầu máy
- Vệ sinh lọc gió
- Vệ sinh (hay thay em cũng k nhớ rõ) kim phun xăng...
... Tóm lại rất nhiều thứ. Nhưng sau khi xóa lỗi em đi lại khoảng 200km lại bị lại.
Xe thì vẫn đi bình thường, không có hiện tượng gì đặc biệt, nhưng để báo lỗi đi cũng hơi khó chịu.
Giờ em cũng chả biết phải xử lý sao nữa, các bác có cao kiến gì giúp em với>:/

Thanks các bác.
Lỗi này là lỗi khá đơn giản và chỉ xảy ra với xe nhập cũ. Lỗi hiện nay nằm ở khu vực cổ xả, đen nhất (hiếm) là ECM. Thực chất của lỗi này là vấn đề khí xả quá nghèo, nghĩa là thiếu xăng, để đo đạc cái này, người ta dùng hai cảm biến ô-xy, một trước khi vào bầu lọc khí xả, và cái còn lại nằm sau.
Túm lại là cái này có ba trường hợp có thể xảy ra:
1. Bơm xăng không đủ áp (không nhiều vì xe chạy bình thường).
2. Cảm biến ô-xy
3. Bầu lọc khí xả bị thủng, khả năng lọc bị hạn chế.

Với bệnh này chỉ cần nhìn thông số trên máy Scan là ra vấn đề ngay, không khó khăn gì.
Sáng nay em LV ở 217 Phạm Văn Đồng, nếu cụ đến được thì em bốc thuốc trong vòng 15 phút.

inovavgj

Xe container
chuẩn luôn, lỗi y như con Santafe 2008 của thằng bạn

Lỗi này là lỗi khá đơn giản và chỉ xảy ra với xe nhập cũ. Lỗi hiện nay nằm ở khu vực cổ xả, đen nhất (hiếm) là ECM. Thực chất của lỗi này là vấn đề khí xả quá nghèo, nghĩa là thiếu xăng, để đo đạc cái này, người ta dùng hai cảm biến ô-xy, một trước khi vào bầu lọc khí xả, và cái còn lại nằm sau.
2. Cảm biến ô-xy
3. Bầu lọc khí xả bị thủng, khả năng lọc bị hạn chế.

Với bệnh này chỉ cần nhìn thông số trên máy Scan là ra vấn đề ngay, không khó khăn gì.
Sáng nay em LV ở 217 Phạm Văn Đồng, nếu cụ đến được thì em bốc thuốc trong vòng 15 phút.

ddt

Xe máy
câu trả lời này ổn nè, hehe, có 1 cái gọi nôm na là cảm biến môi trường ở đầu thùng xăng, chỉ loại xe nhập mới có cái cảm biến này, xe TH không có nên không sao, xe em bị như xe cụ chủ suốt cách đây gần 2 năm, em vào HD Giải Phóng tháo cái đó ra mất khoảng 30' = 400k, từ đó đến nay ngon lành không làm sao cả, cụ không phải lo lắng nhé
Nghe có vẻ có lý :D Hôm qua nghe tư vấn của bác Hartop em mang xe ra 139 PVĐ xem. Chú em ở đấy rất nhiệt tình, cũng đã kiểm tra hệ thống ống xả và thu hơi xăng dưới bình xăng. Sau đó bảo em cứ đi tiếp xem, nếu vẫn bị lại thì chắc là do cảm biến. Nghe như bác nói thì không thay mà bỏ đi luôn hả??? Thế phải điều chỉnh CPU trung tâm thế nào chứ, không lẽ bỏ cảm biến đi mà nó không báo lỗi???

ddt

Xe máy
Hi cụ,
Em hôm qua gọi điện cho cụ đấy ạ. Theo tư vấn của cụ em đã mang ra 139 PVĐ, cũng đã kiểm tra bầu lọc, thu hồi hơi xăng... Giờ chú ấy bảo em cứ đi tiếp xem có bị lại không, sau đó tính tiếp. Tình hình khoảng >200 km tiếp theo mới biết được KQ, mà em ngày đi có 10-15km, nên chắc 2 tuần nữa mới báo cáo lại với cụ được. Có gì em nhờ cụ sau. Cám ơn cụ rất nhiều.

Nghe có vẻ có lý :D Hôm qua nghe tư vấn của bác Hartop em mang xe ra 139 PVĐ xem. Chú em ở đấy rất nhiệt tình, cũng đã kiểm tra hệ thống ống xả và thu hơi xăng dưới bình xăng. Sau đó bảo em cứ đi tiếp xem, nếu vẫn bị lại thì chắc là do cảm biến. Nghe như bác nói thì không thay mà bỏ đi luôn hả??? Thế phải điều chỉnh CPU trung tâm thế nào chứ, không lẽ bỏ cảm biến đi mà nó không báo lỗi???
Tùy lỗi cụ ạ, cái CB rất ít chết trừ khi thợ không hiểu biết đánh nó chết thôi, nếu CB này chết thì đương nhiên phải thay mới, nếu muốn bỏ nó đi thì phải chạy lại phần mềm cho ECU, mà việc này thì em chưa thử bao giờ nhưng khả năng thành công là khá cao.

Thanh Tinh

Xe tải
Check engine = lỗi hệ thống khí thãi

yp truong

Đi bộ
mọi người ơi cho hỏi (em mới đi xe nên còn gà lắm)
KIA MORNING 2011 (xe nhập) báo lỗi engine cháy đèn vàng, em đem vào KIA Bình Dương, nó check xong báo là hư bộ catalic và 2 cảm biến oxy rồi báo giá là 15 chai , đặt trước 15 ngày, nó vệ sinh gì đó thì hết báo đèn nhưng nó khuyến cáo là phải thay
Em lên mạng coi thì thấy cảm biến oxy đâu có mắc dữ vậy nên em đem về, mọi người cho em biết là nếu chạy tiếp có bị hư xe giữa đường không? có bị hư bộ phận chuyển đổi khí thải gì không ?? và giá của bộ cảm biến oxy xe nhập là bao nhiêu??
Cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

Phú Cửng

Xe tăng
Lỗi này là lỗi khá đơn giản và chỉ xảy ra với xe nhập cũ. Lỗi hiện nay nằm ở khu vực cổ xả, đen nhất (hiếm) là ECM. Thực chất của lỗi
này là vấn đề khí xả quá nghèo, nghĩa là thiếu xăng, để đo đạc cái này, người ta dùng hai cảm biến ô-xy, một trước khi vào bầu lọc khí xả, và cái còn lại nằm sau.
2. Cảm biến ô-xy
3. Bầu lọc khí xả bị thủng, khả năng lọc bị hạn
chế.

Cụ còn ở 217 PVĐ không, em mang xe qua cụ giúp em vụ cá vàng với, xó lỗi xong đi vài trăm km lại bị

SonataHQ

Xe điện
Tùy lỗi cụ ạ, cái CB rất ít chết trừ khi thợ không hiểu biết đánh nó chết thôi, nếu CB này chết thì đương nhiên phải thay mới, nếu muốn bỏ nó đi thì phải chạy lại phần mềm cho ECU, mà việc này thì em chưa thử bao giờ nhưng khả năng thành công là khá cao.
Em mới khuân 1 con K7 2016 cầu giời cho ngon nghẻ, không em lại phải săn cụ đấy

dungblhk

Xe buýt
Hôm trước xe của vợ e cũng bị, xe mua mới tinh Si AT 2016. Lấy về được hơn 1 ngày thì nổi cá vàng. Mang vào Kia Bạch Đằng chỉnh đi chỉnh lại cuối cùng phát hiện giắc cắm lỏng không phải cảm biến

Phú Cửng

Xe tăng

SonataHQ

Xe điện
cụ tháo lọc gió xịt thẳng vào cổ hút mang xe lên cao tốc chạy nhanh đưa vòng tua máy lên thật cao khoảng 30 km sẽ khỏi thôi.

THAIONE

Xe máy
em hóng vụ này

trannam136

Xe hơi
Xe em đang bị đây ah