Kia Morning 2012 - đầm và khỏe hơn

theanh_vnpt

Xe điện
Giữ nguyên động cơ 1.0 nhưng Morning mới có công suất cao hơn, giúp mẫu xe hạng nhỏ linh động hơn hẳn. Mức giá tham khảo vào khoảng 22.500 USD tại Việt Nam.

Morning thế hệ thứ hai đang tạo nên cơn sốt trong giới nhập khẩu xe Hàn khi về đến đâu hết đến đấy, với cái giá không hề rẻ, trên 22.000 USD. Giống như đàn anh Kia Forte, Morning mới có nhiều điểm hợp thị hiếu khách hàng Việt, dù vẫn nhiều tranh cãi đẹp hay không đẹp.
Lưới tản nhiệt kiểu mặt hổ, phong cách Kia theo đuổi trong vài năm gần đây, bị cho là hơi quá gò bó, khiến xe như bị dồn lại. Tuy nhiên, thân và đuôi được xử lý nhẹ nhàng, uyển chuyển. Một số khách hàng vẫn thích sự gọn gàng, đơn giản của Morning thế hệ thứ nhất. Điều đó càng đảm bảo xe cũ không bị "phủ định" và có thể tiếp tục được ưa chuộng.
Morning gây nhiều tranh cãi về thiết kế mới. Kia nới rộng khá nhiều về kích thước. Chiều dài cơ sở tăng từ 2.370 lên 2.385 mm, đảm bảo cho một nội thất lớn hơn. Dài tổng thể 3.595 mm, hơn bản cũ tới 60 mm. Chiều rộng 1.595 không đổi trong khi cao thêm 5 mm (lên 1.485 mm).
Không gian ca-bin kéo dài giúp Morning mới cho cảm giác thông thoáng và bổ trợ bằng cửa sổ trời. Trên các bản nhập về Việt Nam, ghế vẫn là loại điều chỉnh cơ nhưng không khó tìm được vị trí thích hợp cho tài xế. Vô-lăng 2 chấu thay cho loại 3 chấu. Tuy nhiên, tay nắm to bản, trong khi bán kính nhỏ đi nên tạo cảm hứng thể thao hơn.
Sử dụng bộ khởi động bằng nút bấm chung với các đàn anh nên chìa khóa Morning giống hệ Forte, Cerato, K5 hay Sportage. Nổ máy, tiếng động cơ lọt vào ca-bin rất ít. Không có gì phàn nàn về độ cách âm.
Động cơ vẫn giữ nguyên dung tích 1 lít I3 nhưng tích hợp công nghệ điều khiển van biến thiên Dual CVVT (cho cả van nạp và van xả). Công suất tăng từ 72 mã lực của bản 2010 lên 82 mã lực ở vòng tua 6.400 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại đạt 94 Nm ở vòng tua 3.500 vòng/phút. Tăng công suất giúp Morning tải trọng lượng 900 kg một cách nhẹ nhàng hơn.
Chân ga khá nhạy, một điểm hợp lý cho chiếc xe hạng nhỏ. Khẽ nhích ga, xe phản ứng nhanh hơn hẳn thế hệ cũ. Tuy nhiên, động cơ nhỏ nên xe chỉ có thể tăng tốc tốt đến 60-70 km/h. Muốn đạt trên 80 km/h tới gần 100 km/h, tài xế phải nhồi ga khá lâu.
Mức tiêu hao nhiên liệu trung bình theo công bố của Kia là 5,3 lít cho 100 km cho bản 1.0 số tự động 4 cấp.
Nội thất thiết kế gọn, sử dụng vật liệu giả gỗ để tăng tính sang trọng. Ấn tượng ở Morning mới là vô-lăng tròn, đều và chính xác hơn bản cũ. Bán kính nhỏ và trợ lực tốt hơn nên cảm giác xoay tay lái nhẹ nhàng ở tốc độ thấp và đầm ở tốc độ cao. Hệ thống treo cũng được Kia gia cố, cộng với hệ thống cân bằng điện tử ESP nên xe chắc chắn và khá ổn định khi đi tốc độ 80 km/h.
Sử dụng lốp kích thước 175/50 R15 của Hankook, tiếng ồn khi đi trên 60 km/h khá lớn, dù ở tốc độ thấp khá tốt. Ngoài ra, bộ còi của Morning mới khá nặng, bất tiện khi đi trên đường có nhiều tình huống không thể lường trước được như Việt Nam.
Trang thiết bị trên Morning vẫn đầy đủ thường thấy ở các xe Hàn Quốc như đèn pha tự động, đèn sương mù. Báo rẽ gắn trên gương chiếu hậu. Cửa sổ trời cho chiếc xe hạng nhỏ là điểm khá thú vị.
Nội thất hiện đại. Kia cố gắng tận dụng từng chút không gian nhưng vẫn giữ được nét cân đối. Cụm điều khiển trung tâm dạng treo, gắn các nút chỉnh điều hòa tự động một vùng, đầu CD và radio. Ghế bọc da, chỉnh cơ và có chức năng sấy. Khởi động bằng nút bấm, vô-lăng gật gù. Gương chiếu hậu chỉnh và gập điện. Vô-lăng tích hợp nút chỉnh âm lượng, kết nối bluetooth và một số xe còn cả chức năng sấy.
Giá tham khảo tại Thắng Lợi Auto vào khoảng 22.500 USD, đã bao gồm thuế GTGT.

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Quảng cáo mất tiền, cụ nhanh thật, em còn đang đọc giá xăng

Sky-walker

Xe hơi
Dáng xe xấu quá. Chắc bán khó , nên QC mạnh....

DV2004

Xe tăng
KIA Morning bán giá nầy thì cao thật.Nhưng với các Chị, Em thì vẫn là N01, doanh số chắc sẽ giám vì nhiều lực chon khác trong tầm tiền nếu mua xe cũ.
nhưng chắc mấy chốc sẽ lại chạy đầy đường thôi - nhất là với giá xăng như hiện nay bình xăng 35lits sẽ thấy đỡ xót khi đỏ xăng hơn.

kochit

Xe tải
Theo em thì Ngon, Bổ, nhưng không Rẻ.

daigia224

Xe hơi
bạn chủ thớt hay lập topic lấy từ các web báo không ghi rõ nguồn cung cấp là thê nào nhỉ!

bài viết này hình như trên Vnexpress , nhưng dù sao MN mới này nhìn cũng đỡ tù tù xe hơn bản cũ. E chạy thử rồi các cụ ợ vượt quá 60km vẫn hơi ù còn lại mọi cái nói chung đều ok. Nhất là với giá xăng như bây giờ hic

myob

Xe tăng
Em đã ngồi và chạy thử phiên bản này rồi, kết luận lại là hơn phiên bản Buổi sáng cũ, cảm giác thú vị hơn Yaris do xe nhỏ hơn yaris nên tiếng vang bên trong không nhiều như yaris, vỏ xe so sánh với yaris cũng same same. Nội thất và options nhiều hơn yarris và đáp ứng đủ nhu cầu của người dùng, có khi hơn, Chi tết nội thất thì Yarris không có cửa đứng cạnh.....so sánh về các mặt thì tổng kết lại là bác nào muốn mua xe này nên có 1 trong các điều kiện sau:
1. Sử dụng đi trong thành phố là chủ yếu
2. nhà đã có một chiếc xe lớn như dòng sedan trở lên. Mua thêm cái nữa cho cả vợ chồng cùng đi
3. Mua xe là để đi vì nhu cầu che mưa nắng,,,,không phải để sâu hàng
4. Sử dụng cho mục đích cá nhân bản thân là chính. (xe này rất cá tính...)
5. Mua xe này nam, nữ đều đi được...Nếu bác nào bảo xe này cho các cô các bà đi thì em xin nói là xe yaris 5 cửa còn có dáng mỹ nữ hơn xe này mà thấy các anh các bác đi ầm ầm, thậm chí có bác lái cầu đỏ chói....xe này nam tính nhất so sánh với các dòng cùng phân hạng.
.....
Giá xăng tăng, đường phố chật hẹp...xe này quá hợp lý để sử dụng trong nội đô, tuy nhiên Buổi sáng bây giờ không còn là Buổi sáng ngày trước nữa, em nó đã xang một cấp bậc mới vì giá của em nó cũng lên một cấp mới.
Em sẽ mua em này!!!!!

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
bạn chủ thớt hay lập topic lấy từ các web báo không ghi rõ nguồn cung cấp là thê nào nhỉ!
Vì bác ấy chính là ...tác giả cụ ợ :)

xe đời 2011 nhìn vẫn dẽ thương hơn đời 2012,nếu đc chọn mua thì em vẫn chọn con 2011 các bác à,giá rẻ hơn mà đầy đủ chẳng thiếu j.ngoài cái của sổ trời là sự khác biệt lớn nhất về ngoại thất.
Khác biệt & hơn nhiều chứ cụ, em cũng đang quan tâm nên có tìm hiểu "sâu" hơn cụ 1 tí. Em list dùm cụ nhé:

1./ Ngoại thất:
- Cao hơn ...5mm
- Dài hơn ...60mm
- Cửa sổ trời (Option)
(- Style thì tùy người rồi nên ko xét)
2./ Nội thất/tính năng:
- Smartkey (start/stop)
- VDC/ESP (Option)
- Bluetooth (Option)
- Xeon/Led/Auto (Option)
-
3./ Động cơ:
- Động cơ & hộp số mới -> hơn 10HP.

------> Nhiêu đó đủ để giải thích cho cái giá tăng 2.5k so với bản cũ. Việc cưới em nào thì vẫn là tùy nhu cầu & tài chính của mình thôi cụ ợ.

KienTrungTK21

Xe máy
Mắc qu1a các cụ ạ. Giá này hi vọng em 2010 sẽ giảm thêm 1 tí :D

newbright

Xe đạp
dân ta ưa mới -lạ- độc, bên em nhập morning 2012 số sàn còn bán đc mà :D

KMsxVang

Xe đạp
Các cụ nên chờ giá a Hải. E thấy xe nhỏ đèn nhỏ vưỡn hợp hơn. Nhìn cái con Glove đèn to đùng xe thì bé(e KM2012 thì đỡ hơn tí) nhưng nhìn như kiểu con cún phốc. Được cái op ngon. Nhìn quả đèn xenon với cái cửa sổ trời mà e thèm @-)

halele

Xe tải
Em thề là con này ngon hơn 2011 rất nhiều, từ độ ồn đến options....
Bởi vì em này nặng đoa hơn em 2011 tận mấy chục M VND. "Có món ngon nào giá rẻ không em ? Gạo trắng, rau tươi, cá bơi, tôm nhảy ..." (thơ Nguyễn Duy tặng vợ).
Nhưng đôi khi: ngon thì đắt và đắt chưa chắc đã ngon !$-)

tungbeo

Xe tăng
dáng xấu quá các bác nhỉ

tieucai113

Xe đạp
Hình như là thiết bị an toàn có 6 túi khí tất cả thì phải các bác ạ.

Loong Phoong

Xe điện
xe tầm này chỉ có lên chứ ít có giảm các bác nhẩy

longger

Đi bộ
theo mình nên đi morning SLX 2008 đến 2009,đời này chạy ổn định và cũng rất bền,quan trọng là tiết kệm xăng,mà giá chỉ có 17500$,rất được so với dòng xe bình dân

alice152

Xe tải
Thích morning quá mà chưa đủ xèng, các cụ nào chạy Getz thấy em này ăn xăng hơn em buổi sáng nhiều không ạ?