Kia Morning 2010 nên đi số nào" D hay 3

2home

Đi bộ
Em nghĩ là okie. Từ N vào 3 có nghĩa là mình chọn chế độ chỉ đi từ cấp số 1 đến 3 thôi. Từ 2 về D tức là đang đi ở chế độ chỉ số 1 và 2 thì chuyển sang chế độ đủ 4 số.
Em nghĩ là em khâm phục em luôn :))
Nhưng từ N vào thẳng 3 và từ 2 về thẳng N tớ thấy nó cứ nặng nặng hơn là qua D. Tớ đang nghĩ là phải thực hiện tuần tự (Từ N -> D -> 3; Từ 2 -> D ->3), pác nào đã thử cho thêm chút ý kiến với.

anchibui

Xe điện
Các số D3-1-2 dùng để lên dốc, vượt đường xấu... Nếu các cụ mới chạy thì ngoài số D ra mấy số kia không quan trọng. Còn em thấy những số còn lại quan trọng lắm.
VD: Cụ để D vượt 1 xe tải 70/km mất 5 giây, gạt về số 2 vượt trong 2 giây ... Lên dốc (Vườn quốc gia Ba vì, Tam Đảo, Cầu Vĩnh Tuy...) về 1-2-3 tùy độ dốc sẽ thấy dễ dàng và tốt cho hộp số vì để D sẽ số chuyển liên tục.
Lên dốc số nào thì xuống dốc số đó: Ví dụ: Lên dốc Tam Đảo về số 2, xuống cũng số 2 (cũng tùy thuộc vào tải trọng trên xe và độ dốc), nếu xuống mà các cụ để nấc D thì xe chạy phăm phăm => rà phanh nhiều => má phanh nóng => Cháy phanh => Toi đấy ... Nếu để số 1 hoặc 2, tỷ số truyền ra bánh xe sẽ nhỏ (qua 1 hệ thống trục khửu, bánh răng số ...) lúc đó hầu như không cần dùng phanh.
P/S: Trong kỹ thuật lên và xuống dốc cực kỳ hạn chế dùng phanh. Khi các cụ rà phanh => Hệ thống phanh cả 4 bánh được kích hoạt luôn và cùng hoạt động khi có động tác rà phanh (xe KM), phanh tay chỉ tác động 2 bánh sau. Khi đã cháy phanh, phanh tay không còn tác dụng.

thaygiao

Xe buýt
Tớ định thử vậy rồi (vì thấy ở Sách hướng dẫn có nói tới đoạn này) nhưng thấy hơi sợ vì nhỡ khi chưa chuyển số nó đã vọt rồi mình không khống chế nổi...

Mà hộp số con này khác hộp số Morning 2009: Thêm số 3 và Không có nút O/D đâu cả, không biết chức năng của nút O/D ở hộp số thẳng của Morning 2009 thực hiện thế nào nữa.
Khi đèn O/D off sáng thì xe chỉ chạy lên đến số 3, nên khi có số 3 thì ko có O/D