Kia moring bị rồ ga khi đang chạy

Tình hình là em mua lại con KM SLX 2009(AT). Gần đây chạy thỉnh thoảng đang đi bình thường thì bị giật 1 cái xong máy gầm to, vòng tua lên rất cao. Sau khi đó đi thì em có cảm giác như là đi số 1 của số sàn. đạp nhẹ ga thì xe nhấc bỗng lên, vòng tua cực cao. Nhưng lúc bị - lúc không bị, Các bác cho em hỏi bệnh trên là bệnh j, phương hướng khắc phục ntn, chi phí nữa. Cảm ơn!!

phutran120

Xe tải
đi bảo dưỡng lần nào chưa ?

Liuba

Xe buýt
At ko có bệnh òa ha như MT. Chắc chắn là do hệ thống cảm biến cấp thông số cho ECU để sang số bị bẩn, lỏng giắc cắm, đứt dây, hoặc hỏng. Mình ko biết nó gồm những cảm biến nào, các bác rành AT chỉ dẫn giúp bác chủ thớt.
Việc đơn giản dễ làm nhất bác nên làm trước là kiểm tra, vệ sinh cảm biến.

tranminh231976

Xe tăng
Tình hình là em mua lại con KM SLX 2009(AT). Gần đây chạy thỉnh thoảng đang đi bình thường thì bị giật 1 cái xong máy gầm to, vòng tua lên rất cao. Sau khi đó đi thì em có cảm giác như là đi số 1 của số sàn. đạp nhẹ ga thì xe nhấc bỗng lên, vòng tua cực cao. Nhưng lúc bị - lúc không bị, Các bác cho em hỏi bệnh trên là bệnh j, phương hướng khắc phục ntn, chi phí nữa. Cảm ơn!!
Cụ gần ghé qua em kiểm tra và lên phương án xử lý cho ạ !
11 Lắng Hạ hoặc 86 Nguyễn Khánh Toàn hoặc 25 Nguyễn Hoàng Tôn - gara CÔNG NGHỆ AUTO - 096 117 5885

At ko có bệnh òa ha như MT. Chắc chắn là do hệ thống cảm biến cấp thông số cho ECU để sang số bị bẩn, lỏng giắc cắm, đứt dây, hoặc hỏng. Mình ko biết nó gồm những cảm biến nào, các bác rành AT chỉ dẫn giúp bác chủ thớt.
Việc đơn giản dễ làm nhất bác nên làm trước là kiểm tra, vệ sinh cảm biến.
Vị trí cảm biến ở đâu hả bác, vệ sinh là lau chùi thôi ak. Bác cho em hỏi thêm là chi phí sửa chữa bệnh này có tốn kém ko

Liuba

Xe buýt
Bác chưa biết gì thì ra gara họ làm cho, tầm 1g là xong, công cán chắc cũng rẻ thôi bác ạ.

QAZ

Xe container
Kẹt con bù ga, tháo ra vệ sinh, không được thì thay mới.

Liuba

Xe buýt
Xe AT ko chịu sang số chuẩn, đâu liên quan gì bù ga như MT đâu bác?

QAZ

Xe container
Xe AT ko chịu sang số chuẩn, đâu liên quan gì bù ga như MT đâu bác?
Chắc chắn do bù ga, tôi đi Escape cũng từng bị, giờ đi Morning cũng đã bị. Cái này không phải vấn đề AT hay MT, là liên quan đến ... điều hòa ! Khi lốc điều hòa đóng thì cục bù ga mở thêm 1 tẹo để cân bằng lượng gió, nhưng vì bị kẹt nên không hồi lại được, dẫn đến òa ga hoặc lịm ga.

Bạn cứ vệ sinh cục bù ga đi, dùng xăng chải cho sạch, lau khô, chấm cho tí dầu để trơn tru là được. Cái này tự làm được không mất tiền, tội gì không thử ?

Mua mới thì khoảng 800k, khi thay nên tháo ắc quy để reset luôn.

Chỉnh sửa cuối:
cảm ơn các bác. Hôm trước em ra 1 gara thì báo lỗi hộp số, sửa mất tầm chục củ. Thế là em đánh sang gara khác, thay cảm biến j đó mất 1tr6. bệnh đã tịt, nhưng sang số không được ngọt như lúc đầu.

Liuba

Xe buýt
Gara đầu chắc chưa chẩn ra bệnh hoặc định thuốc bác. Gara sau chắc tìm ra lỗi ở cảm biến hộp số. Mình ko rành AT, nhưng đoán là có các cảm biến gắn ở hộp số, cảm biến tốc độ và cái báo vòng tua máy cấp thông số cho ECM để ra lệnh đi số. Chỉ cần trục trặc 1 trong các cái này sẽ dẫn đến đi số ko chuẩn. Trường hợp này bác gọi là "rồ ga", hay "òa ga" đều ko chuẩn, vì òa ga ở xe MT là ga rống lên khi cắt côn đi số, xe AT ko như vậy. Khi xe bác rống lên là do tốc độ máy đang cao, mà hộp số lại về số thấp, giống kiểu xe MT đi nhầm số 4 thành số 2 ý.

Gara đầu chắc chưa chẩn ra bệnh hoặc định thuốc bác. Gara sau chắc tìm ra lỗi ở cảm biến hộp số. Mình ko rành AT, nhưng đoán là có các cảm biến gắn ở hộp số, cảm biến tốc độ và cái báo vòng tua máy cấp thông số cho ECM để ra lệnh đi số. Chỉ cần trục trặc 1 trong các cái này sẽ dẫn đến đi số ko chuẩn. Trường hợp này bác gọi là "rồ ga", hay "òa ga" đều ko chuẩn, vì òa ga ở xe MT là ga rống lên khi cắt côn đi số, xe AT ko như vậy. Khi xe bác rống lên là do tốc độ máy đang cao, mà hộp số lại về số thấp, giống kiểu xe MT đi nhầm số 4 thành số 2 ý.
vag. Bệnh này là em mô tả thế thôi, chứ em cũng ko biết gọi chính xác là ntn. Theo mấy bác thợ ở gara là lỗi chuyển số. Dù sao cũng tks các bác đã quan tâm.

songhn

Xe đạp
hình như bị số có vấn đề rùi bác ơi