Kia Forte quên hạ phanh tay khi chạy có ảnh hưởng gì hả các cụ ơi?

minhb2

Xe máy
em 3km cũng không can chi mô hề !!!

_F4_

Xe tăng
Đọc top cụ em lại nhớ hồi mới lái xe!Nhảy lên xe Uaz của bãi lái...nghe ông chú em bảo : mờ khóa, đề nổ rùi dẫm côn vào số côn ra ga vào...em làm chả sai tí gì.Chạy được vài vòng thấy hơi khét khét!Em tưởng nắng nóng nên đường và mí thứ trong xe nó nóng quá khét,cứ chạy tiếp đến khi nó khét mù khói um cả cabin lên.Sợ quá mặt tái xanh như đít nhái táp vào lề gọi ông chú ra....Ông nhìn ông trừng mắt lên : TS mày mày định phá xe tao ah!Gõ đánh bộp cái vào đầu em :)):)):)) *** chú!Chú có bảo đâu mà cháu biết :)):)):)):))

hankumi

Đi bộ
nhớ lại ngày xưa mới lái con premacy cũng vài lần quên hạ phanh tay, cũng trả sao cả, đi thấy ì hơn hẳn thôi, mà em để như vậy đi cả vài km cơ, em nghĩ chắc do trong phố đi chậm chứ đi quốc lộ mà thế chắc khét mù rồi. Sau này đi lâu rồi thì em tập thói quen cứ dừng xe là về số kéo phanh tay, ngồi lên xe chuẩn bị đi là xem lại số má rồi sờ vào phanh tay xem em nó đang ở đâu, lên xe la sờ trước các bác nhé :71:

tran_thuat_lai

Xe lăn
không sao đâu. mình thay hết hệ thống phanh đi là ngon như mới cụ ạ ..hie hie

mcv30

Xe điện
Nếu mạnh tay quá có khi phải thay cả đĩa , trống phanh ấy chứ

RR1

Xe buýt
Ha ha, em cũng có lần bị. Chạy con Captiva, đi 30 m, thấy chú cùng công ty gọi điện, bảo anh ơi, xe của anh sao bánh lúc quay lúc không, :)):)):)). Hóa ra lù lù cái phanh tay chưa hạ. Thảo nào cứ nặng nặng :)):)):))

nthau8x

Xe tải
no ko bao tit tit j hả cụ, e đi con civic ko hạ phanh tay, đi 1 tí nó kêu tít tít là phát hiện ra ngay

luonghuuduong

Xe tải
Nếu đổ đèo thì cực kỳ nguy hiểm

Nếu cháy má phanh thì quá may, thông thường quên phanh tay, đi nâu có trường hợp nhiệt độ lên cao do ma sát má phanh gây lên,sẽ làm cháy phớt cụm dầu thủy lực, làm dầu phanh phun ra ngoài hết, núc này phanh chân hết tác dụng, không chủ động về phanh tay thì cực kỳ nguy hiểm

utc

Xe máy
Bữa ni vô đây mới thấy em cũng giống nhiều bác :P.

Hồi em mới có bằng lái cũng toàn bị quên phanh tay, lúc nhiều nhất cũng chạy được 1-2km. Chắc là do lúc mới lái lo tập trung vào đường, gương hậu nên không chú ý đến đèn báo phanh :77:.

Em lúc mới lên xe thì không bao giờ quên hạ phanh tay do lúc đi học đã thấm nhuần bài của thầy. Nhưng khi đang đi rồi dừng lại, kéo phanh tay lên, sau đó đi thì quên hạ phanh tay xuống hoặc hạ phanh tay không xuống hết (cái này mắc nhiều nhất nên chạy xe ko bị ì).

Bây giờ lái quen rồi thì nói chung là chữa được bệnh rồi các bác àh.

ken

Xe tải
Hồi trước em còn đi Mazda3 cũng mấy lần quên k hạ phanh tay, mà đi tương đối nhiều km, nhưng cũng k sao và cảm giá cũng không thấy xe bị ì hay chết máy già cả :^):^):^). Khi phát hiện ra và hạ phanh tay xuống thì thấy rất nhẹ có cảm giác như phanh tay đã tự nhả ra rồi :102::102::102:
Có cụ nào thạo về kỹ thuật xe giải thích giúp em về vụ này với.
hehee cụ may thế , mấy năm trước em quên hạ từ Mỹ Đình về Vạn Bảo là đã đúc đít 2 bác oto đỗ đèn đỏ rồi (b)

nguyenngoctoan

Xe hơi
tốn xăng tí, mòn má phanh tí, và một số tác hại khác, nói chung 30m thì ko đáng kể, bác để phanh tay đi 30km xem, biết ngay hỏng hại gì:)):)):)):)):)):)):))

alongcamepolly

Xe lăn
em cũng bị một quả rồi! xe đi thuê mà cứ chạy được 3-5m lại chết máy- hồi ấy mới tập lái nên không dám mớm ga khi đi số 1; Tưởng xe bị làm sao sợ xanh mặt!*-)*-)*-)

vitamint

Xe tăng
em bị 1 lần quên hạ rồi con camry phanh bình thường ko phải phanh đĩa vẫn đi ầm ầm mà
hơi chậm tý thôi
đi 1 lúc thì em cũng nhận ra nóng mông quá :21::21::21:
mà trên này nhiều bác vẫn bảo bác nào non ko biết đề pa thì cứ để phanh tay chạy cho lên cầu mà :)):)):)):)):)):)):)):)) hỏng phanh còn hơn phang vào thằng đằng sau à :)):)):)):)):)) pó tay thật

hoanglong7588

Xe đạp
hjhj e cung vài lần dính chưởng,nhưng may sao đi được vài mét la phát hiện ra nên ko sao.bây giờ e có thói puen ko thèm kéo em nó nữa,đỗ ở chỗ dốc it thì cắm số,nếu dốc quá mới kéo thôi:6::P

xinshoushanglu

Đi bộ
:'(:'(:'(:'(:'(:'(cứu em, hôm nay e mượn con KIA Morning mới tinh,đi gần 10km mà không hạ phanh tay.Đến nơi mới thấy có mùi khét.Có vấn đề gì không các bác?Em phải làm sao bây giờ?Vẫn còn chưa dám nói với khổ chủ:77::77::77:

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Chả sao đâu, cụ cứ (b) đi

Nhớ hồi đi thi lấy bằng, lái xe Jolie gắn chíp, em đề pa xong quên bố hạ phanh tay, cứ thế thực hiện bài thi ngon lành, nhưng đến đoạn tăng tốc thì.... :)), trừ 5 điểm :77:

Suýt tượt các cụ ah :))

cocsku

Xe cút kít
Em cũng một lần quên phanh tay, đi một đoạn thấy có tiếng bíp cảnh báo liên tục. Em lại cứ tưởng là cảnh báo hết xăng vì xe em lúc đó hết xăng thật. Đến lúc dừng đèn đỏ mới thấy máy lịm luôn thì biết là quên chưa nhả phanh tay.
Rút kinh nghiệm lần sau cứ nghe tiếng Bíp cảnh báo là dừng ngay xe lại kiểm tra, không chạy cố nữa.

xinshoushanglu

Đi bộ
:sEm cũng thấy đáng ra quên hạ phanh tay nó phải lịm máy đi chứ,đằng này em vẫn chạy ngon mỗi tội là thấy xe hơi nặng nặng tí thôi....Lần sau thì nhất quyết là không phạm lỗi này nữa. Cám ơn các bác!(l)

TrauSat

Xe tải
Hôm trước có anh bạn đi Ếch cũng quên nhả phanh tay, không biết đi bao lâu. Sau đó kéo phanh tay không còn ăn nữa, phải đi sửa chữa phanh sau mất hơn 3 củ :102:.

Có mấy tiểu tiết trước đây học được từ bác tài ở cơ quan, em bắt chước hoài thành thói quen:
- Trước khi xuống xe: về mo (P đối với AT), kéo phanh tay, tắt điều hòa, ktra & tắt đèn pha, tắt máy, xuống xe, gập gương (gương điện thì gập trước khi xuống xe)
- Khi lên xe để đi: ngó sau xe trước đã (xe có cảm biến lùi thì có thể không cần), xe cũ nên ngó qua cái gầm xem có cái gì là lạ rớt xuống nền không, lên xe, chỉnh (ghế, gương - đối với xe lạ), nổ máy, vào số, nhả phanh tay, ngó qua cái mặt đồng hồ, đi & rà thử phanh khi vừa xuất phát.