[Thảo luận] Kí sự tắc đường của cháu...

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Cháu là 9x, cháu đã có kinh nghiệm coi 4rum otofun được hơn 1 năm rùi ý ạ, còn nhỏ quá nên không dám ho he xông pha vào làm lái chính lái phụ, hì hì. Nhưng mà dạo này đi học về toàn vào giờ cao điểm, toàn tắc đường, thấy stress quá nên hôm nay cháu quyết tâm mua cái xe mới vào đây lái chứ để lâu bức xúc ko được giải tỏa thì cháu...ế chồng mất :D. Cháu không có xe nên không sợ bị các cô chú ném đã vỡ kính, chỉ sợ bị ném đá hỏng nhan sắc thôi ạ :5:.
Hà Nội ngày nào cũng tắc
. Cháu thấy Việt Nam mình lại hay ở chỗ có cái văn hóa “còi nào to hơn thì cho vượt”. Ở bên Sing, trong thành phố mà bấm còi là bị phạt, muốn vượt thì phải nháy đèn, nếu bấm còi thì sẽ bị coi là xúc phạm, là lời chửi mắng bằng còi với xe đi trước
. Thế mà nước mình ngay giữa thủ đô “ngàn năm văn hiến”, đất chật người đông, ô tô xe máy đầy đường, chẳng lấy đâu ra chỗ để nhường vậy mà cứ bấm còi inh ỏi
. Bấm còi xong lại ngoái cổ ra chửi người đi trước rằng có điếc không!?
Người ta không điếc, nhưng mà người ta mọc cánh bay lên để người sau vượt chắc? (cái này tự nhiên cháu thấy bức xúc thôi ạ, chứ hôm nào cháu tự đi xe ra đường thì cháu cũng bấm còi ác lắm ạ, thói quen ý mà => cháu cũng đang tự chỉ trích mình). Lại còn cái lệ xin đường. Đúng là ở nước mình mới có lệ giơ tay ra xin đường ý ạ, chắc tại trước đây chỉ có xe đạp, không có xi nhan nên phải giơ tay. Nhưng mà chẳng biết người ta là “xin đường hay là “cướp đường” nữa ạ. Xin thì phải từ từ, đằng này đi xe đạp lại vừa thò tay ra là rẽ luôn, thậm chí chẳng thò tay ra xin mà quẹo ngay trước đầu ô tô làm người lái giật mình phanh gấp, kéo theo hàng loạt sự cố phía sau
. Người nào không kịp xử lí thì đâm vào người kia, và lại “đẻ” thêm ra cái bệnh không muốn xin lỗi nhau mà chỉ sẵn sàng cãi nhau xem ai đúng ai sai. Dần dần ra đường thành “kinh nghiệm” chết người là khi không may bị đụng xe thì hãy “mau mồm chửi trước” để tránh bị bắt lỗi
. Cái này theo 9x bọn cháu vẫn nói thì là "hàng độc" ý ạ. Cháu thấy người Việt là những người khổ nhất thế giới và cũng có tài…tự làm khổ mình nhất thế giới
. dọc Chùa Bộc, Trường Chinh hay Ngã Tư Sở… cháu có đi lối nào để về nhà thì cũng chỉ thấy cả biển người đan dệt, nối nhau nhích từng milimet, hàng tiếng đồng hồ mới giải tỏa được. Chuyện này không mới nhưng mà vẫn lạ. Lạ về sức chịu đựng và lạ về những thứ khác. Hầu hết dân tình đều tự an ủi rằng khổ này đâu phải mình ta chịu. Cũng hôm qua lúc ở Chùa Bộc, cháu thấy người trong ngõ phóng ra đụng người ngang đường , rồi lại có tiếng chửi nhau rõ to át cả tiếng nhạc của cửa hàng ĐTDĐ: “Muốn chết hả!” – “Thế mày tưởng ông muốn chết hả” – “Đi như ăn cướp để sống hay chết đấy!” – “Mắt mù à???!!!”…
(kế ra bác ý chửi cũng hơi vô lý, đường giờ này muốn đi kiểu “ăn cướp” thì cũng đáng để mơ ước làm cướp lắm ạ).Có khi đâm xe không việc gì nhưng mà sau đó thì đánh nhau chs chết đến phải cấp cứu, để trả đũa và phân xử đúng sai :102:. Cháu nhận thấy người mình trong giao thông là có cái kiểu hung hăng, thích tự làm khó. Đơn giản, dễ xử thì không muốn lại muốn phức tạp hóa vấn đề. Rất khó hiểu ạ.
(nếu cháu có tiêu cực quá thì các cô chú góp ý giùm cháu ạ, tại mấy hôm nay cứ phải mất 2 tiếng cháu mới đi được từ trường về nhà, đói run người nên cháu bực lắm :46:

advrider

Xe máy
Nhà tôi ở BK giờ tan học các cậu mợ sinh viên đổ xô ra đường di loạn xạ. Đèn xanh Sinh Viên trí thức nhà ta cứ đi bộ ngang qua đường như đi trong giảng đương. Tôi thấy bức xúc lắm. Nhà dột từ nóc mà

BigC

Xe tăng
"lạ về sức chịu đựng..."

Rất là đúng! phải nói dân mình chịu đựng tốt thật, có lẽ do ngày xưa khổ quá nên bây giờ thế nào cũng chịu được chứ nếu như dân nước khác, có lẽ họ kiện mấy ông Giao thông vì không làm nổi đường cho dân đi ấy chứ. Làm tí (b) cho hạ hỏa nào. Mà bác/mợ cứ xưng "cháu" thì khó nói chuyện nhẩy :102:

datinh

Xe container
(b)(b)(b)
Vừa vốt ca dồi đới :21::21::21:
Bài nhộn phết !

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Nhà tôi ở BK giờ tan học các cậu mợ sinh viên đổ xô ra đường di loạn xạ. Đèn xanh Sinh Viên trí thức nhà ta cứ đi bộ ngang qua đường như đi trong giảng đương. Tôi thấy bức xúc lắm. Nhà dột từ nóc mà
Chuyện này là chuyện ngày nào cháu cũng nhìn thấy và phải vượt qua nó :'(

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
"lạ về sức chịu đựng..."

Rất là đúng! phải nói dân mình chịu đựng tốt thật, có lẽ do ngày xưa khổ quá nên bây giờ thế nào cũng chịu được chứ nếu như dân nước khác, có lẽ họ kiện mấy ông Giao thông vì không làm nổi đường cho dân đi ấy chứ. Làm tí (b) cho hạ hỏa nào. Mà bác/mợ cứ xưng "cháu" thì khó nói chuyện nhẩy :102:
Cháu xưng là "cháu" bởi vì cháu đúng là thân phận đàn cháu ý ạ, nói chuyện vơi cháu dễ lắm (l).
@ datinh: Cháu cảm ơn nhìu lắm ạ :6:

daihatsuvn

Xe điện
Thôi cháu ah , GT ở ta là vậy cháu chịu khó làm chủ tốc độ và đi đúng làn đường của mình nhá :6::6::6:
@ cháu có xờ inh ko đới :21:

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Thôi cháu ah , GT ở ta là vậy cháu chịu khó làm chủ tốc độ và đi đúng làn đường của mình nhá :6::6::6:
@ cháu có xờ inh ko đới :21:
Cháu cảm ơn rất nhìu ạ. Cháu thì không dam tự nhận xét mình có xờ inh không đâu ạ nhưng mà cháu rất tự tin, gọi là nhan sắc không "nghiêng nước nghiêng thùng" thôi :P

Xeyeu

Xe tải
(b) trà đá cho ... thư giãn đi cháu:69:
Bài này nhộn nhưng ... đúng các cụ nhỉ? Em từng nghe cháu bé hỏi : sao chú ấy lại vượt đèn đỏ, cô giáo con bảo đèn đỏ phải dừng lại cơ mà ???:77::77: Em không trả lời được, đành phải nói chắc chú ấy vội đi đón con :77:

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Bài này nhộn nhưng ... đúng các cụ nhỉ? Em từng nghe cháu bé hỏi : sao chú ấy lại vượt đèn đỏ, cô giáo con bảo đèn đỏ phải dừng lại cơ mà ???:77::77: Em không trả lời được, đành phải nói chắc chú ấy vội đi đón con :77:
May là chú rủ trà đá chứ cứ vodka thì cháu chịu, nữ nhi chân yếu tay mềm mà :). Trẻ con bi nhiều câu hỏi ngộ nghĩnh lắm ạ, mà hỏi câu nào cũng làm mình tắc tịt luôn tại vì đúng quá mà mình lại toàn làm trái thôi, hihi

Xecutkit2008

Xe điện
Không có việc gì thôi chứ như em cứ giờ mọi người ngồi mâm cơm thì em mới chạy xe về.:'(

mrkibeo

Xe buýt
Không có việc gì thôi chứ như em cứ giờ mọi người ngồi mâm cơm thì em mới chạy xe về.:'(
Cụ chăm chỉ quá..thế này thì cơ quan cụ thật là may mắn khi có cụ rồi...
@Toxic :E là 9x hen,chắc có bằng lái xe máy rùi chứ...Hông là bị phạt đấy...(b)(b)

Equus

Xe buýt
Cái này đúng quá. Nhóc 6t nhà em nó cũng hay hỏi như vậy:" Đèn đỏ phải dừng lại, Tại sao chú chở con đi học toàn vượt đèn đỏ? Con hỏi thì chú bảo là chú được ưu tiên???" "Thế bố dừng đèn đỏ sao người ta lại đi hết kìa? Toàn người hư hả bố???" Lúc đó chả nhẽ em phải bảo nó là mọi người được ưu tiên hết cả:102: Còn nhóc 2 tuổi thì cứ bi bô " Đèn đỏ rồi, phải dừng lại, đèn xanh mới được đi"....
Tóm lại là những câu hỏi như thế này là dạng thượng tầng kiến trúc mất rồi, ai dựng lại hộ em cái ý thức tham gia giao thông của toàn dân Việt mình cái :102::102::102:

Cháu cảm ơn rất nhìu ạ. Cháu thì không dam tự nhận xét mình có xờ inh không đâu ạ nhưng mà cháu rất tự tin, gọi là nhan sắc không "nghiêng nước nghiêng thùng" thôi :P
Bài viết rất nhộn, về nhan sắc thì cháu như vậy phải gọi là "Dù không nhan sắc tuyệt vời - Dáng kiều vẫn đủ sáng ngời thế gian" (l)
Tiếc là chưa đủ tuổi uống rượu, cháu sì pem lên trên 30 bài đi chú sẽ vodke lúc đó mới ngấm nhé :69:

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
@Toxic :E là 9x hen,chắc có bằng lái xe máy rùi chứ...Hông là bị phạt đấy...(b)(b)
Dạ cháu là dân 91, là sv năm nhất nhưng mà ngại chưa đi thi bằng lái :105:. Bi h ra đường nhìn thấy mấy bác "có trách nhiệm" là cứ phải thế này :6:(k)(l):65:

gameover1107

Xe tăng
ôi sac
cứ làm như mỗi sinh viên đi thế k bằng
sinh viên cũng đầy ng tràng An nổi tiếng thanh lịch đấy bác ợ
đánh giá kỉu j vậy
:77:

hp30s3704

Xe buýt
Truyện đường chật,tắc đường là sự đã rồi . Thế hệ
các bác các chú chỉ làm được bấy nhiêu thôi. Các cháu còn
trẻ chịu khó học hành. Hà Nội nói riêng Việt Nam nói chung
có hết tắc đường hay ko còn đang trông chờ vào thế hệ các cháu đấy...:41:

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bài viết của bác hay phết......(b)

vietnova89

Xe buýt
HN bây giờ là dân tứ xứ giang hồ tránh làm sao được em ơi
Ngày xưa người HN thấy có đám tang đi ngoài phố cũng tự động xuống xe ngả mũ thành kính với gia quyến
chứ bây giờ á....

tuananhbmw

Xe buýt
Cháu cứ băn khoăn mấy chuyện đấy làm gì,để chúa chỉ cách cho cháu nhé
1 là cháu nghỉ học,thế là khỏi phải lăn tăn chuyện tắc đường,cứ ngồi nhà mà spam cho vui
2 là nếu cháu chưa có người yêu thì để chú đưa đón nhá,cháu cứ ngồi trong xe lấy sách vở ra mà học,chả cần quan tâm đường xá làm gì cho mệt(l)(l)(l)