Kỉ niệm đẹp - Hà Giang mùa hoa tam giác mạch

Website
www.facebook.com
Dưới đây là hình ảnh hoa tam giác mạch do khách hàng mình gửi về chụp ở Lũng Táo - Hà Giang ngày 2/11/2013 nhé ( Lũng Cẩm Trên và chân cột cờ Lũng Cú đã hết nên chup tai Lũng Táo)

Tuần này 15/11 mình sẽ có mặt trên Hà Giang và update tiếp tình hình hoa vào ngày này !

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Dưới đây là hình ảnh hoa tam giác mạch chụp bằng Ipad ở Lũng Táo - Hà Giang ngày 2/11/2013 nhé ( Lũng Cẩm Trên và chân cột cờ Lũng Cú đã hết nên chup tai Lũng Táo)
Ảnh của chị Nguyệt làm tại đài truyền hình VN , khách hàng của mình.

Tuần này 15/11 mình sẽ có mặt trên Hà Giang và update tiếp tình hình hoa vào ngày này !

Đây là cánh đồng của vợ chồng cậu bạn người Mông tên Và ở Lũng Táo trên đường từ Lũng Táo đi Ma Lé. Cánh đồng này cách Ma Lé 4 Km. Em đoán chắc là nếu có vợ chồng chú Và thì sẽ thu đoàn cụ mỗi người 10k. Đây là cánh đồng thuộc dạng nhiều nhất năm nay.
Các cụ mợ lên đó có chụp ảnh thì cố gắng đừng làm hại đến ruộng của họ như chỗ ảnh cô bé đứng thấy bị giẫm nát nhiều. Đây là lý do chính mà bà con trên đó giờ ít trồng đi rất nhiều so với các năm.
Vợ chồng chú Và trồng gần 1Ha ấy chỉ đc nhà nước hỗ trợ 870 ngàn theo chương trình hỗ trợ ngừoi trồng TGM để thu hút du lịch. Vậy nên chắc chắn chú ấy sẽ lỗ to. Lần đầu em lên chơi với chú ấy thì ruộng rất đẹp chưa dấu chân người vì hoa mới bắt đầu nở. Lần 2 em lên cùng chú ấy ra ruộng chơi thì ruộng đã bị vô số vệt dẫm thành lối đi và cây gãy rất nhiều. Em hỏi thì chú ấy bảo cứ đi làm nương hoặc đi chợ vài ngày về là nó thành như này. Nhìn xót lắm.

Em mới hỏi chú ấy về hỗ trợ và nếu thu hoạch thì như nào. Tính ra thì cộng cả tiền nhà nước hỗ trợ, tiền bán hạt cũng lỗ tới hơn 10 triệu cho cánh đồng ấy. E bảo chú ấy là những ngày ko có việc gì thì ra ruộng(thứ 7, CN) trông ruộng, nhắc nhở khách du lịch để họ ko phá ruộng. Đoàn nào đông thì thu phí khoảng 50k đến 100k/ đoàn, còn nhóm vài người thì thu lấy 10k/người lấy tiền bù lỗ. Ko biết chú ấy có làm ko?

Chúng ta là khách du lịch, mùa này cũng vì hoa TGM mà lên đây. Vì vậy em nghĩ chúng ta cũng nên làm một khách du lịch văn minh để những cánh đồng TGM năm nào cũng trải dài trên những rẻo cao ấy chứ như mấy năm vừa rồi với sự bùng nổ của từ Phượt đến với mọi đối tượng thành mốt đã có rất nhiều hậu quả xảy ra và điển hình năm nay TGM ở HG rất ít là vậy.

Hôm 10/11 em vừa chạy lại cung này thìgg thấy ruộng của chú Và hoa đang nở đẹp. Hiện chỉ còn ruộng chú Và ở Lũng Táo và 1 nơi em mới phát hiện ra. Hầu như chưa thấy đoàn nào hay ai biết chỗ này.
Đó là một vạt khá rộng, hoa to và đẹp, đang nở rất rộ và chưa có dấu chân khách du lịch(mới có 1 nhóm hôm em gặp là em chỉ cho thôi). Có lẽ vì chưa có dấu chân khách du lịch nên nó mới còn đẹp như vậy. Đó là ở ngay trên gần đỉnh đèo MPL. Chạy từ ĐV lên đèo Mã Pí Lèng qua trạm dừng chân ở đỉnh đèo khoảng 300 mét nhìn lên bên phải phía trên sẽ gặp 1 bản nhỏ ngay rìa đường. Ruộng nằm trên bản này. Nếu đổ đèo từ trạm dừng chân xuống MV thì đổ đèo đc khoảng 150M nhìn về hướng đó sẽ thấy một vạt màu hồng trắng. Chỗ bản này có trạm biến áp bên trái đường làm điểm mốc.
Có cụ mợ nào còn lên thì nên lên 2 điểm này còn các điểm khác hầu như ko còn hoặc còn rải rác rất nhỏ và thưa. Nếu vào ruộng thì cố gắng quản lý đoàn tránh ảnh hưởng đến ruộng của bà con, giao lưu với họ và có thể mua ít bánh kẹo cho trẻ con ở đó. Nếu họ có xin tiền thì cũng ko nên tiếc 10k mỗi người cho họ gọi là hỗ trợ để họ bù đắp công sức nhé.

Đây là hình ảnh ruộng TGM ở đỉnh Mã Pí Lèng hôm 10/11 em chụp.

Ảnh em chụp bằng máy đt nên ko thể lột tả hết đc cái đẹp của cánh đồng này.

Tourcare

Xe tăng
Còn 1 ruộng ở Phố Là rất đẹp cụ Ngỗng ạ, đường vào hơi tệ cho xe 4b, 2b thì đi vô tư
Cũng đóng góp 10k/người
Anh đây cụ Ngỗng nhá

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Em cùng quan điểm với cụ Ngỗng, biết thưởng thức cái đẹp thì càng phải biết gìn giữ nó, em nhìn ảnh thấy vạt TGM bị giày xéo em xót xa lắm.
Có cụ nào đã thưởng thức hạt TGM chưa, kể cho em nghe với. Em định lên, mà công việc lu bù quá ko xắp xếp kịp.
Thanks.

Kenket

Xe điện
E cũng thấy nên đóng góp 10k/người để được ngắm hoa, cũng là ủng hộ bà con công chăm sóc.

Website
www.facebook.com
Thật ra những cây tam giác mạch rất yếu, động vào là hỏng ngay, nên em cũng luôn nhắc mg nên đi men theo đường viền đất thôi, không nên lao tận vào trong dẫm vào hoa, Bánh tam giác mạch có bán 10k/cái tại chợ Đồng Văn chủ nhật hàng tuần, ăn bánh sẽ có vị chua chua, thơm thơm, ai mà không quen sẽ thấy khá khó ăn !

kentdju

Xe điện

vnn1369

Xe tải
Hà giang vẫn luôn đẹp cụ nhỉ

future neo 6845

Xe hơi
E cũng vừa đi về tháng trước, Đất và người tuyệt vời

quangtayho

Xe container
Em với Gấu định cuối tuàn này đi kỷ niệm ngày cưới ở trên ấy đây. Chăc cũng có được vài cái ảnh hầu các cụ :)

Website
www.facebook.com
Website
www.facebook.com
Cụ có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. 2 vợ chiòng em đi theo tua cụ ạ
Cụ đi theo tour thì không lo rồi, hdv sẽ có trách nhiệm thông tin những gì thú vị cho vợ chồng cụ.
Nhưng cũng nên lưu ý: muốn "săn" hoa để chụp những bức ảnh kỷ niệm đẹp thì cụ nhắc hdv cho chụp ảnh tại cổng làng văn hóa Lũng Cẩm Trên, tại đó còn 1 thửa tam giác mạch đang nở đẹp, và có mấy ruộng cải vàng khá đẹp. Trên đường đi Lũng Cú: có rất nhiều hoa bạc hà đẹp hiện đã nở rộ, và đặc biệt không thể bỏ qua những ruộng hoa tam giác mạch tại Lũng Táo nhé rất là đẹp.
Lưu ý: ở trên Lũng Táo có rất nhiều ruộng, mỗi ruộng đều có người trông thu tiền, Cụ ngắm xem muốn chụp ở ruộng nào, rồi hỏi chủ ruộng đó là ai, chụp xong trực tiếp trả cho người đó, giá là 10k/ người

Dưới đây là hình ảnh em vừa chụp ngày 16/11:

[/CENTER]

quangtayho

Xe container
Cụ đi theo tour thì không lo rồi, hdv sẽ có trách nhiệm thông tin những gì thú vị cho vợ chồng cụ.
Nhưng cũng nên lưu ý: muốn "săn" hoa để chụp những bức ảnh kỷ niệm đẹp thì cụ nhắc hdv cho chụp ảnh tại cổng làng văn hóa Lũng Cẩm Trên, tại đó còn 1 thửa tam giác mạch đang nở đẹp, và có mấy ruộng cải vàng khá đẹp. Trên đường đi Lũng Cú: có rất nhiều hoa bạc hà đẹp hiện đã nở rộ, và đặc biệt không thể bỏ qua những ruộng hoa tam giác mạch tại Lũng Táo nhé rất là đẹp.
Lưu ý: ở trên Lũng Táo có rất nhiều ruộng, mỗi ruộng đều có người trông thu tiền, Cụ ngắm xem muốn chụp ở ruộng nào, rồi hỏi chủ ruộng đó là ai, chụp xong trực tiếp trả cho người đó, giá là 10k/ người
Thank nhưng thông tin chia sẻ của cụ. Còn ăn uống thì thế nào cụ. Em hay ăn vặt, tối đến nghỉ theo tua tì có chỗ mò đi ăn đêm không ạ ? Có chỗ nào ăn ngon để có thể "oánh lẻ" được không cụ :)

Tourcare

Xe tăng
Cụ mà lại đi theo tour thì cũng lạ nhề :D
Cụ đi như thế nào ngủ ở đâu mới biết mà tư vấn cụ chớ ;)
Cụ nên vào phó Bảng nữa thăm khu nhà cổ và vào phố Là có ruộng TGM rất đẹp, sợ tour thì vào đấy hơi khó vì đường xấu và không phải ai cũng biết chỗ ý mà vào :D
Thank nhưng thông tin chia sẻ của cụ. Còn ăn uống thì thế nào cụ. Em hay ăn vặt, tối đến nghỉ theo tua tì có chỗ mò đi ăn đêm không ạ ? Có chỗ nào ăn ngon để có thể "oánh lẻ" được không cụ :)

dmbt2

Xe máy
Website
www.monre.gov.vn
dẹp quá cụ ợ, cháu đã quần vùng này mấy lần rồi nhưng toàn không phải mùa hoa, muốn đi đúng mùa mà mấy năm nay dịp có hoa toàn bận không đi được, phải cố một chuyến cho nó thỏa chí!

Website
www.facebook.com
Thường đi theo tour, cụ sẽ có 1 đêm ngủ tại Đồng Văn, buổi tối cụ có thể thưởng thức món thắng cố tại khu phố cổ Đồng văn bên men rượu ngô ngọt lịm :) Giá 1 bát thắng cố tầm khoảng 20~30k, một bát to tầm 50~100k. Ngoài ra còn có cháo Ấu Tẩu , bác hỏi quán cháo Miên khá nổi tiếng, khi ăn uống no say có thể tráng miệng bằng món thắng dền ( ăn khá giống với bánh trôi tầu nhưng không có nhân và mỗi viên chỉ bé bằng đầu ngón tay , từ phố cổ đi ra rẽ bên tay trái khoảng 100m, sẽ thấy quán ở bên đường tay phải )

Website
www.facebook.com
Cụ đi ngày nào ạ, nếu ngày đó em ở trên HG thì em alo :)

quangtayho

Xe container
Nguyễn Đắc Hòa nói:
Cụ đi ngày nào ạ, nếu ngày đó em ở trên HG thì em alo :)
Em di từ thú 6 đến chủ nhật bác ạ. Số đt của em ở chữ ký ấy. Bác nt cho số của bác nhé. :)