[Funland] Kỉ luật giáo viên xin máy tính

Red Butler

Xe buýt
Em thấy vụ này cần xem xét thấu đáo hơn vì:
1. Nhà nước trả lương cô giáo không bao gồm máy tính để mang đến lớp giảng dạy.
2. Có hàng triệu giáo viên đã bỏ vài tháng lương của mình mua máy tính phục vụ việc giảng dạy mà việc này về bản chất là việc dạy học đầy cao cả, mà họ âm thầm chưa bao giờ kêu ca giống như kiểu đã là giáo viên thì không dc phép phàn nàn thiếu cơ sở vật chất
3. Thực tế ngành ngân hàng, bảo hiểm, bác sỹ, kể cả công nhân như EVN….đều được trang bị đồng phục và công cụ lao động thậm trí còn khấu hao 2 năm trang bị 1 lần
Nhìn rộng ra duy nhất ngành gd làm nhiều nhưng tiếng nói thì quá bé, kỉ luật thế này tất cả giáo viên nếu không vì học sinh họ sẽ không mang máy tính để phục vụ lớp học nữa vì đâu có trang bii cho họ… lãnh đạo và công đoàn ngành gd nên xem xét lại quyết định này

114hangbong

Xe cút kít
Trang bị cái máy tính mười mấy triệu nó khác với khẩu trang hay đồng phục chớ ..!
Không dùng máy tính thì tuỳ nhưng chắc giáo viên bây giờ không ai chép giáo án bằng tay để đối phó nữa đâu. Giờ dạy thì thế nào cũng được nhưng giờ diễn chấm thi danh hiệu nọ kia thì cũng hoành lắm, mượn lớp có máy chiếu còn được nữa là máy tính.

motthoidongbim

Xe điện
2. Có hàng triệu giáo viên đã bỏ vài tháng lương của mình mua máy tính phục vụ việc giảng dạy mà việc này về bản chất là việc dạy học đầy cao cả, mà họ âm thầm chưa bao giờ kêu ca giống như kiểu đã là giáo viên thì không dc phép phàn nàn thiếu cơ sở vật chất
3. Thực tế ngành ngân hàng, bảo hiểm, bác sỹ, kể cả công nhân như EVN….đều được trang bị đồng phục và công cụ lao động thậm trí còn khấu hao 2 năm trang bị 1 lần
Nhìn rộng ra duy nhất ngành gd làm nhiều nhưng tiếng nói thì quá bé, kỉ luật thế này tất cả giáo viên nếu không vì học sinh họ sẽ không mang máy tính để phục vụ lớp học nữa vì đâu có trang bii cho họ… lãnh đạo và công đoàn ngành gd nên xem xét lại quyết định này
Kk. Vang lại thành voka
Việc dùng máy tính không có gì cao cả đâu cụ. E cũng thắc mắc vs người nhà e đang làm gv, giảng viên. Đều câu trả lời : ko có mt, máy chiếu, míc, loa thì mình còn khổ hơn, phải nói và viết nhiều hơn.
Vậy ở đây là phục vụ chính gv, giảng viên trước đã. Còn hs, sv lợi ích gì không? Thì tính sau nhé.

toisorry

Xe hơi
Có topic việc này rồi, chẳng có gì bàn nữa

Hoàng Trang

Xe ngựa
Điện lực là ngành đặc thù phải trang bị đầy đủ bảo hộ lao động để đảm bảo an toàn trong quá trình làm việc. Ngân hàng, bảo hiểm, bác sĩ khối tư nhân - không tính. Còn ngân hàng, bảo hiểm, bác sĩ khối nhà nước mà cụ nói trang bị công cụ lao động cụ thể là những thứ gì?

piano

Xe điện
Thời đại đấu tố thật khủng khiếp. Xã hội còn hàng tỷ chuyện bất công hơn thế này nhiều, nhưng chủ đề giáo dục rất được ưa thích.
Giờ lại thêm chuyện này nữa.
Lớp học gần 50 người, trích quỹ 15 triệu cho cô chủ nhiệm và toàn bộ các cô giáo bộ môn trong suốt 1 năm học, cũng thành thứ để đem lên báo và đấu tố.
Riêng cô CN nhận 4 triệu, nghĩa là 50 học sinh cần góp mỗi em 80k/ năm, hay là 6.5k/ tháng...

Red Butler

Xe buýt
Kk. Vang lại thành voka
Việc dùng máy tính không có gì cao cả đâu cụ. E cũng thắc mắc vs người nhà e đang làm gv, giảng viên. Đều câu trả lời : ko có mt, máy chiếu, míc, loa thì mình còn khổ hơn, phải nói và viết nhiều hơn.
Vậy ở đây là phục vụ chính gv, giảng viên trước đã. Còn hs, sv lợi ích gì không? Thì tính sau nhé.
Cụ nên trả lời câu hỏi là việc dùng máy tính mục tiêu

cuối cùng là vì ai? Ngành NH, Bảo Hiểm, YTe …mua máy tính cho nhân viên hết thế ngược lại những công cụ này cuối cùng là vì ai hay vì bác sỹ, nhân viên bảo hiểm? Nhân viên evn. Chúng ta nên nhìn nhận bản chất vấn đề đối tượng phục vụ cuối cùng là ai

Conduongxedi

Đi bộ
Kk. Vang lại thành voka
Nhiều mợ cứ nhầm lẫn, có máy tính giải phóng việc cho thầy cô rất nhiều.

haunt86

Xe tăng
Máy tính là chuyện nhỏ mà đạo đức của giáo viên mới là vấn đề lớn. Nếu như cô giáo thực sự khó khăn thì em nghĩ phụ huynh chẳng tiếc gì đóng góp mua tặng cô cái máy

Red Butler

Xe buýt
Máy tính là chuyện nhỏ mà đạo đức của giáo viên mới là vấn đề lớn. Nếu như cô giáo thực sự khó khăn thì em nghĩ phụ huynh chẳng tiếc gì đóng góp mua tặng cô cái máy
Cụ nên nhìn rộng ra đạo đức của giáo viên là rất lớn đấy, cả nước ta đã bao giờ trang bị máy tính cho giáo viên chưa? Hàng chục năm nay họ vẫn dùng tài sản cá nhân để phục vụ đó thôi. Nay có duy nhất 1 trường hợp đi xin máy tính lên báo thì bị đập te tua

haunt86

Xe tăng
Cụ nên nhìn rộng ra đạo đức của giáo viên là rất lớn đấy, cả nước ta đã bao giờ trang bị máy tính cho giáo viên chưa? Hàng chục năm nay họ vẫn dùng tài sản cá nhân để phục vụ đó thôi. Nay có duy nhất 1 trường hợp đi xin máy tính lên báo thì bị đập te tua
Nó là công cụ phục vụ công việc, giúp mình đỡ vất vả hơn thì mình trang bị là bình thường. Mà cụ đã xem hết nội dung tin nhắn của giáo viên đó chưa hay mới chỉ đọc bài báo này ạ ? Em nói thật là cô giáo này kém, xử sự thiếu kỹ năng sống và có phần thách thức phụ huynh. Đó là lý do cộng đồng họ lên án. Và khi đã bị làm um lên thì kiểu gì cũng bị xử lý, dù nhẹ hay nặng. Còn em xin nói lại với cụ 1 lần nữa là việc phụ huynh mua máy tính để phục vụ trên lớp ở trường công ko hiếm

Red Butler

Xe buýt
Nó là công cụ phục vụ công việc, giúp mình đỡ vất vả hơn thì mình trang bị là bình thường. Mà cụ đã xem hết nội dung tin nhắn của giáo viên đó chưa hay mới chỉ đọc bài báo này ạ ? Em nói thật là cô giáo này kém, xử sự thiếu kỹ năng sống và có phần thách thức phụ huynh. Đó là lý do cộng đồng họ lên án. Và khi đã bị làm um lên thì kiểu gì cũng bị xử lý, dù nhẹ hay nặng. Còn em xin nói lại với cụ 1 lần nữa là việc phụ huynh mua máy tính để phục vụ trên lớp ở trường công ko hiếm
Cho hỏi hơi cá nhân xíu là Cụ có làm giáo viên hoặc làm gì trong ngành giáo dục không?

haunt86

Xe tăng
Cho hỏi hơi cá nhân xíu là Cụ có làm giáo viên hoặc làm gì trong ngành giáo dục không?
Cháu ko cụ ạ nhưng nhà cháu anh em làm giáo viên rất nhiều, từ mầm non, cấp 1,2 và 3 cụ ạ. Thôi em xin phép dừng comment vì quan điểm khác nhau thì ko nên mất nhiều thời gian ạ. Cảm ơn cụ đã reply ạ !

Ledung17

Xe tải
Con học từ lớp 1 đến lớn năm nào vào đầu năm học cũng đóng tiền các loại (máy chiếu, điều hoà ...) lớp nào cũng lắp, vậy năm nào cũng hỏng phải thay cả loạt máy mới à? Gv là 1 nghề, con mình thầy cô dạy thì mình tôn trọng, con của thầy cô ốm có bs khám chữa, con đg thầy cô đi có kĩ sư làm, toà nhà thầy cô ở có kĩ sư xây dựng, bỏ ngay tư tưởng hủ nho đi cho đất nước phát triển lành mạnh. Tôi đi làm để thuận lợi công việc tự mua laptop, éo ai cho đâu.

canhhoabatdiet

Xe container
Em thuộc thế hệ 8x, qua những vụ việc nhiều năm gần đây em có nhận định thế này:
(1) Đạo đức nghề nghiệp của giáo viên (1 bộ phận không nhỏ) cấp đi xuống.
(2) Cái tâm của giáo viên hiện nay (1 bộ phận không nhỏ) không còn được như xưa. Cái này là chắc chắn!
(3) Trình độ giáo viên hiện nay (1 bộ phận không nhỏ) thực sự non, kém (kể cả có dạy lâu năm). Cũng 1 phần vì chục năm đổ lại đây đầu vào ngành sư phạm quá thấp dễn đến đầu ra và chất lượng giáo viên quá yếu!

Chỉnh sửa cuối:

haunt86

Xe tăng
Em thuộc thế hệ 8x, qua những vụ việc nhiều năm gần đây em có nhận định thế này:
(1) Đạo đức nghề nghiệp của 1 bộ phận không nhỏ của giáo viên các cấp đi xuống.
(2) Cái tâm của giáo viên hiện (1 bộ phận không nhỏ) nay không còn được như xưa. Cái này là chắc chắn!
(3) Trình độ giáo viên hiện nay (1 bộ phận không nhỏ) thực sự non, kém (kể cả có dạy lâu năm). Cũng 1 phần vì chục năm đổ lại đây đầy vào ngành sư phạm quá thấp dễn đến đầu ra và chất lượng giáo viên quá yếu!
Em xin góp ý chút với mục 3 ạ :) . Đúng là có thời điểm mà đầu vào sư phạm cực thấp nên chất lượng giáo viên rất kém. Như con em họ của em cũng thi vào đợt đó mà vợ chồng em vẫn đùa nhau là nếu con phải học lớp nó dạy thì chắc phải xin sang lớp khác :D . Nhưng vài năm gần đây thi vào sp rất khó nhất là sư phạm Toán, Văn và TA cụ nhé :)

motthoidongbim

Xe điện
Cụ nên trả lời câu hỏi là việc dùng máy tính mục tiêu

cuối cùng là vì ai? Ngành NH, Bảo Hiểm, YTe …mua máy tính cho nhân viên hết thế ngược lại những công cụ này cuối cùng là vì ai hay vì bác sỹ, nhân viên bảo hiểm? Nhân viên evn. Chúng ta nên nhìn nhận bản chất vấn đề đối tượng phục vụ cuối cùng là ai
Mục tiêu là giải phóng sức lao động cho chính gv đấy. Cụ ko đọc cmt của em ạ. Vk e cũng gv đây. Lương dc 16tr/ tháng. Mua máy hết 14tr. E hỏi : sao nhà trườg ko cấp à? Ko có. Nếu ko có thì sao? Thì chả sao nhưng phải viết bảng nhiều, nói nhiều -> mệt hơn. Trc vk e làm cty thì dc cấp máy or tự đi mua về cty thanh toán.
Còn cụ bảo các ngành khác trang bị. Vì bắt buộc phải dùng. Việc sử dụng mt làm ra lợi nhuận cho cty thì cty đầu tư.
Thế cái đt của cụ. Dùng cho cv đấy. Cụ có được cty trang bị ko???

canhhoabatdiet

Xe container
Em xin góp ý chút với mục 3 ạ :) . Đúng là có thời điểm mà đầu vào sư phạm cực thấp nên chất lượng giáo viên rất kém. Như con em họ của em cũng thi vào đợt đó mà vợ chồng em vẫn đùa nhau là nếu con phải học lớp nó dạy thì chắc phải xin sang lớp khác :D . Nhưng vài năm gần đây thi vào sp rất khó nhất là sư phạm Toán, Văn và TA cụ nhé :)
Từ ngày không còn tổ chức thi đề riêng thay vào đó là lấy kết quả THPT Quốc gia để xét tuyển em thấy chất lượng sinh viên nhiều trường đại học đi xuống cụ ạ. Tất nhiên đây là nhận định của riêng em.

Phiêu.Du

Xe đạp
Sáng nay e đọc FB có bài chia sẻ về việc “giáo viên không nhận quà biếu dịp lễ” trong bài e thấy phần lớn bình luận của các phụ huynh rằng “vào các dịp lễ rất muốn tặng quà là hiện vật, tiền bạc cho giáo viên để thể hiện sự quan tâm về tinh thần và tránh nghiệm trong công việc giảng dạy của các thầy cô”.
Em nghĩ lại thì thấy chẳng đúng mà cũng chẳng sai. Nếu hầu hết phụ huynh đều làm như vậy thì sẽ hình thành một dạng kiểu như thói quen được nhận quà vào mỗi dịp lễ tết của các thầy cô vậy. Giả sử lớp có 35 em, mỗi dịp lễ thì 30 em có quà biếu còn 5 em gia đình khó khăn không có điều kiện để như các bạn thì chắc chắc sự quan tâm của giáo viên dành cho 5 em đó sẽ khác đi rất nhiều. Lại giống câu chuyện đi học thêm tại nhà thầy cô, các em sẽ luôn bị giao viên hay thậm chí là các bạn cùng lớp hắt hủi.
E nói là nói đến phần đông trong xã hội chứ không riêng gì một tập thể hay cá nhân đặc biệt nào. Luôn có những thầy cô thực sự tốt và trách nghiệm.

motthoidongbim

Xe điện
Bao giờ cho cái lứa ở mục 3 của cụ ý về vườn đây cụ? Giáo dục chỉ 1-2 thế hệ đào tạo ko ra gì làm tổn hại bao nhiêu thế hệ tiếp theo. Đấy mới là điều cần suy ngẫm và cực khó giải quyết.
Đã coi 1 nghề thì tâm tiếc gì tầm này. Gọi nhah là thợ dạy cho nhanh. Làm việc đúng chức năng, nhiệm vụ theo đúng hđlđ đã ký. Nhưng trong gd hay cqnn có mấy người “mất dạy”, mất việc để tạo cạnh tranh đâu. Vào rồi thì auto hđlđ dài hạn. Đen thì “mất dạy” thôi. Còn dạy kém thì cũng đến tuổi hưu mới về. Nên cái mục 3 mới khó xử lý.
Vừa rồi đứa cháu e định vào học sp mầm non. E bảo : cháu thực sự yêu trẻ hãy vào. Còn ko thì thôi đi. Ko ra trường đi làm coi trẻ như kẻ thù thì ko có việc, đi làm cũng mất việc or đi tò như bao vụ đấy. Thế là nó thôi.