Khuyến cáo thay dầu cho xe Fiesta

Piesta

Xe tải
Báo cáo là em vừa đi thay dầu magnatec 5w-30 xong, hãng bây giờ cũng đổi sang loại này hết rồi.xe em đổ hết bình 4 lít xem que thử dầu thì ở mức min, phải 4,1 mới đủ ạ, thợ lại phải đổ thêm 1 ít bên ngoài mới lên max, các bác chú ý nhé.

Lúc nâng xe, tháo chắn gầm em tranh thủ ngó thì thấy cũng bị thấm dầu. Thợ bảo ko sao, cứ theo dõi thêm??? Em cũng hơi hoảng, chụp cái ảnh up lên nhờ các bác tư vấn, như thế này đã phải thay gioăng chưa ạ?

Hạn BH của Fi là 2 năm có đúng ko ? xe em đến tháng 7 là 2 năm rồi, nếu có phải thay thì cũng làm sớm.

Xong dịch vụ còn tư vấn rửa máy bằng dầu và nước nhưng em nghe lời hamlong ko rửa vì sợ nhỡ bị sao thì tèo. Thợ và nv dv thì khăng khăng, cam đoan là rửa máy ko ảnh hưởng gì..em cũng muốn rửa do đã bị chuột vào, toàn mùi hôi. Các bác cho em ý kiến với nhé.

Em cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Báo cáo là em vừa đi thay dầu magnatec 5w-30 xong, hãng bây giờ cũng đổi sang loại này hết rồi.xe em đổ hết bình 4 lít xem que thử dầu thì ở mức min, phải 4,1 mới đủ ạ, thợ lại phải đổ thêm 1 ít bên ngoài mới lên max, các bác chú ý nhé.

Lúc nâng xe, tháo chắn gầm em tranh thủ ngó thì thấy cũng bị thấm dầu. Thợ bảo ko sao, cứ theo dõi thêm??? Em cũng hơi hoảng, chụp cái ảnh up lên nhờ các bác tư vấn, như thế này đã phải thay gioăng chưa ạ?

Hạn BH của Fi là 2 năm có đúng ko ? xe em đến tháng 7 là 2 năm rồi, nếu có phải thay thì cũng làm sớm.

Xong dịch vụ còn tư vấn rửa máy bằng dầu và nước nhưng em nghe lời hamlong ko rửa vì sợ nhỡ bị sao thì tèo. Thợ và nv dv thì khăng khăng, cam đoan là rửa máy ko ảnh hưởng gì..em cũng muốn rửa do đã bị chuột vào, toàn mùi hôi. Các bác cho em ý kiến với nhé.

Em cảm ơn!
Hạn BH hình như là 3 năm hoặc 3 vạn km tùy theo đk nào tới trước Thì phải. Phớt láp thế Kia cũng chỉ bị ẩm thôi lau khô đi theo dõi tiếp, chả phải thay vội. Rửa máy cũng chả sao đâu

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net

Em cảm ơn!
Hạn BH hình như là 3 năm hoặc 10 vạn km tùy theo đk nào tới trước Thì phải. Phớt láp thế Kia cũng chỉ bị ẩm thôi lau khô đi theo dõi tiếp, chả phải thay vội. Rửa máy cũng chả sao đâu

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Cái vụ phớt láp này Kụ cần phải đi rửa xe tại nơi có cầu rửa- sau đó yêu cầu thợ xịt thật sạch hết dầu mỡ, bụi bẩn bám tại đó đi. Sau 3- 6 tháng kiểm tra xem dầu có chảy ra tiếp ko? Nếu dầu tiếp tục chảy thì phải thay phớt, còn nếu khô thì ko sao, yên tâm mà đi.

nguabonbanh

Xe đạp
Xe em cũng bị thấm dầu hộp số hệt như xe bác. Lần đầu thợ phát hiện bảo theo dõi thêm, đến hôm vừa rồi bảo dưỡng thợ kiểm tra vẫn bị nên họ khuyên làm bảo hành thay phớt luôn. Không biết bác nào thay phớt chưa kết quả thế nào update em phát.

Em cảm ơn!

digger

Xe tăng
piesta nên nghe ý kiến cuả cụ HN, bảo hành là 3 năm hoặc 100k cơ. Cứ theo dõi 6 tháng cho đỡ hoang mang sờ tai.

Piesta

Xe tải
Em cũng nghe nói cả xe a Cakom, bác HN đều chưa thay, có mỗi bác Digger là đã mất...zin thôi :D hi vọng trường hợp của em ko sao :( . Tại em lắp chắn gầm nên lau và rửa gầm hơi khó, hôm thay dầu quên lại ko lau sạch để theo dõi.
Có một chi tiết nhỏ là chỗ em hay đỗ xe có một vết dầu nhỏ, trước kia thì em thấy, dạo này bị đổi chỗ khác và chả để ý đến nữa, chả biết có phải dầu nó chảy ra ko nữa. Em nghĩ trước sau gì chắc cũng phải thay thôi vì lỗi này là lỗi dây chuyền rồi. Chỉ lo ko biết là cứ để vậy mà đi thì có hại gì ko thôi.

Hôm đi thay dầu tranh thủ vào đại lý Test Drive em Focus mới, ngồi thoải mái, lái mềm mại, phê thật,...nhưng giá thì cũng phê luôn! thêm 400 nữa để lên đời thì quả thật là ko đáng. Đợi 1 2 năm nữa các bác chán Focus mới bán thì em mua lại vậy :))

digger

Xe tăng
Em cũng nghe nói cả xe a Cakom, bác HN đều chưa thay, có mỗi bác Digger là đã mất...zin thôi :D hi vọng trường hợp của em ko sao :( . Tại em lắp chắn gầm nên lau và rửa gầm hơi khó, hôm thay dầu quên lại ko lau sạch để theo dõi.
Có một chi tiết nhỏ là chỗ em hay đỗ xe có một vết dầu nhỏ, trước kia thì em thấy, dạo này bị đổi chỗ khác và chả để ý đến nữa, chả biết có phải dầu nó chảy ra ko nữa. Em nghĩ trước sau gì chắc cũng phải thay thôi vì lỗi này là lỗi dây chuyền rồi. Chỉ lo ko biết là cứ để vậy mà đi thì có hại gì ko thôi.

Hôm đi thay dầu tranh thủ vào đại lý Test Drive em Focus mới, ngồi thoải mái, lái mềm mại, phê thật,...nhưng giá thì cũng phê luôn! thêm 400 nữa để lên đời thì quả thật là ko đáng. Đợi 1 2 năm nữa các bác chán Focus mới bán thì em mua lại vậy :))
Ke ke, dầu chảy xuống nền chắc chả phải của hộp số đâu, vì chảy thành giọt thì chắc hộp số đi lâu rồi.
Piesta nên đưa ra cầu khẩn trương, lau sạch sẽ gầm đi (vì thay dầu ở Ford nó cũng đâu có lau cho mình đâu), rồi theo dõi xem sao. Lừng chừng mà qua 3 năm thì mỏi lắm :-s :-s :-s

Vụ New FF, nếu có điều kiện thì cứ trải nghiệm cũng được mà, máu thì làm đừng đau đáu=P~=P~=P~

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net

Hồi mới lấy xe mình cũng phát hiện mấy giọt dầu màu vàng trong ở sàn garage, chui xuống soi thì thấy ẩm gầm máy, tá hỏa mang ra hãng cẩu lên thì đồng chí TVKT của Ford bảo là dầu bảo dưỡng, mình cũng ngửi thử thì kg giống mùi dầu máy thật, sau đó lấy giấy ăn lau khô đi đến giờ 1.5 năm rồi vẫn khô cong. Piesta nên cẩu lên lau sạch rồi theo dõi tiếp, đừng vội thay sớm qua có khi lại phản tác dụng

Piesta

Xe tải
Nhất trí với a Digger, Cakom, bác HNmember,...em sẽ theo dõi thêm 1 thời gian nữa và báo cáo lại sau. Cảm ơn mọi người đã nhiệt tính góp ý ạ :D

hung9053

Xe hơi
em vừa vào hãng thay dầu ở mức 10.000k + lọc dầu, các đc nhân viên bảo là Hãng khuyến nghị dầu Castrol Magnatec Professional A5 5W-30. Dầu này đi 10,000km. Sau khi thay, xe đi rất êm, ban đầu cảm giác của em là happy :)

crazycoder

Xe tải
Nhất trí với a Digger, Cakom, bác HNmember,...em sẽ theo dõi thêm 1 thời gian nữa và báo cáo lại sau. Cảm ơn mọi người đã nhiệt tính góp ý ạ :D
Hộp số FFiS nhà mình thì khô nhưng hôm nay vừa bị 2 nhát hoảng quá. Đi lên sân bay Nội Bài đón ông bạn NN về Metropole thì xe chết máy 2 lần giữa đường. Tắt khoá đề lại thì okie. Sau đó thì thêm một lần ga kêu ầm ĩ mà xe ko chạy. Xe thì mới bảo dưỡng 10K km xong. Mình hỏi cụ Gúc qua qua thì hình như lỗi này nổi tiếng với cái hộp số mới của FFi. Máy tính nó bị toán thong manh quá thì phải. Các cụ có mắc lỗi này ko? Có cách khắc phục nào ko? Mai em định mang ra trạm xem chứ để Gấu lái mà gặp trường hợp này thì nguy hiểm quá.

Piesta

Xe tải
Em report tiếp sau 2 tuần theo dõi.
Sau 1 tuần bảo dưỡng 1 vạn ở Ford TL em mò sang Ford HN thử kiểm tra, nv kỹ thuật BH bên đó cũng có bảo em thử theo dõi thêm 1 thời gian xem có bị cả gioăng hộp số ko ( hiện tại xe em chỉ bị chảy ở gioăng trục láp chứ hộp số thì vẫn ngon lành ) và có giúp em lau qua chỗ trục láp để chụp ảnh đánh dấu. Ngay sau đấy 1 tuần em đi rửa xe và thò vào chụp thử thì đã thấy kết quả như dưới ảnh:

Trước - Sau

Chắc 100% là phải đi thay rồi nhưng xin thêm ý kiến các bác là nên BH cái bệnh ở đâu thì tốt hơn ? do em mua xe bên Ford TL nên từ đầu tới giờ toàn làm bên đấy, Ford HN thì ngay gần nhà và tiện đi lại. Thêm nữa, lúc thay gioăng xong có phải bổ xung dầu hộp số ko? nếu có thì chỉ đổ thêm hay tháo ra rồi phải thay mới lại hoàn toàn ạ ?
Bác nào có kinh nghiệm về thay cái này mách giúp em nhé! Em cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
E thấy Kụ phải rửa thật sạch dầu đi mới chính xác, chứ nhìn như thế này rất khó xác định (vì ko xịt sạch thì dầu chỉ cần dính vào trục láp đó khi nhiệt độ cao loang ra cũng khó biết là mới hay cũ?).
Còn thay ở đâu thấy dễ chịu thì thay thôi. Chắc chắn thợ phải kiểm tra và bổ xung dầu (nếu cần); nó có quy trình đầy đủ, Kụ cứ yên tâm. Xe của E là do khi rửa xe E xịt gầm rất sạch hết cả vết dầu nên bây giờ nó khô rồi. Trước nó cũng loang loang ko kém mấy xe của Kụ.

Piesta

Xe tải
E thấy Kụ phải rửa thật sạch dầu đi mới chính xác, chứ nhìn như thế này rất khó xác định (vì ko xịt sạch thì dầu chỉ cần dính vào trục láp đó khi nhiệt độ cao loang ra cũng khó biết là mới hay cũ?).
Còn thay ở đâu thấy dễ chịu thì thay thôi. Chắc chắn thợ phải kiểm tra và bổ xung dầu (nếu cần); nó có quy trình đầy đủ, Kụ cứ yên tâm. Xe của E là do khi rửa xe E xịt gầm rất sạch hết cả vết dầu nên bây giờ nó khô rồi. Trước nó cũng loang loang ko kém mấy xe của Kụ.
Dạ em theo dõi là ở ngay cái cổ trục ý ạ, bác thử nhìn kỹ mà xem. Kể cả vết loang nó cũng khác, phía dưới cái chắn gầm nó còn có mấy vết loang đậm nữa. Mới có một tuần mà nó đã ra nhiều thế rồi thì ko hiểu để lâu nữa thì nó thế nào :(

HNmember

Xe tăng
Tốt nhất là Kụ xin làm bảo hành đi. Vụ này của Kụ nó ở ngoài da nên ko xót ruột lắm đâu à. E nghĩ chắc ko phải mở hộp số đâu. Chúc Kụ may mắn.

digger

Xe tăng
Chắc 100% là phải đi thay rồi nhưng xin thêm ý kiến các bác là nên BH cái bệnh ở đâu thì tốt hơn ? do em mua xe bên Ford TL nên từ đầu tới giờ toàn làm bên đấy, Ford HN thì ngay gần nhà và tiện đi lại. Thêm nữa, lúc thay gioăng xong có phải bổ xung dầu hộp số ko? nếu có thì chỉ đổ thêm hay tháo ra rồi phải thay mới lại hoàn toàn ạ ?
Bác nào có kinh nghiệm về thay cái này mách giúp em nhé! Em cảm ơn!
Vụ này thì chắc là Piesta phải mang đi bảo hành rồi.
Hy vọng là thấm dầu ra trục láp nó đơn giản hơn thấm ra hộp số :-w :-w :-w.
Thấy mấy cụ trên này post ảnh thì trong hóa đơn thanh toán (bảo hành) đều có thêm 1 mục là "dầu hộp số".
Do vậy chắc là thay mới dầu hộp số nằm trong list bảo hành rồi.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Xe a Đức thay xong tơi giờ có thấm lại nũa kg?

digger

Xe tăng
Xe a Đức thay xong tơi giờ có thấm lại nũa kg?
Ngày mới mua còn hay chui xuống gầm ngó
Khoảng 1 năm trở lại đây không để ý mấy, cũng ko kiểm tra lại.
Để tối về anh chui xuống gầm ngó cái xem sao :-w :-w :-w

Piesta

Xe tải
Sáng nay em ra ford HN định thay vì thấy dv bảo thay chỉ mất hơn 1 tiếng nhưng đông quá nên hẹn sang chiều, em bận nên lại hoãn đến cuối tuần mới đi thay đc. Định ra ford TL nhưng thấy thủ tục lằng nhằng, ko có sẵn gioăng trong kho. Có gì em sẽ report tiếp ạ.