[Funland] Khuôn đất 17m x 5m em xây nhà như này được không các cụ.

vietpq75hanes

Xe container
Góp ý trân tình với cụ chủ, nếu là mình, mình sẽ làm thế này:
- Nhà bác có chiều sâu, tầng 1 nên để chỗ để xe, 01 phòng ngủ, cầu thang bộ và cầu thang máy, tầng 2 chia 01 ngủ, 01 phòng khách, tầng 3 chia 2 ngủ. Vì tầng 2 và 3 hay 4,5 cũng vậy vì bác còn phải chừa diện tích cho cầu thang máy và cầu thang bộ, nên đưa bếp lên tầng trên cùng. Phía sau nên để khoảng lưu không tầm 1-1.5m (nếu là mình mình sẽ để tầm 1.2m), lắp vòi nước, bóng điện chiếu sáng (mục đích sau này có làm gì thì mang ra đó làm: đơn giản như mổ cá, mổ gà.....đỡ mùi trong nhà, và khi chừa khoảng không gian này thì cục nóng ở phòng phía sau có không gian mà treo, và rất tiện cho việc bảo dưỡng, sửa chữa hay thay thế), mặt trước cũng nên chừa tầm 2-3m (theo chiều sâu của đất, nếu là mình mình sẽ để tầm 2.5m) mục đích để làm sân để xe máy..... cũng là tạo không gian thoáng cho nhà, chiều sâu nhà bác 17m, sau khi trừ trước, trừ sau bác còn chiều sâu là 14.3m, xây nhà quá đẹp. Phần mái, bác đổ bê tông rồi, lát gạch đỏ rồi, vẫn nên làm mái tôn để chống thấm, vì với khí hậu miền Bắc rất khắc nghiệt, đang nóng hầm hập, mưa lạnh đột ngột bê tông co dãn, rất hay gây nứt => thấm, mà cách chống thấm nhanh nhất là làm mái tôn, vừa chống nóng, vừa chống thấm, và làm mái tôn nên để phần mái này cao, che được luôn cả bể nước trên nóc nhà (vì bể nước này có 01 công tắc để đóng, mở máy bơm), nếu được trong mái che thì công tắc này sẽ bền hơn, và tránh được hiện tượng rò điện, có nhiều nhà ko để ý công tắc này, phần đỉnh có có ốp nhựa che, theo năm tháng ốp nhựa che này mục, trời mưa mái lại ko che bộ phận này, hở điện rất nguy hiểm, riêng nhà em, cái công tắc tự động này E kiểm tra 2 tháng/ 1 lần, khi kiểm tra luôn nhớ nhắt nguồn điện cấp lên công tắc này, nhớ làm máng inox (làm bằng inox để những chỗ nối bị đọng nước ko bị gỉ), gom nước lại.

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
mấu của cụ đang làm cầu thang chữ U, cụ cho em hỏi nếu em làm cầu thang chữ L thì 1 cạnh em để 2.5m, cạnh kia 3m, lên trần cao khoảng 4m, thì có bị dốc quá, hay thoải quá không nhỉ.
cụ lại đi sâu vào chi tiết quá rồi, việc đó khi làm phương án mặt bằng bên kts sẽ tư vấn cho cụ,
nhưng cơ bản thế này:
1 bậc thang thông thường cao tầm 15-17cm, rộng khoảng 25-27cm là ok.
từ đó, nếu nhà cụ tầng 1 cao 4m thì phải có 400/(15-17) = 23 đến 26 bậc thang.
thông thường số bậc lấy theo phong thủy là số lẻ,
nếu lấy 25 bậc thì tổng chiều dài các vế thang bộ (2 hoặc 3 vế) là : 25 bậc x (25-27)cm= 6.2m-6.7m.
chiều dài này chưa tính chiếu nghỉ, chỉ tính bậc thang thôi nhé.
gửi cụ tham khảo bản vẽ mb thang bộ em vừa làm ở quê, tầng 1 cao 3,8m, làm 23 bậc, rộng 25cm, bề ngang là 1,1m , đi khá thoải mái nhé.

Sydao

Xe tải
cụ lại đi sâu vào chi tiết quá rồi, việc đó khi làm phương án mặt bằng bên kts sẽ tư vấn cho cụ,
nhưng cơ bản thế này:
1 bậc thang thông thường cao tầm 15-17cm, rộng khoảng 25-27cm là ok.
từ đó, nếu nhà cụ tầng 1 cao 4m thì phải có 400/(15-17) = 23 đến 26 bậc thang.
thông thường số bậc lấy theo phong thủy là số lẻ,
nếu lấy 25 bậc thì tổng chiều dài các vế thang bộ (2 hoặc 3 vế) là : 25 bậc x (25-27)cm= 6.2m-6.7m.
chiều dài này chưa tính chiếu nghỉ, chỉ tính bậc thang thôi nhé.
gửi cụ tham khảo bản vẽ mb thang bộ em vừa làm ở quê, tầng 1 cao 3,8m, làm 23 bậc, rộng 25cm, bề ngang là 1,1m , đi khá thoải mái nhé.
View attachment 6884806
Cảm ơn cụ nhé, thông tin của cụ hữu ích quá

Sydao

Xe tải
Chiều cao 3,3m với 17 hoặc 19 bậc thang thôi. Cụ thuê cadman nó quẩy cho cụ nhà cao 4m, em chịu :))
:D quê em đa phần mọi người thích làm tầng 1 cao chút cho thoáng, nhà cũ bố mẹ em xây còn cao tận 4.5m cơ, cái quạt trần hỏng mà cao quá ko lên sửa dc em bỏ luôn dùng quạt bàn.
Ông anh họ em mới làm thì cao 3.8m, phòng khách 25 mét vuông.

Sydao

Xe tải
Cụ nên thuê người có chuyên môn, công năng cơ bản cụ vẽ ko hợp lý, bếp ra bàn ăn xa, phòng ngủ bị kẹp giữa bếp và wc, cầu thang đang đi ngược chiều và để giữa nhà làm bí không gian ... e làm nghề XD nhưng làm nhà của e và khách hàng e vẫn bảo họ phải thuê thiết kế ko nên tự vẽ hay nhờ vẽ.
Em tham khảo 1 số mẫu trên mạng cầu thang sát tường phòng khách, như vậy bề rộng phòng khách của em còn khoảng hơn 3m, em lo là hơi bị hẹp.
Cụ ngắm giúp em có vị trí nào để cầu thang hợp lý hơn ko ạ.

Alexandre Ciskob

Xe điện
:D quê em đa phần mọi người thích làm tầng 1 cao chút cho thoáng, nhà cũ bố mẹ em xây còn cao tận 4.5m cơ, cái quạt trần hỏng mà cao quá ko lên sửa dc em bỏ luôn dùng quạt bàn.
Đấy là nhà 1 tầng kiểu nông thôn cũ thôi cụ ạ, nếu nhà 2 -3 tầng thì không nên, vì sau này đi lại từ T1-T2-T3 rất mệt.
Nhà bố mẹ em cũng khuôn 5.3x18m, T1 cao 3.9m, được mỗi cái mùa hè mát, nhưng các cụ giờ có tuổi, đi lên đi xuống cái 3.9m này mệt lắm.
Cụ thử hình dung đi lên T4 phơi quần áo mà xem, trừ khi lắp thang máy :D

vietpq75hanes

Xe container
Kính thưa các cụ,
Đợt tới em định làm lại nhà ở ngoại thành Hà Nội.
Khuôn đất nhà em 17m x 5m mặt tiền.
Qua em ngồi tự nghĩ bố trí căn nhà, các cụ xem giúp em xem có chỗ nào chưa hợp lý không nhé.
Thêm nữa phần mái tầng 3 các cụ nào làm rồi cho em hỏi nếu làm bắn tôn lạnh hoặc làm mái thái chi phí có chênh lệch nhiều không ạ.
Cảm ơn các cụ. View attachment 6875780
Theo bản vẽ này, cụ định để ban công, nhưng với cá nhân mình thì ko nên để ban công hết cả mặt tiền nhà, nên để 1 ban công nhỏ làm sao vừa đủ 1 cục nóng điều hòa (cục nóng này dành cho căn phòng phía trước, vừa đẹp che đi cục nóng, vừa dễ cho việc bảo dưỡng, sửa chữa sau này), để ban công to, thật ra ít khi sử dụng, mà sau nó bẩn bụi lại phải quét dọn suốt.

Link OKKO

Xe hơi
Thiết kế cũng như chữa bệnh, tuỳ vào thực địa, hướng gió, khả năng kinh tế cũng như nhu cầu công năng của cụ thì người thiết kế mới đưa ra những giải pháp phù hợp với cụ. Cụ không nên ép cũng như tự bốc thuốc cho mình như này, hãy trả tiền và để nhà thiết kế biến ngôi nhà của cụ thành tổ ấm phù hợp. Chúc cụ có một ngôi nhà như ý :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay 2022 rồi cuộc sống hiện đại rồi cụ ah. Cụ biết tại sao các loại tấm vật liệu vật tư nó chỉ dài 2,44m ko? Vì nó vừa đủ cho chiều cao phổ thông của trần nhà theo tiêu chuẩn tây lông đó cụ.
Từ vài năm nay e luôn tư vấn khách hạn chế chiều cao vì rất nhiều lý do. Các chung cư hiện nay chiều cao thông thuỷ đến trần thạch cao cũng chỉ 2,5-2,6m.
Nhà đất mà nặng tư duy như nhà cụ, em tư vấn 3,3m là chiều cao sàn-sàn. Thông thuỷ còn 2,8-2,9m là vừa đẹp. Chiều khách lắm lắm thì có thể nhân nhượng cao 3,5m nếu nhà mặt tiền trên 6m vượt nhịp lớn.
Trường hợp biệt thự, không gian sang trọng, đầu tư trên 10tr/m2 + nội thất xịn châu âu thì khu sofa phòng khách sẽ làm thông 2 tầng, đèn chùm thả từ trần tầng 2 xuống tức khu vực sang trọng đó cao 5-6m.

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
nhà mặt tiền 5m , thông thủy trần nên làm 2,9-3m là tối đa thôi, cao quá tốn tiền điuề hòa và cũng k cân đối, nhìn cảm giác không gian sẽ bị hẹp đi.

Sydao

Xe tải
Năm nay 2022 rồi cuộc sống hiện đại rồi cụ ah. Cụ biết tại sao các loại tấm vật liệu vật tư nó chỉ dài 2,44m ko? Vì nó vừa đủ cho chiều cao phổ thông của trần nhà theo tiêu chuẩn tây lông đó cụ.
Từ vài năm nay e luôn tư vấn khách hạn chế chiều cao vì rất nhiều lý do. Các chung cư hiện nay chiều cao thông thuỷ đến trần thạch cao cũng chỉ 2,5-2,6m.
Nhà đất mà nặng tư duy như nhà cụ, em tư vấn 3,3m là chiều cao sàn-sàn. Thông thuỷ còn 2,8-2,9m là vừa đẹp. Chiều khách lắm lắm thì có thể nhân nhượng cao 3,5m nếu nhà mặt tiền trên 6m vượt nhịp lớn.
Trường hợp biệt thự, không gian sang trọng, đầu tư trên 10tr/m2 + nội thất xịn châu âu thì khu sofa phòng khách sẽ làm thông 2 tầng, đèn chùm thả từ trần tầng 2 xuống tức khu vực sang trọng đó cao 5-6m.
cảm ơn cụ, em cũng xác định chỉ làm trần 3m5 đến 3m8 thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhà cao ko hẳn thoáng, mà thoáng hay ko do cửa như nào (các cửa có thông nhau hay ko :D )
Em chỉ tiếc là ko có mảnh như cụ chủ, bất chấp xung quanh quây kín còn đúng 1 mặt tiền, em để khoảnh sân nhỏ (hay đúng hơn non bộ cây cối nho nhỏ xinh xinh) giữa nhà hehe

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn cụ, em cũng xác định chỉ làm trần 3m5 đến 3m8 thôi.
Xuống 3,3m tầng 1, 3,1m các tầng trên, nhà xây kiến trúc hiện đại kiểu âu mỹ là ổn. Vừa đỡ tốn kém vừa đẹp mà lại văn minh.

Tien68

Xe tải
Nghề ai đấy ăn, cụ chủ cứ gọi thiết kế vào việc của họ là nghĩ ra ý tưởng hài lòng cụ mà.