[Funland] Khủng: Vingroup sản xuất smartphone

deeplearning

Xe tăng
Em nghĩ samsung nó thích hđh mở, gần gũi chứ nó thừa sức làm cụ ạ
Anh SS vẫn đang cố gắng làm, mấy dự án làm OS vẫn vất vưởng. Sức anh ấy thì thừa (tiền) còn làm được vẫn chỉ là chuyện của thì tương lai. Nói về OS cho mobile thì SS chưa là gì so với Microsoft và Nokia. Thế mà 2 anh kia xách dép chạy hoặc đột tử vì Android với iOS.

deeplearning

Xe tăng
Thằng Apple có sản xuất con chip hay linh kiện điện thoại nào không cụ ơi?
Nó chả sản xuất thương mại mấy cái đó nhưng toàn bộ design mấy con chip là nó làm. Prototype nó cũng làm luôn để tối ưu. Sau đó nó pass cho đối tác làm massive product.

Anh Vova đang nhiều tiền, ủng hộ anh ấy làm. Biết đâu em kiếm được cái job ngon về VN sống với các cụ một thời gian.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nó chả sản xuất thương mại mấy cái đó nhưng toàn bộ design mấy con chip là nó làm. Prototype nó cũng làm luôn để tối ưu. Sau đó nó pass cho đối tác làm massive product.
Em biết mà cụ. Nhưng thấy cụ springsea bảo cứ sản xuất linh kiện với chip cụ ấy mới phục nên em lên tiếng lấy lại công bằng cho anh Steve Job và đồng bọn :D

Sent from my SM-G950F using Tapatalk

kvboto

Xe container
Vậy là tốt mà cụ. Hàn quốc cũng đi lên bắt đầu từ mấy tập đoàn Huyundai, Samsung, LG, GS... mà.
Ủng hộ sản xuất ra sản phẩm,SẢN XUẤT đàng hoàng, không có công nghệ, kỹ thuật thì sản xuất bắt đầu từ nhỏ, thô sơ, những thứ cần thiết cho cuộc sống sinh hoạt hàng ngày, trải qua thời gian tích tụ dần rồi đi lên từ thô sơ đến hiện đại và làm chủ.

Chứ kiểu, tay không, sau 1 buổi sáng ngủ dậy hô Sản xuất ra sản phẩm công nghệ cao chót vót thế giới, rồi thực tế sản phẩm thì ruột 99,5% là nhập từ Trung quốc,===> tức là chỉ tiêu thụ cho hàng Trung quốc, tiêu thụ cho nhà máy SX ở trung quốc 1 cách thụ động và là dâng thị trường cho hàng Trung Quốc thì đừng mị dân đao to búa lớn đánh lừa người tiêu dùng,...

drone

Xe buýt
Viettel không thiếu tiền. Họ chỉ chưa đủ tầm thôi ;)

Tổ chức được nhân sự cho mảng này hơi khó nhỉ. Viettel làm bao nhiêu năm, có kinh nghiệm tích lũy nhưng không thành công lắm. Em mạnh dạn dự đoán Viettel chuyển giao (bán) bộ phận nghiên cứu và sản xuất smartphone cho anh Vượng để thoát khỏi cơ chế quản lý nhà nước đối với mảng này. (Ví dụ Viettel muốn trả lương 2000 đô thôi thì người đó phải cỡ Trưởng nhóm dự án, trưởng nhóm sáng tạo, thiết kế..., trong khi, nếu theo thị trường thì vị trí đó phải cỡ 10.000 đô chẳng hạn.)
Không phải tự nhiên mà a Vượng lại nhảy vào từ con số 0 đâu.

One-77

Xe cút kít
Ủng hộ sản xuất ra sản phẩm,SẢN XUẤT đàng hoàng, không có công nghệ, kỹ thuật thì sản xuất bắt đầu từ nhỏ, thô sơ, những thứ cần thiết cho cuộc sống sinh hoạt hàng ngày, trải qua thời gian tích tụ dần rồi đi lên từ thô sơ đến hiện đại và làm chủ.

Chứ kiểu hô Sản xuất ra nhưng ruột 99,5% là nhập từ Trung quốc,===> tức là chỉ tiêu thụ cho hàng Trung quốc, dâng thị trường cho hàng Trung Quốc thì đừng mị dân đao to búa lớn đánh lừa người tiêu dùng,...
À, cái đó thì cụ cứ đợi nó ra rồi mình bình phẩm, mổ xẻ vẫn kịp mà. Chứ nó chưa ra, mình chưa sờ tận tay, day tận mặt thì cũng chưa nên phản ứng kiểu tiêu cực chứ. Cụ đồng ý với em không nào?

blackskin

Xe tải
Việc gì phải làm cho nó khổ, sang bên hàng xóm đặt hàng rồi dán mác vào là xong.

kvboto

Xe container
À, cái đó thì cụ cứ đợi nó ra rồi mình bình phẩm, mổ xẻ vẫn kịp mà. Chứ nó chưa ra, mình chưa sờ tận tay, day tận mặt thì cũng chưa nên phản ứng kiểu tiêu cực chứ. Cụ đồng ý với em không nào?
Em tiêu cực chỗ nào cụ ơi ?

deeplearning

Xe tăng
Em biết mà cụ. Nhưng thấy cụ springsea bảo cứ sản xuất linh kiện với chip cụ ấy mới phục nên em lên tiếng lấy lại công bằng cho anh Steve Job và đồng bọn :D

Sent from my SM-G950F using Tapatalk
Ăn nhau là thiết kế chip chứ manufacture chip thì không khó và phần này cũng ít lợi nhuận nếu đơn đặt hàng không lớn. Mà nhân lực thiết kế SoC cho mobile thì cũng hơi tinh tuý rồi đấy, để xem anh Vova trả được bao nhiêu. Theo em dưới 100k$/năm thì khỏi đàm.

drone

Xe buýt
Em thì không có nhu cầu giao diện tiếng Việt.
Giao diện tiếng Việt trên máy tính thấy dại dại :))

Em thấy anh V chuẩn hóa Android về giao diện tiếng Việt theo ý tưởng của mình rồi lắp ráp điện thoại thôi thì bước đầu cũng là cực thành công rồi, chứ việc gì phải nhảy ngay vào tham gia sản xuất linh kiện vội. Đến cty Q boom ầm ầm lên với công nghệ với phần mềm mà chỉnh sửa bản Android có ra gì dek đâu.

vieta

Xe tải
Lấy vợ V, gái V robot 4.0 nữa ợ

ui, cái lày e kịch liệt ủng hộ ạ, kính mong a V nhanh chóng nghiên cứu rúp ạ, e xin chân thành đội ơn và hàng ngày cầu nguyện để a xớm nghe thấy và nhanh cho ra hàng ợ!

DidiLe

Xe container
Thôi. Ở bên đó bôn ba ăn cơm tây đi ạh. Về Việt Nam cạnh tranh với vàng vẩu bần nông làm gì.

Anh Vova đang nhiều tiền, ủng hộ anh ấy làm. Biết đâu em kiếm được cái job ngon về VN sống với các cụ một thời gian.

dexom

Xe Cứu Trợ
Sớm muộn gì cũng có ngày này.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com

coolpix8700

Xe ngựa
Đồng ý cũng phải trên thực lực!
Nói đến lập trình thì thằng MS nó là trùm của các loại chùm, nhưng vào phone thì nó cũng chưa đủ số người dùng để giúp nó hoàn thiện mấy thứ đồ của nó cho lĩnh vực này.
Tại sao Apple nó là "giỏi" thế,
Nhưng giỏi như nó thì trước khi sản phẩm chính thức tung ra, cũng phải có cả chục ngàn testers giúp nó, rồi sau đó còn update vá lỗi liên tục dựa trên phản hồi của cả trăm triệu người sử dụng!
Nhưng làm phone vẫn dễ hơn làm ô tô cả vạn lần.
Với ô tô, nhiều testers trả giá bằng sinh mạng của họ!