[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Dream Thai

Xe điện
Các cụ mợ cao thủ exel cho em hỏi nhờ (my.eb , Yeuaibaygio .....)
Em có 1 tập hợp cơ số file exel - là thông số xuất ra sau khi test thiết bị - đầu mục giống nhau, chỉ khác các thông số.
Giờ có cách nào mà lập được 01 file exel tổng hợp, có thể tự động cập nhật các thông số từ các file exel rời trên không ạ?
Cụ/Mợ gửi mẫu e làm cho

Có 2 cách:
1. Dùng các hàm của excel
2. Viết các câu lệnh VB theo kiểu macro mà excel hỗ trợ

theo e cách 2 khả thi hơn, e tạm hình dung như nhau:
1. Có các dòng cụ/mợ chỉ cần nhập tên+đường dẫn file riêng lẻ, hoặc chỉ cần nhập folder chứa các file excel riêng lẻ, lấy cho những lần test nào, khoảng thời gian cần lấy ... hiểu nôm na đó là 1 dạng configuration hàm macro
2. Các thông số đó cụ mợ tổng hợp kiểu gi: cộng dồn, tính trung bình, hay chỉ đơn thuần liệt kê thông số đi kèm thời gian test?
3. Ham macro có thể tự chạy khi cụ/mở mở file, hoặc có 1 button, cụ/mợ chỉ cần click vào nó thì chạy hàm macro

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em có 1 tập hợp cơ số file exel - là thông số xuất ra sau khi test thiết bị - đầu mục giống nhau, chỉ khác các thông số.
Giờ có cách nào mà lập được 01 file exel tổng hợp, có thể tự động cập nhật các thông số từ các file exel rời trên không ạ?
Nếu các cột giống nhau, Mợ dùng Get data

Tham khảo cách này xem đc k

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Cụ open 1 file muốn combine all và save thành file mới,sau đó mở file có sheet muốn tập hợp, nhấn chuột phải vào sheet, chọn move and copy, chọn file mở ban đầu. Với điều kiện copy toàn bộ sheet của file và thông số không có formula.

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Nếu các cột giống nhau, Mợ dùng Get data

Tham khảo cách này xem đc k
Cột giống nhau, số liệu khác thì làm cách của em trước, tập hợp các sheets vào 1 file, sau đó làm theo cách của cụ nhưng chọn get from workbook với điều kiện số liệu không dùng formula.

phuongan

Xe điện
Cụ/Mợ gửi mẫu e làm cho

Có 2 cách:
1. Dùng các hàm của excel
2. Viết các câu lệnh VB theo kiểu macro mà excel hỗ trợ

theo e cách 2 khả thi hơn, e tạm hình dung như nhau:
1. Có các dòng cụ/mợ chỉ cần nhập tên+đường dẫn file riêng lẻ, hoặc chỉ cần nhập folder chứa các file excel riêng lẻ, lấy cho những lần test nào, khoảng thời gian cần lấy ... hiểu nôm na đó là 1 dạng configuration hàm macro
2. Các thông số đó cụ mợ tổng hợp kiểu gi: cộng dồn, tính trung bình, hay chỉ đơn thuần liệt kê thông số đi kèm thời gian test?
3. Ham macro có thể tự chạy khi cụ/mở mở file, hoặc có 1 button, cụ/mợ chỉ cần click vào nó thì chạy hàm macro
Em định thư riêng tư tí mà cụ chặn mọi nẻo đường rồi, PM em với cụ ơi :)

jazzzzz

Xe lăn
Cột giống nhau, số liệu khác thì làm cách của em trước, tập hợp các sheets vào 1 file, sau đó làm theo cách của cụ nhưng chọn get from workbook với điều kiện số liệu không dùng formula.
Get data không cần cụ ah, miễn là cột giống nhau, bao nhiêu sheet cũng đc, số liệu sao cũng đc.
Làm cách này các file cũng vẫn cập nhật dữ liệu bình thường, file mới kia để tổng hợp, khi có dữ liệu mới nó tự động update.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhdream

Xe hơi
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Mình cũng đang trong trạng thái này. Ở cái tuổi lưng chừng U50 thấy chông chênh, mặc dù nhiều lúc cũng tự động vien "Nhìn lên ko bằng ai, nhìn xuống cũng khá nhiều người chưa bằng mình". Nhưng cảm giác bất an đôi lúc cứ hiện lên. Hay có phải do lo lắng quá nhiều, do cuộc sống ngày càng phúc tạp, hay có qua nhiều mong cầu ....
Mục 3: Khác cụ vì các cụ 2 bên đều không còn. Giờ hay phải về quê lo việc thay các cụ cũng hơi mệt

Smile1102

Xe container
Mình cũng đang trong trạng thái này. Ở cái tuổi lưng chừng U50 thấy chông chênh, mặc dù nhiều lúc cũng tự động vien "Nhìn lên ko bằng ai, nhìn xuống cũng khá nhiều người chưa bằng mình". Nhưng cảm giác bất an đôi lúc cứ hiện lên. Hay có phải do lo lắng quá nhiều, do cuộc sống ngày càng phúc tạp, hay có qua nhiều mong cầu ....
Mục 3: Khác cụ vì các cụ 2 bên đều không còn. Giờ hay phải về quê lo việc thay các cụ cũng hơi mệt
Em nghĩ thôi mình chịu khó nhìn xuống để thấy mình vẫn còn hạnh phúc chán cụ ạ.
Con ng hiện đại càng ngày càng stress nhiều hơn vì nhu cầu ngày càng tăng.

phuongan

Xe điện
Get data không cần cụ ah, miễn là cột giống nhau, bao nhiêu sheet cũng đc, số liệu sao cũng đc.
Cám ơn cụ, em hiểu cách này rồi.
Em muốn hỏi thêm là, mỗi lần test thì em có tầm 100 file kết quả (máy trả dạng exel).
Vậy mỗi lần cần tổng hợp, em lại phải Get data ạ? Có cách nào lập công thức tự động cho folder mà khi thay các sheet mới (cùng định dạng) nó tự get data vào file em đã làm không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em muốn hỏi thêm là, mỗi lần test thì em có tầm 100 file kết quả (máy trả dạng exel).
Vậy mỗi lần cần tổng hợp, em lại phải Get data ạ? Có cách nào lập công thức tự động cho foder mà khi thay các sheet mới (cùng định dạng) nó tự get data vào file em đã làm không cụ?
Get data from folder, sau khi update dữ liệu mới, trên file tổng hợp mợ bấm refresh all là đc.
Mình chưa thử với 100 file nên không rõ giới hạn dòng/cột của excel có đủ k.

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Vậy mỗi lần cần tổng hợp, em lại phải Get data ạ? Có cách nào lập công thức tự động cho foder mà khi thay các sheet mới (cùng định dạng) nó tự get data vào file em đã làm không cụ?
Máy theo dõi soil lateral movements hả mợ ? Đưa dữ liệu vào excel để ra biểu đồ theo dõi nền đất yếu trong công trình ?

phuongan

Xe điện
Get data from folder, sau khi update dữ liệu mới, trên file tổng hợp mợ bấm refresh all là đc.
Mình chưa thử với 100 file nên không rõ giới hạn dòng/cột của excel có đủ k.
Em cám ơn ạ ❤

Máy theo dõi soil lateral movements hả mợ ? Đưa dữ liệu vào excel để ra biểu đồ theo dõi nền đất yếu trong công trình ?
Dạ không ạ, máy đo lưu lượng. Sau khi thử nghiệm qua hệ thống, thì máy trả ra kết quả Report dạng file exel.
Mấy bạn bộ phận đó trước đây toàn nhập tay vào file word để làm báo cáo phê duyệt. Em tự dưng bị giao nhiệm vụ chuyển sang exel và lập công thức sao cho nó tự động cập nhật :((:((:((

Dream Thai

Xe điện
Em nghĩ thôi mình chịu khó nhìn xuống để thấy mình vẫn còn hạnh phúc chán cụ ạ.
Con ng hiện đại càng ngày càng stress nhiều hơn vì nhu cầu ngày càng tăng.
Cần có giai đoạn quá độ về nhận thức, khi qua được sẽ an nhiên tự tại cccm ạ

Gio e chỉ ngao du thiên hạ, đọc sách thánh hiền và tập thể thao thôi :)

Nói vui vây thôi, chứ đôi khi suy nghĩ là lại mất ngủ đấy, như mấy hnay là cứ 2h tỉnh dậy ko ngủ dc, e lại cần vai hôm mới quay về trang thái bthuong là đi ngu 10h, dậy lúc 5h :(