[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

vesparider

Xe hơi
em thì định vào chuyên Văn nhưng ông già tẩn cho 1 trận bắt thi tự nhiên. Thế nên đủ điểm vào chuyên chứ chả giải gì. Em học chuyên Văn chắc giải quốc gia. Sau này văn chương để thi thoảng làm thơ, viết báo hay dịch sách chơi

Thực ra sau này em mới biết muốn đc giải thì phải học đúng bài cơ.
Em học Toán cũng khá phết, nhưng lúc thi thì kiểu tay ko bắt giặc, chả ôn luyện gì cứ thế đi thi nên ko ăn thua.
Thầy dạy Lý em trc khi thi mượn đc một đống báo với sách về cho bọn em nghiên cứu thế nên em thi đc giải đó cụ.

Smile1102

Xe container
Hiccc, thôi em xin. Con em là gái làng nhàng thôi. Muốn làm công việc tốt tốt tý, loanh quanh HN thôi, tóm lại việc nhàn lương cao :))
Nếu muốn học hỏi đc nhiều, học hành xuất sắc, TA giỏi, tư duy tốt thì làm tư vấn cũng đc cụ ạ. Môi trường tư vấn sẽ giúp bọn trẻ học đc rất nhiều.
Ngon thì thi vào McKinsey/BCG, còn ko thì Big4 cũng dc.

sinichit52

Xe container
Bọn em gặp nhiều bố mẹ có tiền, giàu có, vị trí xã hội tốt nhờ bọn em để cho con đang học trường ĐH quốc tế ở Việt Nam để định hướng nghề nghiệp cho các bạn ấy vì các bạn bị mất phương hướng. Những gia đình như thế họ rất biết giá trị bọn em cho đi. Thế nhưng sinh viên em gặp ở trong các trường Đh đa phần chúng nó ít quan tâm. Đi chỉ vì điểm chuyên cần.
Thật ra em nghĩ do nhận thức của các cháu. Vì hoạt động này nằm trong chương trình ngoài khóa chứ không đưa vào tín chỉ. Nên châu nào thấy cần thì sẽ đến. Mà thường những cháu cần là những cháu giỏi sẵn, được trang bị đầy đủ nó sẽ tiến xa và nhanh hơn nữa. Em mong cụ đừng tắt lửa, bởi biết đâu trong số SV đến nghe sẽ có người startup , hay thành công trong sự nghiệp nhờ những viên gạch đầu tiên đó ạ

vesparider

Xe hơi
Em cũng tìm đủ cách để truyền thông đến sinh viên. Mà nản thật đấy. Giai đoạn này em tạm nghỉ, còn tương lai chắc sẽ làm cái gì đấy khác cho xã hội. Tính em thích làm việc cho xã hội quen rồi.
Thật ra em nghĩ do nhận thức của các cháu. Vì hoạt động này nằm trong chương trình ngoài khóa chứ không đưa vào tín chỉ. Nên châu nào thấy cần thì sẽ đến. Mà thường những cháu cần là những cháu giỏi sẵn, được trang bị đầy đủ nó sẽ tiến xa và nhanh hơn nữa. Em mong cụ đừng tắt lửa, bởi biết đâu trong số SV đến nghe sẽ có người startup , hay thành công trong sự nghiệp nhờ những viên gạch đầu tiên đó ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu muốn học hỏi đc nhiều, học hành xuất sắc, TA giỏi, tư duy tốt thì làm tư vấn cũng đc cụ ạ. Môi trường tư vấn sẽ giúp bọn trẻ học đc rất nhiều.
Ngon thì thi vào McKinsey/BCG, còn ko thì Big4 cũng dc.
McKinsey chắc lương cao lắm mợ nhỉ, nhưng khoai và khó vào lắm. Đội này trước em đã từng được ngồi nghe mấy buổi lúc làm tái cấu trúc Tập đoàn CNXD Việt Nam với giá 5tr $ đấy :((

TorienT

Xe container
Em cũng tìm đủ cách để truyền thông đến sinh viên. Mà nản thật đấy. Giai đoạn này em tạm nghỉ, còn tương lai chắc sẽ làm cái gì đấy khác cho xã hội. Tính em thích làm việc cho xã hội quen rồi.
Em cũng thích dạy trẻ con nhưng mà em lười nên không làm như cụ được. Cụ cứ thư thả rồi tìm cái gì hay hay làm giúp bọn trẻ cụ ạ.

vesparider

Xe hơi

Có topic sưu tầm tranh, em sang nhòm lại cái phòng vẽ của em. Năm rồi bận quá chả có thời gian vẽ. Em mong sắp tới em có thời gian vẽ lại. Trung niên khủng hoảng quá.

TorienT

Xe container
Thực ra em nghĩ cũng không cần giỏi. Chỉ cần chủ động học tập, có khả năng tự học và có tí tư duy phản biện rồi gặp các cụ như cụ vesparider dẫn dắt là ổn lắm rồi.

vesparider

Xe hơi
Thực ra em nghĩ cũng không cần giỏi. Chỉ cần chủ động học tập, có khả năng tự học và có tí tư duy phản biện rồi gặp các cụ như cụ vesparider dẫn dắt là ổn lắm rồi.
Em cũng đi kết nối các cháu với lại các bên để tạo cơ hội chứ em ko có tài cán gì. Nói đến Baker McKenzi mấy tháng trước em có họp với họ. Họ muốn bọn em làm đối tác cho một dự án của họ để đào tạo về nghề IT cho thanh niên, họ đào tạo rồi sẽ lo cả đầu ra. Mà lúc ấy em phải từ chối vì quá bận.

sinichit52

Xe container
Những cái cụ nêu nếu tụi nhỏ đủ tố chất ấy sẽ auto giỏi. Còn tụi giỏi học gạo sẽ không có đủ tố chất ấy đâu.

Smile1102

Xe container
McKinsey chắc lương cao lắm mợ nhỉ, nhưng khoai và khó vào lắm. Đội này trước em đã từng được ngồi nghe mấy buổi lúc làm tái cấu trúc Tập đoàn CNXD Việt Nam với giá 5tr $ đấy :((
Vâng đội này lương cao, ở Metropole :D
Mỗi tội làm vất, nhưng tuổi trẻ thì đáng. Có điều thấy bảo thi khoai vãi luôn.
Em thì toàn vào đc cty to theo kiểu đi tắt đón đầu, có ô có dù nên ko phải thi bao giờ 😂😂😂

KLam

Xe hơi
Em thì toàn vào đc cty to theo kiểu đi tắt đón đầu, có ô có dù nên ko phải thi bao giờ 😂😂😂
Em có đứa em làm BCG mợ ạ, học trường xịn ở Anh về, lương cao nhưng toàn bị vợ mắng vì ko thấy mặt mũi đâu, hoặc lúc thấy mặt thì bơ phờ rồi :D
Mà em ko tin là mợ dốt tiếng anh đâu nhé

Yeuaibaygio

Xe container
Cá nhân em mặc dù không giỏi tiếng Anh (à là kém đi) nhưng em vẫn có niềm tin vững chắc là bất cứ ai kiên trì học tiếng Anh 1h/1 ngày trong 4 năm Đại học thì ra trường tiếng Anh dùng thoải mái luôn.
Đọc còm này của Cụ em mới nhớ còn nhiệm vụ học Duolingo hôm nay :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế mà thi vào được khéo làm chân văn thư lương cũng phải 2-3k ;))

Smile1102

Xe container
Em có đứa em làm BCG mợ ạ, học trường xịn ở Anh về, lương cao nhưng toàn bị vợ mắng vì ko thấy mặt mũi đâu, hoặc lúc thấy mặt thì bơ phờ rồi :D
Mà em ko tin là mợ dốt tiếng anh đâu nhé
Chuẩn mợ ạ, hồi em làm với đội BCG thì toàn gửi mail 2-3h sáng mợ ạ. Em cũng biết mấy chú BCG em thuê làm tư vấn cho cty cũ ạ.
Em thực sự tự ti với TA của mình, nhưng em quá lười để đi học. Mợ hình dung em học BK mà TA toàn 5-6 thì biết rồi đấy.