[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

babeo

Xe điện
Vâng cụ, con em đúng tuổi dậy thì nên em phát rồ với nó cụ ạ :(. Là nỗi lo lớn nhất tại thời điểm này.
Em kte chưa vững nên là nỗi lo thứ 2.
Hồi 3x em thức 1-2h hay qua đêm cũng khá thường xuyên. Giờ mà overnight 1 đêm là vài hôm sau vẫn vật vờ ạ :(.
Mợ đừng nghĩ con mình ương bướng là do tuổi dậy thì, thực ra nếu ko uốn nắn trẻ từ khi còn nhỏ thì đến tầm tuổi này nó tích lũy đủ nên nó bùng ra thôi. Nhà cháu nghiêm khắc với con từ nhỏ, cái gì không đc phép thì ko bao giờ nhân nhượng nên chúng rất khuôn phép. Đến tuổi dậy thì chúng ko có thái độ chống đối vì đã quá hiểu tính cách cha mẹ. Trẻ con thì chỉ có việc học, chơi, cùng bố mẹ làm việc nhà. Học thì nhà cháu lựa nó năng khiếu gì thì cho học cái đó, chơi thì giải trí lành mạnh như đi nhà sách, mua bộ lắp ghép, đi xem phim rạp... ko đàn đúm với những đứa hư hỏng. Việc nhà phân công rõ ràng anh nấu cơm em rửa bát, anh lau nhà em phơi đồ đổ rác ... nói chung là phải dành thời gian quan sát con để thấy bất thường là uốn nắn ngay. Một trong 2 vc phải hy sinh sự nghiệp, kinh tế để dành thời gian cho gia đình. Chứ cả bố lẫn mẹ đi công tác triền miên ko biết con ở nhà làm gì, chơi với ai thì nguy cơ bị bạn xấu lôi kéo cao lắm.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em mua ở Nhật cụ ah, ở Nhật thì có nhiều gói lắm, ngoài bảo hiểm nhân thọ thì em có thêm vài gói nữa. Ví dụ như gói bảo hiểm liên quan đến home loan (nếu em bị chết hoặc bị 8 loại bệnh nặng không thể lao động thì tự động số tiền loan còn lại sẽ =0), bảo hiểm ung thư, bảo hiểm mất việc làm (ngoài bảo hiểm của nhà nước, nếu em bị mất việc thì mỗi tháng sẽ có 1000$ trong vòng 15 năm), bảo hiểm y tế (nếu nhập viện hoặc phẫu thuật). Ngoài ra thì em mua thêm các gói đầu tư dành con con là gói về giáo dục và gói về ngoại tệ (nhận lại sau 15 năm)...Em cũng đang tìm hiểu thêm để mua thêm 1-2 gói đầu tư dành con con sau này học đại học.
định cư hẳn ở Nhật rồi hả em? Còn định về Việt Nam không?

Anhhungjp

Xe tăng
định cư hẳn ở Nhật rồi hả em? Còn định về Việt Nam không?
Dạ em chốt định cư (đã lấy qt Nhật luôn, giờ ko còn qt Việt Nam nữa :D). Em cũng hay về VN công tác, tuy nhiên từ hồi covid là chịu chết không đi đâu được. Giờ con em vào tiểu học rồi nên chắc chắn không về VN nữa.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em chốt định cư (đã lấy qt Nhật luôn, giờ ko còn qt Việt Nam nữa :D). Em cũng hay về VN công tác, tuy nhiên từ hồi covid là chịu chết không đi đâu được. Giờ con em vào tiểu học rồi nên chắc chắn không về VN nữa.
Tốt quá. Hy vọng ngày nào anh em lại gặp nhau Tokyo.

Đài Bi

Xe máy
Em xin phép được tiếp tục.
Quãng thời gian sau khi biz 1 thất bại là quãng thời gian đau khổ của em. Em bị dằn vặt bởi sự tiếc tiền, bởi sự tiếc nuối, bởi nhiều thứ. Có lúc lại ước gì thời gian quay trở lại để em bớt ngu đi, nhưng tựu chung là lúc nào em cũng thấy buồn bã. Có điều, em vẫn không muốn mọi người trong gia đình phải gánh chịu sự nặng nề này. Thế là, buổi chiều nào trước khi chồng con về đến nhà, em cũng cố gắng đứng trước gương, cố nặn ra một bộ mặt tươi tỉnh nhất, thế mà có những hôm miệng mình cười mà vẫn thấy nước mắt nhòe đi. Chồng em cũng cố gắng rủ em đi chỗ nọ chỗ kia, nhưng thực lòng thì “người buồn cảnh có vui đâu bao giờ”.

Tận đến lúc em thấy em sắp bị trầm cảm đến nơi rồi thì có một chuyện khiến em tỉnh lại. Hôm đó là gần tết, có một bác gõ cửa nhà em, mời em buổi trưa sang liên hoan chia tay với bác. Lúc em sang thì đã muộn, mẹ con bác ấy đã bắt đầu thu dọn đồ lên xe về quê. Hóa ra, hai mẹ con ở trọ trong xóm em suốt 3 năm để chữa bệnh cho con bác ấy. Xóm em có một anh tình nguyện chở mẹ con bác ấy về quê miễn phí. Lúc lên xe, bác ấy cảm ơn tất cả mọi người. Rồi bác vén lại tóc cho con trai bác ấy, bác ấy dịu dàng bảo: “giời thương mẹ con mình đấy con ạ, giờ chỉ cần chăm chỉ làm ăn là được thôi. Mẹ thấy mãn nguyện rồi” Hai mẹ con bác ấy nhìn nhau cười rạng rỡ và hạnh phúc, trên mặt họ lấp lánh niềm vui. Em thấy giống như có một hòn sỏi nhỏ lao vút qua tim mình. Thấy hạnh phúc thực ra nó giản dị quá. Tối đó, chồng em hỏi “em không buồn nữa à” em bảo “hết rồi”.
Vài ngày sau, em gặp anh Q, là partner trong biz 2 của em.

holland

Xe tăng
Em xin phép được tiếp tục.
Quãng thời gian sau khi biz 1 thất bại là quãng thời gian đau khổ của em. Em bị dằn vặt bởi sự tiếc tiền, bởi sự tiếc nuối, bởi nhiều thứ. Có lúc lại ước gì thời gian quay trở lại để em bớt ngu đi, nhưng tựu chung là lúc nào em cũng thấy buồn bã. Có điều, em vẫn không muốn mọi người trong gia đình phải gánh chịu sự nặng nề này. Thế là, buổi chiều nào trước khi chồng con về đến nhà, em cũng cố gắng đứng trước gương, cố nặn ra một bộ mặt tươi tỉnh nhất, thế mà có những hôm miệng mình cười mà vẫn thấy nước mắt nhòe đi. Chồng em cũng cố gắng rủ em đi chỗ nọ chỗ kia, nhưng thực lòng thì “người buồn cảnh có vui đâu bao giờ”.

Tận đến lúc em thấy em sắp bị trầm cảm đến nơi rồi thì có một chuyện khiến em tỉnh lại. Hôm đó là gần tết, có một bác gõ cửa nhà em, mời em buổi trưa sang liên hoan chia tay với bác. Lúc em sang thì đã muộn, mẹ con bác ấy đã bắt đầu thu dọn đồ lên xe về quê. Hóa ra, hai mẹ con ở trọ trong xóm em suốt 3 năm để chữa bệnh cho con bác ấy. Xóm em có một anh tình nguyện chở mẹ con bác ấy về quê miễn phí. Lúc lên xe, bác ấy cảm ơn tất cả mọi người. Rồi bác vén lại tóc cho con trai bác ấy, bác ấy dịu dàng bảo: “giời thương mẹ con mình đấy con ạ, giờ chỉ cần chăm chỉ làm ăn là được thôi. Mẹ thấy mãn nguyện rồi” Hai mẹ con bác ấy nhìn nhau cười rạng rỡ và hạnh phúc, trên mặt họ lấp lánh niềm vui. Em thấy giống như có một hòn sỏi nhỏ lao vút qua tim mình. Thấy hạnh phúc thực ra nó giản dị quá. Tối đó, chồng em hỏi “em không buồn nữa à” em bảo “hết rồi”.
Vài ngày sau, em gặp anh Q, là partner trong biz 2 của em.
Hay quá, tâm trạng của em rất giống chị và cảm ơn câu chuyện của em. Chị cũngcảm thấy như có 1 hòn sỏi vút qua tim mình😀. Tiếp đi em.nhé.

Criminal

Xe tải
ngoài 40 mà không duy trì được thu nhập 1,6-1,7 tỷ/ năm thì bất an là đúng ???

Lạy cụ đi về hành tinh của cụ đi, để cho ae ở đây được tĩnh tâm
Em cảm ơn cụ đã cứu mạng em :D
Em đang định nhảy lầu sau khi đọc comment của cụ ấy. Rất nhiều người như cụ ấy kiếm được như vậy và hơn thế, nhưng cụ ấy còm làm em cứ tưởng đa số là vậy, nên em khủng hoảng thực sự trong mấy ngày hôm nay :D

P.S. Em không có ý gì về cụ tuanhvt, chỉ có điều là post của cụ làm em tưởng em đã bị xã hội bỏ xa cả nửa thế kỷ. Cụ nợ em 1 vodka :)

Criminal

Xe tải
CCCM có nghe đến trào lưu FIRE (Financial Independence, Retiring Early - Độc lập tài chính và nghỉ hưu sớm) của Tây không ạ?

Đại ý của nó là lối sống tiết kiệm tối đa có thể, dùng số tiền tiết kiệm để đầu tư sinh lời, lợi dụng tác động của lãi suất lũy kế để tăng giá trị tài sản.
Đến khi nào tổng tài sản tích lũy lớn hơn 25 lần chi tiêu hàng năm (tức là chi tiêu hàng năm dưới 4% tổng giá trị tài sản) thì coi như là có thể yên tâm sống mà không cần đi làm.
Ở VN thì tỷ lệ chi tiêu hàng năm có lẽ nên thấp hơn 4% một chút, ví dụ 3-3.3%. (Tổng tài sản > 30-33 lần tổng chi tiêu hàng năm).

Mức tỷ lệ % này là tỷ lệ an toàn (gần như) tuyệt đối, tức là có thể mài tài sản ra ăn vĩnh viễn được.
Còn trên thực tế thì tỷ lệ có thể cao hơn. Ví dụ nếu tiêu dùng 5% tổng tài sản mỗi năm thì sau 70 năm mới hết. Mà cuộc đời mình thì đâu có sống được 70 năm nữa, vì vậy vẫn khá an toàn.

Em nghĩ mợ Smile1102 có thể tham khảo công thức này.
2 VC nhà mợ đặt mục tiêu tài chính cho mình rồi phấn đấu cày cuốc, chắc sớm muộn cũng sẽ đạt được thôi (nếu hôm nay chưa đạt).
Và khi có một mục tiêu để phấn đấu và kế hoạch để thực hiện thì sẽ bớt stress đi nhiều.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì 7x nhưng toàn những thứ qua rồi mới thấy mình dát
Công nhận các thế hệ sau có tầm nhìn xa hơn tụi em, đặc biệt là độ liều lĩnh, chấp nhận mạo hiểm.
Em có ông chú đi lên từ đôi bàn tay trắng, khá giầu có.
Cậu em thứ 2 dựng lên 1 cty, khá hoành tráng, vợ con chỉ dùng đồ chính hiệu đặt từ nước ngoài về. Cô ấy gặp bà xã em lúc nào cũng chê về cách ăn mặc, ô tô đang đi. Nhưng mấy năm vừa rồi bán mấy căn nhà (có 1 căn ở VH Riverside), ông chú vừa trả thêm cho 5 chục tỷ mà vẫn còn nợ 5 chục nữa,... Ông ấy đã kéo về nhà "Thôi đừng cty gì nữa!".

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
CCCM có nghe đến trào lưu FIRE (Financial Independence, Retiring Early - Độc lập tài chính và nghỉ hưu sớm) của Tây không ạ?

Đại ý của nó là lối sống tiết kiệm tối đa có thể, dùng số tiền tiết kiệm để đầu tư sinh lời, lợi dụng tác động của lãi suất lũy kế để tăng giá trị tài sản.
Đến khi nào tổng tài sản tích lũy lớn hơn 25 lần chi tiêu hàng năm (tức là chi tiêu hàng năm dưới 4% tổng giá trị tài sản) thì coi như là có thể yên tâm sống mà không cần đi làm.
Ở VN thì tỷ lệ chi tiêu hàng năm có lẽ nên thấp hơn 4% một chút, ví dụ 3-3.3%. (Tổng tài sản > 30-33 lần tổng chi tiêu hàng năm).

Mức tỷ lệ % này là tỷ lệ an toàn (gần như) tuyệt đối, tức là có thể mài tài sản ra ăn vĩnh viễn được.
Còn trên thực tế thì tỷ lệ có thể cao hơn. Ví dụ nếu tiêu dùng 5% tổng tài sản mỗi năm thì sau 70 năm mới hết. Mà cuộc đời mình thì đâu có sống được 70 năm nữa, vì vậy vẫn khá an toàn.

2 VC nhà mợ đặt mục tiêu tài chính cho mình rồi phấn đấu cày cuốc, chắc sớm muộn cũng sẽ đạt được thôi (nếu hôm nay chưa đạt).
Và khi có một mục tiêu để phấn đấu và kế hoạch để thực hiện thì sẽ bớt stress đi nhiều.
Cụ ơi e chưa hiểu sao lại 70 năm mới hết đc. E ví dụ thô thiển như này có gì cụ giải thích:
Giả sử tiết kiệm đc 30 tỷ và tiêu 1 tỷ / năm thì chỉ cần 30 năm là tiêu hết vì lãi xuất tiết kiệm biến động, e giả sử như ở bển là 0% thì sau 30 lại căng lắm

minhtuan_te

Xe tăng

Em cũng nghiên cứu cách tính này.

Tuấn VTB

Xe tải
Cụ ơi e chưa hiểu sao lại 70 năm mới hết đc. E ví dụ thô thiển như này có gì cụ giải thích:
Giả sử tiết kiệm đc 30 tỷ và tiêu 1 tỷ / năm thì chỉ cần 30 năm là tiêu hết vì lãi xuất tiết kiệm biến động, e giả sử như ở bển là 0% thì sau 30 lại căng lắm
Mục tiêu kiếm đủ số 25 lần chi tiêu nghĩa là 10-15 tỷ ( tính trung bình chi tiêu hàng năm khoảng 400-500 triệu) thì chắc nhiều người đã đạt mục tiêu này từ lâu rồi nhưng ko dễ để từ bỏ mọi thứ để nghỉ ngơi được một khi đã cuốn vào vòng xoáy kiếm tiền. Tây thì khác, có thể nó sang tay luôn hoặc từ thiện hết, chỉ giữ lại vừa đủ cho mình

Mục tiêu kiếm đủ số 25 lần chi tiêu nghĩa là 10-15 tỷ ( tính trung bình chi tiêu hàng năm khoảng 400-500 triệu) thì chắc nhiều người đã đạt mục tiêu này từ lâu rồi nhưng ko dễ để từ bỏ mọi thứ để nghỉ ngơi được một khi đã cuốn vào vòng xoáy kiếm tiền. Tây thì khác, có thể nó sang tay luôn hoặc từ thiện hết, chỉ giữ lại vừa đủ cho mình
Dần dần em thấy có nhiều người quan tâm tới nghỉ sớm rồi đấy, như cụ gì ở trên nói giờ việc chính sau tuổi 47 là đi bơi, tập gym, du lịch, bán ít đồ ebay cho vui....
Em tới tuổi đó em cũng muốn nghỉ, đôi khi chán tiếng chuông báo thức 6h30, chán dòng người chen lấn tắc đường lúc 5h chiều, chán áp lực công việc, chán cạnh tranh khốc liệt, đá ghế nhau..... lúc đó em chỉ đầu tư góp vốn, hoặc có xèng đủ thì lướt mấy miếng đất, buôn tý chứng khoán, bitcoin...

Criminal

Xe tải

Con số 70 năm mới hết (nếu chi tiêu hết 5% tài sản / năm) là con số em tự nghĩ ra để làm ví dụ thôi, chứ không phải là con số thật.

Còn giải thích tại sao tiêu 5% / năm thì 70 năm mới hết (mà không phải là 20 năm):
Là vì tài sản của mình nó sinh ra thu nhập thụ động hàng năm.
Thu nhập thụ động này có thể là tiền lời và cổ tức chứng khoán, lãi suất tiền gửi ngân hàng, tiền cho thuê nhà từ BĐS, v.v...(thường là tổng hợp của các khoản này).

Bởi vậy nếu cụ / mợ tiêu hết 5% tài sản, nhưng số tài sản đó tăng lên 4% (chẳng hạn), thì coi như năm đó cụ / mợ chỉ làm giảm đi 1% tài sản thôi.
Năm thứ 2 cụ / mợ tiêu hết 5% giá trị tài sản (lúc ban đầu), nhưng lượng 99% tài sản còn lại thì nó vẫn tiếp tục sản sinh lãi và thu nhập thụ động tương đương 3.99% tài sản (lúc ban đầu). Vì vậy trong năm thứ 2, cụ/mợ ăn lẹm một khoản tương đượng khoảng 1.01% tài sản thôi (em ví dụ đại khái thế cho nhanh).

Khai hoan sviet

Xe hơi
tuổi này đừng làm quá sức, giữ sức khỏe thôi các cụ a

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa mình có xem một phim về khủng hoảng tuổi trung niên của Tom Hanks đóng. Khá là thích phim ấy.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Thread này hay, đọc khá chất lượng vào thời điểm này, lúc mà 95% bài trên fb hay các 4r liên quan đến mua, bán, khoe hàng, các chuyện cướp giết hiếp giật gân hay thread về ái ú :)
Em chấm để follow theo dõi, nhiều tâm sự và comment thấy đúng phết. Ngộ ra nhiều điều.
Thanks chủ thread Smile1102