[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
sau dịch thì e thấy bơ vơ lạc lõng hẳn ra. tính ra tự làm hơn năm nay rồi mà chưa đâu vào đâu cụ ạ
Tự làm cũng rất rất khó, em có cả tự làm thì thấy là đi làm thuê với em vẫn dễ nhất và dòng tiền ổn và tốt nhất. Vậy nên nếu ko có hậu thuẫn hoặc ý tưởng đam mê mãnh liệt thì làm thuê vẫn là pan tốt nhất cho phần lớn mọi người.

TorienT

Xe container
Khế chua dân ta xưa nay dùng để nấu canh cá, xào thịt trâu hoặc kho cá.
Trên thực tế nấu canh, xào thịt và kho bằng Khế ngọt cũng rất ngon, em thấy ngon hơn cả khế chua :))
Khế chua em thấy nấu canh cá không ngon bằng quả dọc với thanh trà.

TorienT

Xe container
Tự làm cũng rất rất khó, em có cả tự làm thì thấy là đi làm thuê với em vẫn dễ nhất và dòng tiền ổn và tốt nhất. Vậy nên nếu ko có hậu thuẫn hoặc ý tưởng đam mê mãnh liệt thì làm thuê vẫn là pan tốt nhất cho phần lớn mọi người.
Tự làm em nghĩ là có nhiều phần tố chất và may mắn hơn là đi làm thuê rất nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cùng ý kiến với Cụ. Trước quê em nấu khế vì tiện chứ em thấy nấu khế vị hơi nồng. Khế kho cá, xào tép hay ăn thịt dê thì được.

Nhimtiu

Xe container
Trộm vía hai cụ nhà em vẫn ổn nên vẫn ở quê. Rộng rãi quen nên ra HN ko chịu đc.

Nhà của bố mẹ em mợ ơi, có phải của em đâu, em chỉ dùng ké thôi.

Nhà cụ rộng thế ạ, đây nhà bố mẹ em ở quê nên mới rộng vậy, chứ em ở HN có nhõn cái chung cư thôi chứ đâu đc như cụ ạ hiuhiu.
Đây nhà gấu em chứ em thì đến cái túp lều cũng k có đâu mợ ạ.:(

TorienT

Xe container
Em cùng ý kiến với Cụ. Trước quê em nấu khế vì tiện chứ em thấy nấu khế vị hơi nồng. Khế kho cá, xào tép hay ăn thịt dê thì được.
Vâng, em nấu canh cá lấy vị chua từ dọc, thanh trà, dứa, cà chua chứ không dùng khế vì gắt với sấu thì đen nước.

Smile1102

Xe container
Vâng, hai quả kia nó chua dịu, thanh và thơm hơn. Cụ làm em nhớ ngày xưa hay ngồi nướng quả dọc.Nhà em gần như chả bao giờ ăn canh cá vì con em nó ko thích.

Smile1102

Xe container
Tự làm em nghĩ là có nhiều phần tố chất và may mắn hơn là đi làm thuê rất nhiều.
Làm chủ đương nhiên là khó hơn làm thuê rồi mà cụ. Cần cả thiên thời, địa lợi, nhân hòa.
Làm thuê thì... gần như ai cũng làm.

Smile1102

Xe container
Vâng, em nấu canh cá lấy vị chua từ dọc, thanh trà, dứa, cà chua chứ không dùng khế vì gắt với sấu thì đen nước.
Em thích sấu nấu nước rau muống,thịt băm và sườn. Tóm lại là nấu canh thịt.

TorienT

Xe container
Em thích sấu nấu nước rau muống,thịt băm và sườn. Tóm lại là nấu canh thịt.
2 món canh này sở trường em đấy. Canh thịt nạc nấu sấu mùa nóng làm một tô tỉnh người, còn canh rau muống dầm sấu với nước mắm dầm sấu chấm rau luộc cũng ổn lắm.

TorienT

Xe container
Làm chủ đương nhiên là khó hơn làm thuê rồi mà cụ. Cần cả thiên thời, địa lợi, nhân hòa.
Làm thuê thì... gần như ai cũng làm.
Vâng, ý em là làm chủ hay đầu tư nhiều lúc các yếu tố ngẫu nhiên nó chi phối nhiều, thời cơ đôi khi còn quan trọng hơn năng lực. Còn làm thuê trên 35 (hay sớm hơn) nên thành người mà trên thị trường thuộc loại số ít (vị trí, năng lực, chuyên môn, quan hệ) thì mới ổn. Giai đoạn dân số vàng này đào thải nhân sự khốc liệt.

tung5917

Xe điện
Có vườn rộng thik thế mợ! Nhà em có cây khế gần bể cá quả cũng ngon kiểu hơi rôn rốt chua chút xíu mà bây giờ cây xoài lớn nhanh nó bị cớm nên k có quả mấy mợ ạ.:((

Em trồng 1 cây khế trong chậu ở ban công tầng 3 sai quả lắm. Cụ chuyển cây khế lên cao cho có nắng.

Smile1102

Xe container
2 món canh này sở trường em đấy. Canh thịt nạc nấu sấu mùa nóng làm một tô tỉnh người, còn canh rau muống dầm sấu với nước mắm dầm sấu chấm rau luộc cũng ổn lắm.
Ôh sao giống nhà em thế, em luộc rau muống bao giờ cũng lấy sấu ra dầm nc mắm để chấm rau, pha loãng nc mắm mặn bằng chút nc rau luộc cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Em trồng 1 cây khế trong chậu ở ban công tầng 3 sai quả lắm. Cụ chuyển cây khế lên cao cho có nắng.
Đây là cây to ngoài vườn mà cụ chứ có phải cây bé đâu ạ, nhà em vẫn còn cả hai cây mít, 01 xoài, 01 bưởi và 01 hồng xiêm. Bị chặt mất nhiều rồi mà em tiếc nhất là hàng cau gần đây em phải bỏ do chuyển đổi đất.

Cái sân này nhà em nhiều năm trước em vẫn thích ngồi đây bbq cụ ạ, giờ em sửa lại và cho họ làm cafe nên nó cũng mất đi sự riêng tư k như mình ở ngày trc.

Em thích vườn tược nên chỗ vườn trc này là em cũng tự thuê thợ, tự làm lấy.

Smile1102

Xe container
Vâng, ý em là làm chủ hay đầu tư nhiều lúc các yếu tố ngẫu nhiên nó chi phối nhiều, thời cơ đôi khi còn quan trọng hơn năng lực. Còn làm thuê trên 35 (hay sớm hơn) nên thành người mà trên thị trường thuộc loại số ít (vị trí, năng lực, chuyên môn, quan hệ) thì mới ổn. Giai đoạn dân số vàng này đào thải nhân sự khốc liệt.
Em làm cty bé tí mà bạc tóc nhanh quá, làm thuê thì cứ tà tà thôi.
Em thấy em đa di năng phết mà giờ này nghĩ mãi ko ra nếu mình nghỉ cty này thì tiếp theo sẽ làm gì đây?

Smile1102

Xe container
Đây là cây to ngoài vườn mà cụ chứ có phải cây bé đâu ạ, nhà em vẫn còn cả hai cây mít, 01 xoài, 01 bưởi và 01 hồng xiêm. Bị chặt mất nhiều rồi mà em tiếc nhất là hàng cau gần đây em phải bỏ do chuyển đổi đất.

Cái sân này nhà em nhiều năm trước em vẫn thích ngồi đây bbq cụ ạ, giờ em sửa lại và cho họ làm cafe nên nó cũng mất đi sự riêng tư k như mình ở ngày trc.

Nhà cụ đâu mà rộng thế ạ, chẹp chẹp. Em đc nhõn 6m2 ban công để trồng cây :(

TorienT

Xe container

Nhà cụ nhìn thanh bình thích thế.