[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Sáng sớm cho em bán than tí. Tự nhiên em thấy mọi thứ vô nghĩa các cụ mợ ạ. Kinh tế em không lo lắng lắm, sức khỏe tốt so với tuổi, gia đình yên ấm nhưng 5 năm dần trở lại đây em thấy mọi thứ dần dần vô nghĩa không còn hứng thú gì. Cũng không biết đặt tên cái khủng hoảng này là gì nữa, lâu rồi em mới thức trắng như hôm qua mà sáng nay thì phải lái xe 6h mới đến điểm tiếp theo.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ở tuổi em lo đc nhiều cho mọi người như vậy là giói lắm rồi. Khi nào em vào tuổi trung niên sẽ ổn định tương đương mấy mợ trên này ấy chứ
Ko fai lo dc nhiều mà fai lo trong khi kinh tế mình ko vững nên nó mới khủng hoảng chị ah.

Smile1102

Xe container
Nhu cầu cuộc sống của nhà em không cao, con em học trường công, nhà em sống ổn. Chồng em gần 50 rồi ai lại bắt đi chạy grab, hị hị.
Có con học trường đắt đỏ, cho con du học và mua cho mỗi đứa cái nhà mới phải áp lực chứ duy trì cuộc sống ở mức trung bình thì dễ không mà mợ.
Thực sự mỗi lần đi chợ là em lại băn khoăn tại sao mình cứ phải cố sống cố chết đi kiếm tiền làm gì? Vì cuộc sống cơ bản vốn rất rẻ.
Nguyên tủ quần áo, giày dép túi xách của mợ đã cực kỳ sống động rồi á. Em chả thấy mợ nhạt, thấy mợ và các mợ khác cực giỏi
Ôi đó là em giỏi Văn mô tả thôi mợ ơi. Với cả ng phù phiếm như em ko có chiều sâu, chả cod bồi dưỡng phẩm chất gì cả, niềm vui toàn những thứ vật chất tầm thường 😂

TorienT

Xe container
Ko fai lo dc nhiều mà fai lo trong khi kinh tế mình ko vững nên nó mới khủng hoảng chị ah.
Giảm bớt việc quan tâm đến em út đi mợ. Xét cho cùng ae nhất giả kiến phận mỗi người đều phải học cách chịu trách nhiệm cho cuộc đời mình. Nói cách khác mợ là trụ cột về mặt vật chất và tinh thần trong gia đình (nhỏ và lớn) thì mình càng phải ổn trước.

MuathuHN252

Xe cút kít
Giảm bớt việc quan tâm đến em út đi mợ. Xét cho cùng ae nhất giả kiến phận mỗi người đều phải học cách chịu trách nhiệm cho cuộc đời mình. Nói cách khác mợ là trụ cột về mặt vật chất và tinh thần trong gia đình (nhỏ và lớn) thì mình càng phải ổn trước.
Dạ, e là chị cả, bm ở quê cũng ko có điều kiện kte và ko được đi ra ngoài nhiều để định hướng nhiều cho con cái, vd như các em của em, em đều là ng chọn trường và đốc thúc cno học, hỗ trợ bm 1 phần việc học phí, mấy chị em đi học đh cũng ở cùng nhau, đến lúc e ra trường và kể cả lấy ck các e cũng ở cùng nhau, thì gọi là chăm lo cho nhau cụ ah.

Smile1102

Xe container
Õah
Sáng sớm cho em bán than tí. Tự nhiên em thấy mọi thứ vô nghĩa các cụ mợ ạ. Kinh tế em không lo lắng lắm, sức khỏe tốt so với tuổi, gia đình yên ấm nhưng 5 năm dần trở lại đây em thấy mọi thứ dần dần vô nghĩa không còn hứng thú gì. Cũng không biết đặt tên cái khủng hoảng này là gì nữa, lâu rồi em mới thức trắng như hôm qua mà sáng nay thì phải lái xe 6h mới đến điểm tiếp theo.
Oạch, sao cụ lại thức trắng ạ? Tuổi cụ nếu là theo các cụ trên này thì để csong bớt nhạt nhẽo thì nên nuôi SGBB :D
Còn nếu là các mợ thì sẽ nói tham gia hội hè bạn bè miên man, giành thời gian cho con cái.
Còn như em câu hỏi sống để làm gì? với cảm giác cuộc sống vô vị tới khá là thường xuyên, nhưng chỉ một moment thôi, xong là lại đặt mục tiêu để sống tiếp cho đỡ nhạt.
Ví dụ mục tiêu của em là tùe giờ tới lúc hưu kiếm thêm tiền cho bạn bé đi du học, mua thêm 2 cái chung cư (hóa ra thiếu tiền cũng lại hay, cứ đặt mục tiêu thế làm đc ko tính sau). Thúc đẩy học hành cho các bạn, bạn lớn chọn đc trường ĐH tốt, bạn bé thì lên C2 Arch hay Nsao lớp chuyên.

starsn

Xe điện
Thực sự mỗi lần đi chợ là em lại băn khoăn tại sao mình cứ phải cố sống cố chết đi kiếm tiền làm gì? Vì cuộc sống cơ bản vốn rất rẻ.
Đi chợ rẻ nhưng đi chơi đắt mà mợ (:| với ước mơ giản dị của em đây, không biết có bao giờ thành hiện thực không. Cả đời ước mơ, "tôi chỉ là người mơ ước thôi" :D có cái mà chờ đợi không thì mỗi ngày đều đợi chiều nấu cơm :P em cũng nhạt nhẽo lắm.

TorienT

Xe container
Dạ, e là chị cả, bm ở quê cũng ko có điều kiện kte và ko được đi ra ngoài nhiều để định hướng nhiều cho con cái, vd như các em của em, em đều là ng chọn trường và đốc thúc cno học, hỗ trợ bm 1 phần việc học phí, mấy chị em đi học đh cũng ở cùng nhau, đến lúc e ra trường và kể cả lấy ck các e cũng ở cùng nhau, thì gọi là chăm lo cho nhau cụ ah.
Vâng, thì em nói mợ là trụ cột mà. Có điều trong một cái nhà thì trụ cột phải vững chắc thì cái nhà mới vững chãi đúng không mợ. Cho nên cái "trụ cột" ấy cũng nên gánh vừa sức thôi, nó sập thì phiền. Em chia sẻ một góc nhìn khác.

Smile1102

Xe container
Ở tuổi em lo đc nhiều cho mọi người như vậy là giói lắm rồi. Khi nào em vào tuổi trung niên sẽ ổn định tương đương mấy mợ trên này ấy chứ
Đúng vậy, nếu nói về saving hay lương, một năm của 4x có thể gấp vài lần của 3x, đó là cả quá trình tích lũy về kinh nghiệm, trải nghiệm và qhe. Tất nhiên muốn vậy thì ta phải cố gắng ở giai đoạn trc đó

my.eb

Xe điện
Mợ quá chuẩn luôn ấy.
Em vẫn còn tham nên vẫn 3 job đây.
Hnay có incentive nhỏ của 1 job cũng đỡ tủi thân :D
Rổi lại đói quay đói quắt thôi mợ ơi :D
Em đã chuẩn bị một tâm hồn đẹp để ghi vào lý lịch con em sắp đi học là Người mẹ: nghề nghiệp: Nội trợ :D
Kệ nhỉ, tính lắm đau đầu

Smile1102

Xe container
Em mới U40 thì đc coi là trung niên chưa 😂 khủng hoảng từ khi bước qua tuổi 40 là em chịu ko ngủ nướng đc 😂 kể cả đêm thức trắng thì cũng chỉ tầm 5h sáng là dậy .
Em đoán chưa trung niên nhưng mất ngủ ko lý do thì cũng là một dấu hiệu sắp TN roài :D

Smile1102

Xe container
Rổi lại đói quay đói quắt thôi mợ ơi :D
Em đã chuẩn bị một tâm hồn đẹp để ghi vào lý lịch con em sắp đi học là Người mẹ: nghề nghiệp: Nội trợ :D
Kệ nhỉ, tính lắm đau đầu
Đói sao đc mợ ơi, chỉ là bớt tham thì đời đỡ mỏi, mà em vưỡn tham lắm. Thực ra em muốn năm nay nghỉ vài tháng để chăm con nhưng mà giờ nghỉ thì khó quá vì nghỉ xong ko biết có ai thuê nữa ko :(

Smile1102

Xe container
Đi chợ rẻ nhưng đi chơi đắt mà mợ (:| với ước mơ giản dị của em đây, không biết có bao giờ thành hiện thực không. Cả đời ước mơ, "tôi chỉ là người mơ ước thôi" :D có cái mà chờ đợi không thì mỗi ngày đều đợi chiều nấu cơm :P em cũng nhạt nhẽo lắm.

Nhạt nhẽo mới lên đây tán phét giết thời gian, ko nhạt nhẽo thì đã giành thời gian cho sở thích, cho phục vụ XH ... rồi mợ nhỉ :D
Mà mơ ước của mợ nó hơi "nhỏ đấy", em đặt mục tiêu nho nhỏ ngắn ngắn cho dễ thực hiện :D

TorienT

Xe container
Õah

Oạch, sao cụ lại thức trắng ạ? Tuổi cụ nếu là theo các cụ trên này thì để csong bớt nhạt nhẽo thì nên nuôi SGBB :D
Còn nếu là các mợ thì sẽ nói tham gia hội hè bạn bè miên man, giành thời gian cho con cái.
Còn như em câu hỏi sống để làm gì? với cảm giác cuộc sống vô vị tới khá là thường xuyên, nhưng chỉ một moment thôi, xong là lại đặt mục tiêu để sống tiếp cho đỡ nhạt.
Ví dụ mục tiêu của em là tùe giờ tới lúc hưu kiếm thêm tiền cho bạn bé đi du học, mua thêm 2 cái chung cư (hóa ra thiếu tiền cũng lại hay, cứ đặt mục tiêu thế làm đc ko tính sau). Thúc đẩy học hành cho các bạn, bạn lớn chọn đc trường ĐH tốt, bạn bé thì lên C2 Arch hay Nsao lớp chuyên.
Haha, nếu mà em cũng khát khao thầm kín như cụ noname thì khéo em cũng đứng lên khỏi gia đình đi theo tiếng gọi giống nòi đấy :D chứ không phải ẩn ức như cụ ấy, tính em ít nhịn lắm. Nhưng mà cái cuộc vui đấy em giải quyết từ thời trước khi lập gia đình rồi nên giờ không còn háo hức nữa. Con cái thì 2 thanh niên đang ngáy o o ở phòng bên cạnh, hội hè thì em cũng chán rồi, quỹ học hành chắc cũng đủ.... Đại khái khéo em sắp chui vào hang đá như Qua thật rồi.

starsn

Xe điện
Chắc cụ ko có ước mơ, devotion, commitment thì nó như vậy đấy.

my.eb

Xe điện
Đói sao đc mợ ơi, chỉ là bớt tham thì đời đỡ mỏi, mà em vưỡn tham lắm. Thực ra em muốn năm nay nghỉ vài tháng để chăm con nhưng mà giờ nghỉ thì khó quá vì nghỉ xong ko biết có ai thuê nữa ko :(
Mình đi làm thuê mà cứ on off, vài tháng một lần làm quen với một công ty mới cũng oải lắm mợ,
Nói thế thôi chứ mợ còn nhiều năng lượng tích cực lắm, chưa nên nghỉ. Em đang thả trôi rồi nên em nghỉ đây :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Vâng, thì em nói mợ là trụ cột mà. Có điều trong một cái nhà thì trụ cột phải vững chắc thì cái nhà mới vững chãi đúng không mợ. Cho nên cái "trụ cột" ấy cũng nên gánh vừa sức thôi, nó sập thì phiền. Em chia sẻ một góc nhìn khác.
Ah vâng, cảm ơn cụ, cơ bản thì em vẫn vui vẻ, yêu đời lắm ạ. Thi thoảng khủng hoảng tý thôi, dùng từ đúng hơn là thi thoảng chập chập tý

my.eb

Xe điện
Em không mợ ạ. Từ bé em đã có xu hướng ngồi sông ngắm cá rồi.
Nói thì bảo đua đòi nhưng em đọc thấy em ở trong những trăn trở chán chường của cụ.
Tất nhiên tình trạng của em sóng sảnh sao đọ đươc với đại dương :D nhưng nếu ko phải lo cân mấy cái toa tàu đang chạy xình xịch kia, em sẽ đến một nơi nào tĩnh lặng em sống, thậm chí một mình, thật đấy.