Chi hội Khu vực thảo luận về kỹ thuật của dòng xe Huyndai i30.

Hà Tít

Xe buýt
@Ying_jun: cái list của bác chi tiết và quá đầy đủ, quá đầy đủ thành ra có 1 số cái ko cần với I30 và 1 số cái thừa :))
- Kiểm tra khe hở xupap, điều chỉnh nếu cần thiết 20.000 km/ 12 tháng: ko cần thiết với I30, nó có thể tự điều chỉnh
- Súc rửa và làm sạch két nước 5.000 km/ 3 tháng: hoang quá
- Làm sạch giàn lạnh 5.000 km/ 3 tháng: quá hoang
- Ly hợp thủy lực: dành cho số MT
- Kiểm tra mức dầu trợ lực 5.000 km/ 3 tháng: I30 trợ lực điện

@Sunnylovely: chỉnh chọt để ngồi thoải mái đi trong phố thì đc, còn để thoải mái sau một cung đường dài thì còn phải nghịch nhiều lắm. Như em chạy xe đến 8 năm rồi mà giờ vẫn phải lấy bút xóa để đánh dấu vị trí ghế :(

sunnylovely

Xe máy
@Ying_jun: cái list của bác chi tiết và quá đầy đủ, quá đầy đủ thành ra có 1 số cái ko cần với I30 và 1 số cái thừa :))
- Kiểm tra khe hở xupap, điều chỉnh nếu cần thiết 20.000 km/ 12 tháng: ko cần thiết với I30, nó có thể tự điều chỉnh
- Súc rửa và làm sạch két nước 5.000 km/ 3 tháng: hoang quá
- Làm sạch giàn lạnh 5.000 km/ 3 tháng: quá hoang
- Ly hợp thủy lực: dành cho số MT
- Kiểm tra mức dầu trợ lực 5.000 km/ 3 tháng: I30 trợ lực điện

@Sunnylovely: chỉnh chọt để ngồi thoải mái đi trong phố thì đc, còn để thoải mái sau một cung đường dài thì còn phải nghịch nhiều lắm. Như em chạy xe đến 8 năm rồi mà giờ vẫn phải lấy bút xóa để đánh dấu vị trí ghế :(
Sáng kiến của cụ rất hay. =D>

binhheco

Xe đạp
Các cụ em hỏi cái, xe em thỉnh thoảng (mới hiện lên có 2 lần cách nhau 3 tháng roài) nó hiện lên hình cái vòi nước màu vàng trên bảng điều khiển trước mặt, hình 1 đoạn ống nước phồng lên có cái van ấy, em không hiểu sao nó báo thế. Cụ nào tinh thâm chỉ em cái (em bảo dưỡng tương đối thường xuyên các cụ ự)

ying_jun

Xe tăng
Các cụ em hỏi cái, xe em thỉnh thoảng (mới hiện lên có 2 lần cách nhau 3 tháng roài) nó hiện lên hình cái vòi nước màu vàng trên bảng điều khiển trước mặt, hình 1 đoạn ống nước phồng lên có cái van ấy, em không hiểu sao nó báo thế. Cụ nào tinh thâm chỉ em cái (em bảo dưỡng tương đối thường xuyên các cụ ự)
Có phải cái này ko cụ?

nguyenakin

Xe buýt
Lại 1 ông đổ phải xăng đểu ...ko biết có mất 1 mớ ...giống mình ko =))

binhheco

Xe đạp
Có phải cái này ko cụ?
Dạ thưa cụ đúng roài ạ, có cụ dự à do đổ phải xăng kém chất lượng, em thì không rõ, giờ phải xử thế nào hả cụ.
Cụ xứ Huế ạ?, em trước cũng từng ở đó vài năm nên cũng biết đôi chút và bạn bè cũng nhiều cụ ự. Chúc cụ vui

binhheco

Xe đạp
Lại 1 ông đổ phải xăng đểu ...ko biết có mất 1 mớ ...giống mình ko =))
Cụ ơi, em hỏi cái, không biết có phải thay lọc xăng không hả cụ, còn trước đó thì cụ xử thế nòa, nếu cố đi thì có sao không (chẳng là em đổ đầy bình cụ ự)

ying_jun

Xe tăng
Dạ thưa cụ đúng roài ạ, có cụ dự à do đổ phải xăng kém chất lượng, em thì không rõ, giờ phải xử thế nào hả cụ.
Cụ xứ Huế ạ?, em trước cũng từng ở đó vài năm nên cũng biết đôi chút và bạn bè cũng nhiều cụ ự. Chúc cụ vui
Cụ thử thay máu, hoặc đổ A92 ở 1-2 nơi cố định, tin tưởng, đừng bạ đâu đổ đó. Hoặc cụ đổ A95 như cụ akin chắc là hết :)
Cụ ở xứ Huế lâu rứa liệu có cơ sở kách mệnh nào ở đó ko vậy ta :D

binhheco

Xe đạp
Hi hi, cảm ơn các cụ đã chỉ dạy.
Em ở trong Huế làm dự án từ năm 97, năm 99 thì lụt trận to quá, sang đến năm 2000 em chuyển ra Quảng Trị đến 2002 mới về nhà, còn cơ sở thì không cụ ừ

nguyenakin

Xe buýt
Cụ ơi, em hỏi cái, không biết có phải thay lọc xăng không hả cụ, còn trước đó thì cụ xử thế nòa, nếu cố đi thì có sao không (chẳng là em đổ đầy bình cụ ự)
Cụ cứ đi cho cạn bình rồi đổ xăng mới ( Tất nhiên là ở cây xăng tin tưởng ) xem cái đèn check còn ko ? ...Nếu vẫn còn thì hãy vào xưởng test lỗi ! Đừng như e chạy hết chỗ nọ chỗ kia tháo ra lắp vào mất công tốn hìu ;)

em cũng bị y hệt...dưng mà lại do chuột cắn vào dây điện của hộp số, cụ Kín thấy liên quan ko =))
Bệnh chuột cắn dây của cụ ng ta gọi là " Sinh nghề tử nghiệp " cũng phải thôi ...Cụ ko bán bánh ngọt nữa mà chuyển sang bán... bả chuột xem .... Hết liền !!! =))

leobk

Xe tải
Bẩm các cụ, tình hình là dạo này em thấy khi đánh lái vô lăng xe em từ phải wa trái thay có đoạn nó kêu như kiểu 2 miếng nhựa cọ vào nhau ấy, chiều ngược lại thì ko thấy gì, vẫn bt... Em cần phải kiêm tra cái gì bây h và vào đâu kiểm tra cho tốt hả các cụ ?

arc_tuan

Xe buýt
tình hình là dạo này em say hơi nhiều nên vợ hai dạo này hơi te tua. mà bảo hiểm hết hạn quên béng chưa mua. mà em lại đang tính tút tát lại cho vợ hai em đỡ tủi tuy nhiên ngân quỹ dạo này hơi hẻo. kính mong các cụ mách cho gara nào làm sơn gò ngon ngon mà giá lại hạt rẻ chứ vào hãng thì...í..ẹ lắm ah
thanks các cụ

Hà Tít

Xe buýt
tình hình là dạo này em say hơi nhiều nên vợ hai dạo này hơi te tua. mà bảo hiểm hết hạn quên béng chưa mua. mà em lại đang tính tút tát lại cho vợ hai em đỡ tủi tuy nhiên ngân quỹ dạo này hơi hẻo. kính mong các cụ mách cho gara nào làm sơn gò ngon ngon mà giá lại hạt rẻ chứ vào hãng thì...í..ẹ lắm ah
thanks các cụ
Qua nhà Vietvoiz đi bác, trên trang web có bảng giá đấy

nguyenakin

Xe buýt
Hôm rồi qua HDGP thay dầu ! Đ/c kỹ thuật ở đó bảo xe e đi 2,5 vạn rồi nên thay lọc xăng ! Các cụ đã thay cái đó chửa ? Không hiểu cái lọc đó có tác dụng gì nhỉ ...:-??

ying_jun

Xe tăng
Hôm rồi qua HDGP thay dầu ! Đ/c kỹ thuật ở đó bảo xe e đi 2,5 vạn rồi nên thay lọc xăng ! Các cụ đã thay cái đó chửa ? Không hiểu cái lọc đó có tác dụng gì nhỉ ...:-??
Em hôm 2,4 vạn cũng thay lọc xăng rồi, cái lọc đó nó lọc xăng trc khi đưa vào buồng đốt, nhiều cặn và đen bẩn phết. Thay lọc xăng phải tháo ghế sau, mở nắp bình xăng, rồi thay cái nhỏ nhỏ trong cái bình lớn lớn đó :D

arc_tuan

Xe buýt
tuần trước wm vừa thay lọc xăng tại HDGP xong. tác dụng cụ thể dư nào thì em chịu nhưng có một cái này em thấy hay hay. chả là hôm đó em thay cả lọc gió lẫn lọc xăng. trước khi vào em thấy đồng hồ xăng báo con 167km nữa là phải đổ xăng. thế mà khi thay cả hai thứ lúc nhận xe em thấy đồng hồ báo 180km nữa thì đổ ạ. chả nhẽ mấy cụ kỹ thuật viên khuyến mại cho em mấy lít xăng vào bìn:-|h
P/S : ah mà cụ muốn thay thì thay ngay đi đang có khuyến mại 30% đấy.

billnantes

Xe container
tuần trước wm vừa thay lọc xăng tại HDGP xong. tác dụng cụ thể dư nào thì em chịu nhưng có một cái này em thấy hay hay. chả là hôm đó em thay cả lọc gió lẫn lọc xăng. trước khi vào em thấy đồng hồ xăng báo con 167km nữa là phải đổ xăng. thế mà khi thay cả hai thứ lúc nhận xe em thấy đồng hồ báo 180km nữa thì đổ ạ. chả nhẽ mấy cụ kỹ thuật viên khuyến mại cho em mấy lít xăng vào bìn:-|h
P/S : ah mà cụ muốn thay thì thay ngay đi đang có khuyến mại 30% đấy.
KM 30% rồi còn phải trả bao nhiêu nữa bác?em đang định đi thay .

hoangvoila

Xe tăng
Em cũng vừa đi bảo dưỡng sáng nay ở HDGP, xe 2 vạn 8, thay lọc xăng và lọc gió điều hòa . Nhớ ko nhầm thì sau khi km còn khoảng 290k cái lọc đấy. Theo khuyến nghị thì đến lúc thay là thay thôi các cụ chứ e thay cả dầu máy xong xe đi vẫn thế ko khác gì

arc_tuan

Xe buýt
KM 30% rồi còn phải trả bao nhiêu nữa bác?em đang định đi thay .
em thay cả lọc gió, lọc dầu, lọc xăng và thay dầu hết hơn 600k. quá rẻ cụ ah. lại còn đc tặng áo phông+ ô nữa\:D/