Khử mùi hiệu quả trên xe ô tô

xe cỏ

Xe buýt
Xe em dùng túi trà lipton hương dâu,cũng thơm phết các cụ ạ.

andang112

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu chút. Hôm nay em mua một cái khăn lau xe loại chống trầy xước của Triplewax băng da, em thấy nó cứng cứng không như các loại khăn mặt, e không biết dùng nó thế nào, có nhúng vào nước được không. Mong các cụ chỉ giúp

nguyenthanhhl84

Xe tải
Em mua túi cafe ở metro cho vào thơm đc 1 tuần giờ chẳng thấy thơm nữa

bigzeroo

Xe tăng
Lạc Trung, Vinh Tuy, Hai Ba Trưng, Hà Nội
Các cụ cho em hỏi ngu chút. Hôm nay em mua một cái khăn lau xe loại chống trầy xước của Triplewax băng da, em thấy nó cứng cứng không như các loại khăn mặt, e không biết dùng nó thế nào, có nhúng vào nước được không. Mong các cụ chỉ giúp
Cần chi chi triple cho mắc xiền cụ, cụ thửa cho Em 3 cái khăn to loại cotto là ngon choẹt, một cái lau ướt, một cái lau Kho, một cái để Trong lau nội thất, mồ hôi vô lăng

deateam

Xe hơi
Xe em dùng túi trà lipton hương dâu,cũng thơm phết các cụ ạ.
Em cứ nghĩ đến hương dâu là nghĩ ngay đến condom cụ ợ :) em fun tí
Em lọ mọ tìm phương án khử mùi nên đào mồ cái topic lên cho các cụ chém thêm

kuongdhbk

Xe hơi
Làm đôi ba quả dứa chín cực hiệu quả nhé!

Cafe.sua

Xe máy
Cụ [@khanhgiang;172494] cụ nên cẩn trọng khi sử dụng Ozon nhé! cụ thử hỏi thằng Google xem nó trả lời như thế nào?
Thấy mấy cụ bàn với kiến thức sơ đẳng của e mạo muội góp ý thêm các cụ tham khảo.

Về khử mùi: Hiện nay các cụ thường dùng có 3 cách

Cách 1: dùng mạnh chế yếu, lấy chất có mùi mạnh hơn át mùi ko mong muôn (như nước hoa, dứa, sáp thơm chẳng hạn)
Ưu điểm: nhanh mất mùi, dễ kiếm
Nhuợc: về bản chất nó không khử được mùi triệt để mà chỉ đánh lừa mũi của các cụ thoi.

Cách 2 : dùng chất hấp thụ: vd như các cụ hay dùng chè khô, hạt cafe...chẳng hạn
Ưu điểm: gọn, chi phí rẻ, ngoài ra có thể giảm độ ẩm.
Nhược: cách này không hiệu quả cao vì hấp thụ thụ động, mất nhiều time, nhưng theo em đây là cách an toàn.

Cách 3 dùng yếu tố tác động phá vỡ mùi: vd dùng nhiệt (đốt nến) hay ozon(kí hiệu O3) chẳng hạn, O3 được tạo ra bởi bức xạ tia cực tím hoặc phóng điện, O3 khử mùi được do nó sinh ra [O] nguyên tử (O3 = O2 + [O]) có tính oxy hoá cực mạnh nên có thể phá huỷ các tế bào vi khuẩn mốc hay mùi,
Ưu điểm: nến dễ mua, chi phí rẻ, máy tạo ozon bên ngoài có sẵn, chi phí 1 lần, cũng nhanh gọn
Nhược: đốt nến không cẩn thận... Dễ thành ba-bê-kiu :)) . Còn O3, trước khi hình thành thiết bị sẽ tạo ra điện cực, tần số sóng nhất định ( điện cực và sóng này tác động vào sức khoẻ hay ko em chưa dám khẳng định) nhưng em dám chắc điều này đúng là Quá trình tạo ra O3 nó sẽ lấy bớt oxi trong xe đi (3O2 = 2O3), thêm nữa trong không khí không chỉ có oxi mà còn nhiều thứ khác như hơi nước, ni tơ... Nên sinh sản phẩm phụ như NO, NO2, NO3 hay axít ni tơric (HNO3) những chất này các cụ biết là có hại sao rồi đó. Thường cách khử mùi này sử dụng cho môi trường bên ngoài thông thoáng thôi để bay các khí có hại đi hoặc phải thêm 1 thiết bị hấp thụ khí acid nữa. Còn trong xe kín thì các cụ hưởng hết. Cụ nào muốn nên nghiên cứu cho kĩ trước khi sử dụng.

Về khử ẩm: các cụ có thể sử dụng cafe sấy, chè khô vừa hút mùi hút ẩm luôn hoặc silicagel ( dạng hạt các cụ hay thấy trong hộp thuốc, túi bánh kẹo) theo em các cụ nên dùng silicagel vì nó hút ẩm mạnh, an toàn, (em nhớ ko nhầm thì chừng 1 thìa cafe thèng silicagel này có diện tích tiếp xúc ~ 1 sân bóng đá) dùng 1 thời gian có thể tái sử dụng bằng cách phơi dưới nắng ánh sáng mặt trời để bay hơi nước.

P/s: e viết theo suy nghĩ của e, cụ nào ko hài lòng cho e sorry nhé :(

tatung

Xe tăng
e cũng thấy xe mùi quá. e hay hút thuốc giờ cứ bật điều hòa lên phát nó phả ra 1 lúc mới hết mùi, chả biết làm thế nào, hôm nào đốt nến ngồi canh phát xem sao

Interview

Đi bộ
Mùi hôi xe gây ra bởi vi khuẩn, cứ diệt được vi khuẩn là hết mùi.
Theo em thì khử mùi tự nhiên là hay nhất vì nó an toàn cho sức khoẻ và mùi lại dễ chịu nữa.
Em hay dùng tinh dầu. Tinh dầu ngoài việc khử mùi, diệt khuẩn nó còn chống say xe nữa.
các bác có thể tìm mua các loại tinh dầu sau là có thể dùng được trong xe: Bạc hà, bưởi, cam, chanh, tràm gió, oải hương, gừng, sả chanh...các bác dùng riêng từng mùi hoặc trộn chung búa xua đều được hết.
Cách dùng cũng đơn giản. Trước khi lên xe các bác nhỏ một giọt tinh dầu vào hoa khô hay khăn giấy, gỗ, đá gì đó rồi bỏ vào trong xe, đóng cửa lại cho nó diệt khuẩn và khử mùi. 5-10 phút hãy vào xe, bảo đảm thơm nức mũi.
Các bác hay sợ chuột vào xe thì nhớ thủ thêm chai tinh dầu bạc hà. Bảo đảm có tinh dầu bạc hà trong xe là chuột chạy mất dép không dám bén bảng đến.
Tinh dầu cũng có nhiều loại, bác nào không có kinh nghiệm mua phải hàng đểu thì cũng tiền mất tật mang ( hàng kém chất lượng hay hương tổng hợp chứ chẳng phải tinh dầu thiên nhiên thật). Mấy bác chịu khó vào xem cái link phía dưới; đấy là diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm mua tinh dầu rất hay:
http://www.webtretho.com/forum/f3274/mua-tinh-dau-hang-nao-tot-1736112/

Khi đi xe, lúc nào xã em cũng thủ vài chai tinh dầu vừa khử mùi lại chống say xe.
Note thêm là xe bác nào có muỗi thì cho vài giọt tinh dầu sả chanh hay bạch đàn gì đấy sẽ giúp đuổi muỗi nữa..
Bác nào đọc thấy hay thì nhớ mời em ly rượu.

Chỉnh sửa cuối:

luyenok

Xe điện
cái này giá nhiêu vậy cụ, nó có tạo ra mùi hương gì ko, như mấy cái máy xục rau củ gì đó E thấy mùi khó chịu lắm (cảm giác tanh tanh, lạnh lạnh) ? Tuổi thọ thế nào ? E hay dùng túi cafe mua ở Big C mùi mạnh nhưng chỉ đc ~2-3 tháng là hết.

Chỉnh sửa cuối:

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
cái này giá nhiêu vậy cụ, nó có tạo ra mùi hương gì ko, như mấy cái máy xục rau củ gì đó E thấy mùi khó chịu lắm (cảm giác tanh tanh, lạnh lạnh) ? Tuổi thọ thế nào ? E hay dùng túi cafe mua ở Big C mùi mạnh nhưng chỉ đc ~2-3 tháng là hết.
Giá 2.5tr/c. Tuổi thọ trung bình nếu dùng 8h thì 6 năm phải thay bộ tạo Ion mới. Khi nó chạy sẽ khử hết mùi hôi trên xe vì vậy sẽ ko còn mùi gì cả

luyenok

Xe điện
Giá 2.5tr/c. Tuổi thọ trung bình nếu dùng 8h thì 6 năm phải thay bộ tạo Ion mới. Khi nó chạy sẽ khử hết mùi hôi trên xe vì vậy sẽ ko còn mùi gì cả
lúc nào rảnh cụ ship giúp Em một bộ đến 91 Nguyễn Chí Thanh nhé, thử xem thế nào :)