[Thảo luận] Không nên nắn nót quá :)

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thông tư nó có đoạn:

a) Được dừng các phương tiện giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là phương tiện); kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện, giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về vận tải.

Họ nghi ngờ cụ chưa có bằng lái, họ hoàn toàn có thể dừng xe cụ lại kiểm tra. Chả có lý gì mà không dừng được cả. Em nghĩ thế.
Cụ/mợ đọc thêm một đoạn nữa trong TT 27 nhé:

2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
b) Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
- An toàn, đúng quy định của pháp luật;
- Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
- Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ/mợ đọc thêm một đoạn nữa trong TT 27 nhé:
Cụ cũng đọc thêm 1 bài em viết ở trang 4 nhé

Đơn giản thế này ạ, hàng ngày, tại 1 ngã tư, có chốt cảnh sát giao thông trực thường xuyên, ví dụ đội 1 có 5 chú, mỗi chú ra đứng 1 ngày theo lịch công tác tuần
<== Cái này đã đủ kế hoạch, phương án, chuyên đề chưa ạ, không nhẽ bất kỳ các chú đứng ngã tư ai bị vịn nó cũng phải xòe chuyên đề ra cho người bị vịn xem ???

Cụ không bị bất kỳ lỗi gì, đang huýt sáo đi qua, họ tuýt tuýt tuýt, cụ ngơ ngác xuống, họ nhã nhặn bảo: "Chào anh, anh vui lòng cho chúng tôi kiểm tra vì qua quan sát bằng mắt thường tôi nghi ngờ biển kiểm soát anh đang sử dụng không phải do cơ quan chức năng có thẩm quyền cấp" <== Thế có được không ạ

Xong rồi xem biển kiểm soát, xem đăng ký, thấy mọi thứ đều tốt, họ cảm ơn cụ đã hợp tác, mời cụ đi <== Thế có được không

Em nghĩ là cái chuyên đề phương án kế hoạch chỉ có thể hạch được nó khi tình cờ giữa đường đang đi bỗng nhiên trên lòi đâu ra 1-2 chú vẫy thôi ạ.

roro

Xe tăng
Đơn giản thế này ạ, hàng ngày, tại 1 ngã tư, có chốt cảnh sát giao thông trực thường xuyên, ví dụ đội 1 có 5 chú, mỗi chú ra đứng 1 ngày theo lịch công tác tuần
<== Cái này đã đủ kế hoạch, phương án, chuyên đề chưa ạ, không nhẽ bất kỳ các chú đứng ngã tư ai bị vịn nó cũng phải xòe chuyên đề ra cho người bị vịn xem ???

Cụ không bị bất kỳ lỗi gì, đang huýt sáo đi qua, họ tuýt tuýt tuýt, cụ ngơ ngác xuống, họ nhã nhặn bảo: "Chào anh, anh vui lòng cho chúng tôi kiểm tra vì qua quan sát bằng mắt thường tôi nghi ngờ biển kiểm soát anh đang sử dụng không phải do cơ quan chức năng có thẩm quyền cấp" <== Thế có được không ạ

Xong rồi xem biển kiểm soát, xem đăng ký, thấy mọi thứ đều tốt, họ cảm ơn cụ đã hợp tác, mời cụ đi <== Thế có được không

Em nghĩ là cái chuyên đề phương án kế hoạch chỉ có thể hạch được nó khi tình cờ giữa đường đang đi bỗng nhiên trên lòi đâu ra 1-2 chú vẫy thôi ạ.
- Ra đứng ngã tư là nhiệm vụ hằng ngày, có phải chuyên đề không ạ?
- Nếu xxx nói thế thì rất vui lòng tuân theo. Nhưng chả mấy khi xxx nói thế, toàn nói "chúng tôi có quyền kiểm tra hành chính, các anh phải đưa":)). Cái gì mà phải với không phải ở đây:)).

- Ra đứng ngã tư là nhiệm vụ hằng ngày, có phải chuyên đề không ạ?
- Nếu xxx nói thế thì rất vui lòng tuân theo. Nhưng chả mấy khi xxx nói thế, toàn nói "chúng tôi có quyền kiểm tra hành chính, các anh phải đưa":)). Cái gì mà phải với không phải ở đây:)).
Ý em muốn đưa đến vấn đề mà chúng ta đang cùng quan tâm: XXX có quyền dừng (mà ta không phạm lỗi) hay không ?
Và như thí dụ em nêu ra thì hoàn toàn có thể.

buicongchuc

Xì hơi lốp
ợ, nói chung là quy định văn bản sao mà lằng nhằng thế @-) nói chung là cây ngay ko sợ chết đứng, nếu đi đúng + đầy đủ giấy tờ thì ko việc gì phải sợ L-)
Cụ/ mợ tưởng bở quá ta! xxx ra đường chỉ thực hiện nhiệm chính là xử phạt và ... hic, em chẳng giám nói thẳng ra. Cụ/ mợ đã nghe đến chuyện "bắn tốc độ bằng mồm" chưa?

buicongchuc

Xì hơi lốp

Em nghĩ, nếu xxx mà có hành vi và lời nói nhã nhặn, vui vẻ với người dân như thế thì còn gì bằng. Em mà gặp trường hợp đó em cũng vui vẻ để xxx kiểm tra, khỏi phải suy nghĩ đến cái TT này nọ. Biết đâu lại còn thêm bạn bớt thù...

Matizcoi

Xe cút kít
Ý em muốn đưa đến vấn đề mà chúng ta đang cùng quan tâm: XXX có quyền dừng (mà ta không phạm lỗi) hay không ?
Và như thí dụ em nêu ra thì hoàn toàn có thể.
Ko bao giờ cụ ạ, lúc nào dừng xe là xxx đã có sẵn lỗi của các cụ rồi, chính vì vậy khi bị bật lại, các chú í mới loanh quanh bài "kiểm tra hành chính", chứ họ cũng chả dỗi hơi dừng xe các cụ làm jì, trừ 141.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Bẩm các cụ là em mắc cái bệnh thủng thẳng tới đâu thì tới, hôm roài em đi từ Nguyễn Xiển đến cái ngã tư to nhất thành phố rẽ phải sang Nguyễn Trãi ... đi đúng làn, bật signal, xe đủ giấy tờ, chính chủ, kiểm định còn năm rưỡi... chỉ mỗi cái tội đi nắn nót quá :)
Gặp ngay một chú em mặt non choẹt giơ gậy, dừng xe, chào hỏi nghiêm chỉnh:
xxx: anh cho kiểm tra giấy tờ
[-(: tôi vi phạm gì à?
xxx: không, anh cho kiểm tra hành chính
[-(: sao lại kiểm tra hành chính?
xxx: chúng tôi được quyền kiểm tra hành chính
[-(: Được rồi để tôi bật máy ghi âm (mở iphone bật ghi âm)... đề nghị anh cho biết anh dừng phương tiện của tôi và yêu cầu kiểm tra hành chính trong trường hợp nào? chuyên đề gì? quyết định của công an thành phố, thủ trưởng đơn vị hoặc cơ quan có thẩm quyền đâu?
xxx: chúng tôi không cần có quyết định cũng kiểm tra được.
[-(:(quay lại mở cốp xe lấy ra một tập tài liệu - Thông tư số 27/2009/TT-BCA của Bộ Công An) đề nghị anh xem Thông tư hướng dẫn của Bộ Công An rồi hãy trả lời.
xxx: ... im lặng không nói gì.... cũng không cầm tài liệu
......... thôi anh đi đi.
Kết luận:
- Không nên: đi nắn nót quá
- Nên: in cái Thông tư 27 kia để trên xe :)
Cái mà em bực nhất với cụ/ mợ ở chố:
1. Cụ/ mợ không ghi âm lại;
2. Cụ/ mợ không dùng khẩu ngôn giống như của cụ Limor "Sao lại thế được, các anh muốn dừng xe ai thì dừng hả? Bắt láo xong lại còn cảnh cáo rồi cho đi hả? Bây giờ xe tôi đã bị dừng lại nếu các anh thấy tôi sai thì các anh phải lập biên bản, hoặc tôi sẽ lập biên bản lại trường hợp này của các anh rồi sẽ gọi ngay cho thanh tra trên Cục xuống đây xử lý!".
3. Cụ không yêu cầu xxx xin lỗi một câu, cái chính là cụ không cần câu xin lỗi đó, nhưng làm như thế để xxx quen với cách hành xử đúng quy định, có văn hóa ("dạy trẻ từ thủa còn thơ"). Hơn nữa xxx thực hiện theo nhiệm vụ, quyền hạn, thì cụ cũng phải thực hiện theo cái quyền công dân của mình chứ.

gạch đỏ

Xe hơi
Cái mà em bực nhất với cụ/ mợ ở chố:
1. Cụ/ mợ không ghi âm lại;
2. Cụ/ mợ không dùng khẩu ngôn giống như của cụ Limor "Sao lại thế được, các anh muốn dừng xe ai thì dừng hả? Bắt láo xong lại còn cảnh cáo rồi cho đi hả? Bây giờ xe tôi đã bị dừng lại nếu các anh thấy tôi sai thì các anh phải lập biên bản, hoặc tôi sẽ lập biên bản lại trường hợp này của các anh rồi sẽ gọi ngay cho thanh tra trên Cục xuống đây xử lý!".
3. Cụ không yêu cầu xxx xin lỗi một câu, cái chính là cụ không cần câu xin lỗi đó, nhưng làm như thế để xxx quen với cách hành xử đúng quy định, có văn hóa ("dạy trẻ từ thủa còn thơ"). Hơn nữa xxx thực hiện theo nhiệm vụ, quyền hạn, thì cụ cũng phải thực hiện theo cái quyền công dân của mình chứ.
Già néo đứt dây :D

bmwl7

Xe tải
Em thấy kiểm tra hành chính kiểu này cũng có tác dụng ạ :)

http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2012/07/nam-hieu-pho-ga-tinh-trom-tien-cua-sinh-vien/

Nam hiệu phó 'gạ tình', trộm tiền của sinh viên

Ngày 26/7, Công an huyện Nam Đàn, Nghệ An ra lệnh khởi tố Trần Văn Hợp (Hiệu phó trường cấp 2 tại huyện Con Cuông) về tội Trộm cắp tài sản.

Theo tố cáo của nữ sinh viên năm thứ 2, sáng 20/7, cô đứng ở quốc lộ để bắt xe đò xuống thành phố Vinh và được một thanh niên dừng xe máy mời đi cùng. Trước thái độ lịch sự, nhiệt tình của người này, nữ sinh viên Đại học Vinh đã không từ chối. Cô đưa bì gạo và cặp đựng laptop cho anh ta để phía trước xe.

Trên đường đi, hai người nói chuyện vui vẻ, người thanh niên bảo tên Hợp, đang là hiệu phó đến thành phố Vinh ôn thi cao học. Đến đoạn gần thị trấn Nam Đàn, anh ta bất ngờ chạy xe vào một nhà nghỉ. Cô sinh viên nhất quyết không vào phòng "nghỉ" cùng mà đứng ngoài, dù hiệu phó Hợp đang giữ máy tính của mình và đã Nhận chìa khóa.

Trước thái độ của cô gái, Hợp phải trả phòng. Hai người tiếp tục đi về thành phố Vinh. Được vài cây số, Hợp bị cảnh sát giao thông dừng xe kiểm tra hành chính. Cô sinh viên giở ví tìm giấy tờ thì phát hiện bị mất 2.650.000 đồng. Ngay lúc đó, cô trình báo sự việc với các cảnh sát.

Kiểm tra túi quần của Hợp, cảnh sát phát hiện có số tiền như cô gái trình bày. Người đàn ông không chứng minh được nguồn gốc khoản tiền này.

Tại cơ quan điều tra, Hợp khai trong lúc mang cặp của cô gái ra khỏi phòng ở nhà nghỉ đã làm bung khóa và chiếc ví rơi xuống đất. Anh ta mở ví lấy trộm tiền.

Nguyên Khoa

(nếu thằng hiệu phó này trong cặp có thông tư 27 vừa in ra, thì nó đã thoát ạ)

Chỉnh sửa cuối:

phocu_cb

Xe điện
Kết luận:
Cái 27 cũng nói nếu sau khi KT mà k có phạm thì phải nói "cảm ơn ông, bà, anh, chị ... đã phối hợp ..."
E mà như CỤ bắt xxx xin lỗi mới cho chúng nó đi

mrkoi

Xe tăng
Còn 1 lý do nữa là: quan sát bằng mắt thường, nghi ngờ BKS giả nên được phép dừng phương tiện và kiểm tra.
Có 1 cụ bị XXX bắt ở Ninh Bình sau khi cò quay không được thì nó vịn lý do này, nó còn dọa giữ giấy tờ để giám định. Kết quả, cụ ấy sợ mất time và công sức nên dù không có lỗi vẫn phải 50-50.
Nếu giấy giám định đới xxx có làm giả được k nhẩy :-ss, nếu mà k giả thì e là e oki ngay, nhưng xxx phải đảm bảo trong thời gian giám định đó e vẫn được đi lại bằng phương tiện của mình hoặc xxx cho mượn. Nếu k đảm bảo được thì đừng nói chuyện giám định ợ.

mazda929

Xe tăng
cụ chơi phát mấy trang luật thế này bố ai mà nhớ dc ...để trưng hàng cho nó hoành...

anhtho

Xe ngựa
Em đoán là nó nhìn kiểu đi của em ngứa mắt :)
Túm cái váy là em cãi cho bằng được, không đưa giấy tờ gì hết, nó mà cầm được giấy tờ rồi thì lằng nhằng lém, mất nhiều thì giờ vô bổ.
Thực tình em vẫn chưa rõ lắm kiểu đi của cụ. Hay là cụ đi chậm rồi ... ngập ngừng làm xx hiểu nhầm là lái mới. "Lái mới à, ra dọa cho phát nôn hết ra bây giờ he he..", nhưng không ngờ gặp cáo giả nai !
Nhiều khi nghe tiếng ga, kiểu oánh lái, xxx cũng ngại bắt nếu lỗi vẫn ở dạng mập mờ vì sợ gặp lái già cãi nhau mất time.

soul 9133

Xe tăng
Bẩm các cụ là em mắc cái bệnh thủng thẳng tới đâu thì tới, hôm roài em đi từ Nguyễn Xiển đến cái ngã tư to nhất thành phố rẽ phải sang Nguyễn Trãi ... đi đúng làn, bật signal, xe đủ giấy tờ, chính chủ, kiểm định còn năm rưỡi... chỉ mỗi cái tội đi nắn nót quá :)
Gặp ngay một chú em mặt non choẹt giơ gậy, dừng xe, chào hỏi nghiêm chỉnh:
xxx: anh cho kiểm tra giấy tờ
[-(: tôi vi phạm gì à?
xxx: không, anh cho kiểm tra hành chính
[-(: sao lại kiểm tra hành chính?
xxx: chúng tôi được quyền kiểm tra hành chính
[-(: Được rồi để tôi bật máy ghi âm (mở iphone bật ghi âm)... đề nghị anh cho biết anh dừng phương tiện của tôi và yêu cầu kiểm tra hành chính trong trường hợp nào? chuyên đề gì? quyết định của công an thành phố, thủ trưởng đơn vị hoặc cơ quan có thẩm quyền đâu?
xxx: chúng tôi không cần có quyết định cũng kiểm tra được.
[-(:(quay lại mở cốp xe lấy ra một tập tài liệu - Thông tư số 27/2009/TT-BCA của Bộ Công An) đề nghị anh xem Thông tư hướng dẫn của Bộ Công An rồi hãy trả lời.
xxx: ... im lặng không nói gì.... cũng không cầm tài liệu
......... thôi anh đi đi.
Kết luận:
Cái thông tư này e có lâu rồi nhưng vưỡn chưa được đưa ra cho các chú xem. thế mới chán chứ

xtn1510

Xe đạp
Cụ cho xin cái ghi âm với