[Funland] Không môn đăng hộ đối thì có cưới nhau được không các cụ các mợ nhỉ ?

Trai Tây Nguyên

Xe đạp
Khoảng cách không phải là tiền bạc đâu, mà là tầm nhìn, suy nghĩ, văn hóa, phong thái, tri thức, ứng xử...

Thông thường điều kiện kinh tế khác nhau thì những cái này sẽ có chênh lệch. Tuy nhiên chênh lệch này không phải là tuyệt đối mà hoàn toàn có thể thu hẹp được, nếu có ý thức học hỏi và tự nâng tầm bản thân mình lên.

Cụ động viên em cụ tự tin lên và có ý chí, quyết tâm học hỏi, có bản lĩnh để thích nghi... thì em nghĩ hôn nhân sẽ không vấn đề gì.

Còn nghèo rồi lại sinh hèn, hèn lại thành cùn, cùn thành ra bất cần... không chịu học, không thay đổi thì tất nhiên là khó trụ lại được rồi.
Cụ nói đúng những cái em nghĩ, mà em em thì chưa thấy bản lĩnh gì đâu cụ ạ

xetaiday

Xe buýt
Em ấy 92 thì cũng chững chạc phần nào rồi. Cứ mạnh dạn thôi cụ. Đời ai biết đc tương lai. Nhiều cặp thấy xứng đôi thì bể trong phút mốt. Quan trọng biết mình biết người, cư xử hợp tình là ok. Với lại cụ xem cá tính em trai cụ ntn. Nó ngang như cua thì nên tư vấn. Còn nó thuộc kiểu biết nhịn nhục vì đại cục thì cứ vậy múc tới thôi. :)

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Chả là giá đình nhà cháu vừa mấy hôm cuối tuần ra Đà Nẵng thăm nhà người yêu của em trai cháu, trước khi ra chỉ biết sơ sơ là nhà đằng kia giàu có, ra đến nơi thì ngã ngửa, nhà họ giàu, quá giàu so
với em trai cháu và nhà cháu các cụ ạ, thế là tự nhiên cả nhà cháu đâm ra lò về cuộc hôn nhân sắp tới của thằng em trai cháu.
Em cháu sinh năm 95 học hết đại học thì làm it thôi, nói chung chẳng tài gì cả, cũng chẳng đẹp trai chẳng hiểu sao lại tán được sếp nó, sinh năm 92( nhà cháu thì chẳng quan tâm tuổi tác gì đâu) mà lại đẹp nữa chứ đã thế lại giàu, ăn học trời tây thế mà tự nhiên lại đâm đầu vào thằng em cháu, quá nhiều câu hỏi được đặt giá, bố mẹ cháu thì lo nên chưa cho cưới, rõ khổ cccm ạ, mà cưới nhau về trả biết có sống đc với nhau không khi khoảng cách nó lớn quá, cụ nào đã vào hoàn cảnh này thì chia sẻ cho cháu có thêm cái nhìn khách quan ạ
Sếp Nữ
Thời gian hoạt động sớm hơn nhiều năm
Đã hoạt động ở Châu Âu

Mà còn dúi dụi với em của chủ thớt
Thì em chủ thớt cũng tầm hàng khủng, max skill rồi
Chủ thớt ko phải lo

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Hên xui phó mặc cho số phận đi. Lo gì lo lắm. Có cấm được đâu mà lo làm gì.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà gái người ta chưa chê thì thôi, đây ông anh chồng với bố mẹ chồng tương lai lao vào cấm cản là sao ta?

chichihua

Xe buýt
Khoảng cách không phải là tiền bạc đâu, mà là tầm nhìn, suy nghĩ, văn hóa, phong thái, tri thức, ứng xử...

Thông thường điều kiện kinh tế khác nhau thì những cái này sẽ có chênh lệch. Tuy nhiên chênh lệch này không phải là tuyệt đối mà hoàn toàn có thể thu hẹp được, nếu có ý thức học hỏi và tự nâng tầm bản thân mình lên.

Cụ động viên em cụ tự tin lên và có ý chí, quyết tâm học hỏi, có bản lĩnh để thích nghi... thì em nghĩ hôn nhân sẽ không vấn đề gì.

Còn nghèo rồi lại sinh hèn, hèn lại thành cùn, cùn thành ra bất cần... không chịu học, không thay đổi thì tất nhiên là khó trụ lại được rồi.
Cụ nói chuẩn , nhưng để nâng tầm với văn hoá mình em nghĩ cần rất nhiều thời gian. Khoảng cách sẽ dần lộ ra thôi nhất là lúc tiêu tiền.

Ớt xanh

Xe điện
Giá mà em bác là gá thì i làm dâu nhà em cũng toàn răng với cát tút cho bác khỏi phải lo.

toimuondie

Xe container
Không nên cưới, không hợp đâu. Nếu mà cố thì sẽ gặp chuyện không hay.
Cụ chủ giới thiệu đàng gái cho em.

hoangbaolong

Xe buýt
Cụ rủ em zai nhậu bữa nói như những thằng đàn ông: hỏi xem em nó khoản kia thế nào? Nếu bảo nó mê như điếu đổ đi khắp thế giới rồi nhưng anh mới là nhất thì yên tâm nòi giống nhà cụ, mà anh em cũng giống nhau khoản đấy cụ thế nào nếu thấy bách chiến bách thắng thì chắc có cái hơn người đấy

Trai Tây Nguyên

Xe đạp
Sếp Nữ
Thời gian hoạt động sớm hơn nhiều năm
Đã hoạt động ở Châu Âu

Mà còn dúi dụi với em của chủ thớt
Thì em chủ thớt cũng tầm hàng khủng, max skill rồi
Chủ thớt ko phải lo
Có phải hôn nhân chỉ mỗi tình dục đâu cụ

gnud_ht

Xe buýt
Nhà họ không chê và ủng hộ vun vén thì cụ lo làm gì, cưới thôi ạ. Em trai cụ thấy vui và bằng lòng là được. Sau thì lại để sau tính. Giờ đơn giản rồi

nowhereland

Xe điện
Nghèo hay tự ti, để thay đổi nếu không có thành viên nào may mắn vượt lên thì có khi mất vài thế hệ.

Mình có cô bạn nhà cũng gọi là khá so với đám bạn học nghèo, còn nói chung là vẫn gần nghèo. Cuộc sống cũng không hạnh phúc, đẻ 2 đứa con nuôi cả rồi ly thân đến mấy chục năm sống một mình. Con cái học cũng tàm tạm, thi ĐH ở Bắc không đỗ phải gửi vào Nam vì trong đấy lấy điểm thấp hơn. Thế đếch nào thằng lớn vớ ngay cô vợ con nhà đại gia, đại gia hoành tráng luôn ấy. Thế là cách đây dăm năm ngã gãy chân nằm viện còn nằm một mình, giờ một bước lên bà. Nó mua cho cả biệt thự ở Q7, xe thì lúc đi Posche lúc đi Mec S lúc lại thấy tự sướng với Range Rover. Du lịch tây tầu, spa sang chảnh up suốt, lại còn thấy có cả bạn trai nào tặng nhẫn kim cương bí mật nữa, hic.

Đời chẳng biết đâu được, số tới thì cứ hưởng thôi lo làm gì.

Trai Tây Nguyên

Xe đạp
Cụ rủ em zai nhậu bữa nói như những thằng đàn ông: hỏi xem em nó khoản kia thế nào? Nếu bảo nó mê như điếu đổ đi khắp thế giới rồi nhưng anh mới là nhất thì yên tâm nòi giống nhà cụ, mà anh em cũng giống nhau khoản đấy cụ thế nào nếu thấy bách chiến bách thắng thì chắc có cái hơn người đấy
Nhà em giống xịn mà cụ đàn ông tây Nguyên lớn lên cùng núi rừng nó phải khác chứ
Đùa vậy thôi chứ hôn nhân có phải mỗi tình dục đâu, cơm áo gạo tiền con cái, tỉ tỷ cái phải tính đến

windy1

Xe điện
Môn đăng hộ đối, không phải khơi khơi mà có đâu. Khi yêu thì chẳng thấy có khoảng cách gì. Đến khi về sống chung nhà thì ôi thôi ... vỡ mộng.

Entropy

Xe tăng
Nhà cụ ko ưng thì nhường cụ dưới cho em.

bspvietnam

Xe tăng
Môn đăng, hộ đối là một đúc kết có cơ sở khoa học của dân gian, chứ không phải theo nghĩa hẹp là giầu khinh nghèo, hoặc nghèo không dám với tới giầu.
Có thể hiểu môn đăng hộ đối là sự tương đồng về kinh tế, trình độ, môi trường, văn hóa, phong tục, tập quán, tôn giáo... Nếu hai bên có sự tương đồng thì sẽ dễ hòa nhập, và giảm thiểu mọi sự chênh lệch, sự khác biệt giữa các yếu tố trên là các nguy cơ phát sinh mâu thuẫn trong cuộc sống, mà tình yêu (trên thực tế) không thể thắng được các xung đột phát sinh hàng ngày, hàng giờ trong cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

Badinerie

Xe hơi
Chả là giá đình nhà cháu vừa mấy hôm cuối tuần ra Đà Nẵng thăm nhà người yêu của em trai cháu, trước khi ra chỉ biết sơ sơ là nhà đằng kia giàu có, ra đến nơi thì ngã ngửa, nhà họ giàu, quá giàu so
với em trai cháu và nhà cháu các cụ ạ, thế là tự nhiên cả nhà cháu đâm ra lò về cuộc hôn nhân sắp tới của thằng em trai cháu.
Em cháu sinh năm 95 học hết đại học thì làm it thôi, nói chung chẳng tài gì cả, cũng chẳng đẹp trai chẳng hiểu sao lại tán được sếp nó, sinh năm 92( nhà cháu thì chẳng quan tâm tuổi tác gì đâu) mà lại đẹp nữa chứ đã thế lại giàu, ăn học trời tây thế mà tự nhiên lại đâm đầu vào thằng em cháu, quá nhiều câu hỏi được đặt giá, bố mẹ cháu thì lo nên chưa cho cưới, rõ khổ cccm ạ, mà cưới nhau về trả biết có sống đc với nhau không khi khoảng cách nó lớn quá, cụ nào đã vào hoàn cảnh này thì chia sẻ cho cháu có thêm cái nhìn khách quan ạ
Cùng lắm thì nhờ bác sĩ bảo cưới thì cứ cưới cụ ạ. Duyên thiên định, lo gì :D