[Funland] Không lẽ tất cả những người đứng đây đều thiếu gạo?

wavers84

Xe buýt
e thấy ở thành phố lớn phân hoá giàu nghèo rõ lắm các cụ ah, thành phần ở trọ lao động chân tay gần khu em ở em thấy họ khó khăn thật. chỗ ở trọ chật chội, bí bách, làm một ngày được có 1-200k, các cụ bảo sống sao nổi đất Hà Nội này ? . Em thấy lạ sao ko về quê sống cho nhẹ nhàng đỡ khổ, vườn tược làm kiểu j chẳng đủ sống và sướng hơn trên này nhiều nhỉ

Xe bọ xít

Xe container
Thiếu hay ko thiếu ngay nhưng người ta cần sự trợ giúp. Chứ ko thiếu ko ai kiên nhẫn đứng chờ và xếp hàng lâu ntn đâu

Chỉ ko hiểu khâu tổ chức, khi đông ntn sao ko đóng mỗi người 1 túi phát cho nhanh, chứ mỗi người đứng vào để lấy gạo chảy ra cũng quy định mỗi người 1 túi bóng đó thì sẽ rất mất tg. Thay bằng thế, btc nên đóng túi phát chứ ko cần đổ gạo vào cái thùng nước sơn Hà đó để mỗi người tự lấy sẽ mất tg và hình thức quá

• Vodka
Reactions: Fvb

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
mới cách ly nửa tháng, ngoài những người vô gia cư em nghĩ đa phần đều không quá cần, nhiều người cứ thấy miễn phí là vơ vét cuối cùng những người thật sự cần thì lại chẳng đến tay. :(
Em hiểu ý của cụ chủ là như này. Hy vọng sàng lọc kỹ các trường hợp để ra người cần thật sự.

Anh Ngọc 79

Xe đạp
Một việc tốt, thực sự ở HN này cũng rất nhiều người kể cả thanh niên to khỏe cũng không có tiền ăn trong những ngày dịch ntn

thichlexus

Xe điện
e thấy ở thành phố lớn phân hoá giàu nghèo rõ lắm các cụ ah, thành phần ở trọ lao động chân tay gần khu em ở em thấy họ khó khăn thật. chỗ ở trọ chật chội, bí bách, làm một ngày được có 1-200k, các cụ bảo sống sao nổi đất Hà Nội này ? . Em thấy lạ sao ko về quê sống cho nhẹ nhàng đỡ khổ, vườn tược làm kiểu j chẳng đủ sống và sướng hơn trên này nhiều nhỉ
Cụ ơi ở HN khó khăn thật nhưng bình thường công việc chân tay kiếm mấy trăm một ngày không khó.
Về quê những vùng khó khăn không làm gì ra tiền mặt đâu cụ ạ, đến lúc con cái cần tiền học hay hiếu hỉ chỉ 50-100K cũng không đào đâu ra thì cụ bảo sống sao được.

Luongngockien

Xe hơi
Thấy cảnh xếp hàng cũng khó khăn vất vả, em nghĩ họ cũng đều là những người khốn khó thật sự . Mấy ai bình thường mà bỏ công sức và thời gian như vậy.

dr.anthony

Xe buýt
Theo quy định của ban tổ chức, mỗi người 1 ngày chỉ được nhận gạo 1 lần với số lượng 5kg.
Phát 1 lần 5kg thì người nào thừa thời gian cũng rủ cả họ cả xóm tới đứng xếp hàng nhận rồi về gom lại cho mục đích khác chứ cần gì phải thiếu thốn mới nhận. Trong miền Nam người ta phát 1 lần có 1.5kg. Ai thiếu thật sự hôm sau tới xin tiếp.

Joker Tiger

Xe tăng
Em không nghĩ là tất cả những người đứng xếp hàng đều không có tiền mua gạo. Do "miễn phí" chăng?
Cụ đừng có cái nhìn tiêu cực thế. Em không biết họ nhận được bao nhiêu gạo khi bỏ từng ấy thời gian để xếp hàng và nghe xã hội dè bỉu. Phải thực sự khó khăn thì mới cực chẳng đã xếp hàng ở đây còn không thì ở nhà ngủ cho khỏe. :D
Cụ thử tính xem chỉ với 1% trong số 8 triệu người ở Hà Nội thực sự khó khăn thì chỉ đã có 8 nghìn người rồi, chưa kể dân nhập cư và những người trông nom người nhà nằm trong bệnh viện, đa số họ cũng rất nghèo, nhiều người là dân tộc nữa. Cụ cứ thử đến một vài bệnh viện ở Hà Nội thì sẽ thấy rất nhiều người có hoàn cảnh khó khăn, cần sự giúp đỡ của cộng đồng. Vì thế đừng nghi ngờ mà hãy thương hại những người xếp hàng đó cụ ạ.

piano

Xe điện
Cụ cứ hình dung tài nguyên xã hội như 1 chiếc bánh lớn, mỗi cụ góp và 1 ít nguyên liệu và sau đó xong chiếc bánh chia phần. Có cụ miếng lớn, có cụ miếng nhỏ. Nhưng cũng có rất nhiều cụ không chen nổi chân vào chuỗi tạo ra cái bánh ấy, và vì thế, không được chia phần. Cuối cùng đành ăn các vụn bánh mà các cụ kia đã ăn xong rơi vãi ra :(

bau67

Xe container
Không có 5kg gạo này.....không có 15kg gạo này..... họ cũng không chết đói đâu !
Nhưng thực sự với khá nhiều người lao động ngoại tỉnh, trong xóm ngõ nghèo....những kg gạo này là đỡ cho người ta 1 phần gánh nặng mưu sinh !

poiuy

Xe ba gác
Vì 1,5kg mà xếp hàng lâu như thế hoặc họ không có việc gì hoặc khổ thật nên em nghĩ ok rồi. Đừng chen oánh nhau như hôm qua là đẹp.

Đây là lý do làm từ thiện vẫn cần chính quyền hỗ trợ, ông bỏ tiền ra 1 lại được tiếng nhưng chính quyền có khi phải bỏ gấp 2 để hỗ trợ ổn định :(

Mà up hình người ta lên thế này có bị ăn phạt 5-10 củ không nhỉ các cụ, luật mới hiệu lực từ hôm nay rồi
Cụ đọc điều luật sẽ thấy có kèm từ không đúng mục đích. Đưa tin người xếp hàng lấy gạo là đúng rồi, nếu chụp hình người đang chạy mà bảo là xếp hàng lấy gạo thì mới phạm luật.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thiếu hay ko thiếu ngay nhưng người ta cần sự trợ giúp. Chứ ko thiếu ko ai kiên nhẫn đứng chờ và xếp hàng lâu ntn đâu

Chỉ ko hiểu khâu tổ chức, khi đông ntn sao ko đóng mỗi người 1 túi phát cho nhanh, chứ mỗi người đứng vào để lấy gạo chảy ra cũng quy định mỗi người 1 túi bóng đó thì sẽ rất mất tg. Thay bằng thế, btc nên đóng túi phát chứ ko cần đổ gạo vào cái thùng nước sơn Hà đó để mỗi người tự lấy sẽ mất tg và hình thức quá
Chính để lâu, phải chờ đợi thì người cần thực sự mới chờ. Chứ đóng túi lấy nhanh, đi nhanh thì lại có người ôm cả đống.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của cụ chủ thớt làm em nhớ xưa vua gì ra ngoài thành thấy dân thiếu gạo bảo sao không giết gà mà ăn :D người thiếu gạo thì đầy chứ, không làm ăn gì, mất việc ngay chả thiếu.

cuhaifus

Xe container
HN hay SG cũng rất nhiều dân lao động làm theo hình thức chạy ăn từng bữa, cách ly xã hội như này ko làm gì ra tiền, về quê thì lại bị cách ly nên bám trụ lại chờ cơ hội lại được đi làm nhiều lắm, các cụ không nên có cái nhìn méo mó, em tin khối cụ chém trên này nhưng cũng đang thất nghiệp và 2 tuần qua chả làm ra được nghìn nào đó

cunhoang

Xe tăng
Trước đây bu em hàng tháng đạp xe đi ngân hàng lấy lãi,ăn mặc tuềnh toàng,tiền trong túi nilon đen treo lủng lăng ở ghi đông xe. Mỗi tháng lấy hơn 50 củ tiền lãi.
Nói không phải khoe mà nhiều ông bà trông như đồng nát mà lương hưu toàn 6-7 củ đổ lên. Khéo giàooo hơn dân vp bọn em các cụ ợ :))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
HN hay SG cũng rất nhiều dân lao động làm theo hình thức chạy ăn từng bữa, cách ly xã hội như này ko làm gì ra tiền, về quê thì lại bị cách ly nên bám trụ lại chờ cơ hội lại được đi làm nhiều lắm, các cụ không nên có cái nhìn méo mó, em tin khối cụ chém trên này nhưng cũng đang thất nghiệp và 2 tuần qua chả làm ra được nghìn nào đó
Đúng rồi, em 2 tuần nay toàn tiêu. Chả kiếm được đồng nào.

cunhoang

Xe tăng
Nhà em 4 người 5 kg gạo hết trong vòng 1 tháng.
Nghĩa Tân là khu chợ, nhiều người ở tứ xứ đến bán hàng, qua cách ăn mặc này thì khg phải người ở NT, trong đám đó chắc chắn sẽ có một vài bà già kg có việc gì làm hoàn cảnh kg đến nỗi cũng ra xếp hàng.
Khu này dân cư khá có ĐK, dân chắc khg đến nỗi khó quá.
Theo em nên đặt cây AtM này ở vùng xa hơn, em đảm bảo mấy bà trên phần lớn toàn là ở đâu đến chợ cóc khu này bán hàng
Cụ này nói chuẩn. Khu Nghĩa Tân mà phát gạo em thấy ko hợp lý
Toàn mấy ôb già về hưu có lương rảnh việc k làm j mò ra lấy gạo free thôi. Thử mang ra khu Cổ Nhuế hoặc chợ LB đầy dân lao động nghe còn thiết thực hơn.

Giang Hồ 4.0

Xe máy
Nhà này là kỷ niệm của ông bà, cái xe là kỷ vật của bố mẹ, nhẫn nhủng thì là vật chứng cho tình yêu, bán thế nào được, đành nhận cứu trợ thôi :D

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Sáng em đi qua thấy đúng như báo mô tả. Thực tế có rất nhiều người già khó khăn