[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

hungxu

Xe điện
Chào các cụ, các mợ. Như các cụ, các mợ đã biết, việc lạm dụng còi xe, độ còi xe ở VN đã đến hồi báo động. Trên đường phố các thành phố lớn như Hà Nội, TP HCM, Hải Phòng... hầu như không thấy ngớt tiếng còi của các loại xe oto, xe máy. Xe to, xe nhỏ đều thi nhau bấm còi như thành thói quen khi lưu thông trên đường. Tiếng ồn của các loại còi xe này làm ảnh hưởng tới sức khỏe của mọi người, làm giảm mức văn minh đô thị. Nhiều cụ đi tây, đi tầu đều biết rồi đấy, ở nước ngoài có mấy khi nghe thấy tiếng còi xe đâu. Vậy mong các cụ, các mợ ủng hộ việc:
1. Không độ còi và phê phán việc độ còi kêu quá to hơn mức cần thiết của những người khác.
2. Không dùng hoặc chỉ dùng còi khi thật cần thiết.
3. Vận động nhiều người khác cùng thực hiện.
Thiết nghĩ mỗi MEM OF mình cùng thực hiện các việc trên thì dần việc lạm dụng còi sẽ giảm dần đó ạ.
Nhà cháu có đôi lời như vậy, mong các cụ, các mợ ủng hộ ạ.
Các cụ các mợ cũng ủng hộ bằng việc luôn up thớt này lên để được nhiều người ủng hộ hơn ạ.
Người lịch sự không bóp còi inh ỏi phải không ạ.
Em ủng hộ bác.

khanhnguyen09

Xe container
Đúng là chẳng ai muốn dùng còi cả, nhưng đường vịt mình ma ko dùng thì dễ có chú ra đi ấy chứ. Nên lựa chọn giữa lịch sự với mọi người và khả năng tai nạn thì các cụ chọn loại nào?

Máy bị đơ

Xe điện
Đúng là chẳng ai muốn dùng còi cả, nhưng đường vịt mình ma ko dùng thì dễ có chú ra đi ấy chứ. Nên lựa chọn giữa lịch sự với mọi người và khả năng tai nạn thì các cụ chọn loại nào?
Giờ này mà cụ còn nói dư lày, có ai cấm cụ dùng còi đâu, chỉ có kêu gọi cụ không lạm dụng thôi:69:

tonyboy36

Đi bộ
em thì chưa có xế hộp... nhưng đi 2banh' thì em đi rất okie... cảm thấy thật cần thiết thì mới dùng còi... chứ có khi cả đoạn đg dài trăm cây số còi đc mấy lần để nhắc tụi nhỏ dàn hàng đi học về... nói chung về ý thức dùng còi của dân VN mình chưa cao... thế nên mỗi người ý thức một chút... tham gia giao thông đúng luật có khi mấy cái còi đc lắp vô làm cảnh mà thôi...

hungcko

Xe đạp
tôi ủng hộ việc không lạm dụng còi khi tham gia giao thông, nhưng ở HN, và ở VN thì thật khó cho việc đó, vì liên quan đến ý thức của tất cả mọi người tham gia gt. Thật may tôi có dịp đi Pháp công tác mấy tháng. ở Paris thì thỉng thoảng còn nghe tiếng còi, còn ở thành phố Rennes thì từ lúc tôi sang đến giờ gần hai tháng rồi chưa nghe thấy tiếng còi nào cả, để làm được việc nà y thì hệ thống giao thông của họ phải tốt, có đường cho người đi bộ riêng, xe đạp riêng, ô tô và xe gắn máy riêng, luật gt nghiêm, và quan trọng hơn cả là ý thức của họ rất cao. Ở P bấm còi là có chuyện (mắng người khác đi không đúng luật chứ không phải để xin đường). Để minh chứng tôi đưa ra một một ví dụ: ô tô của hãng Renault một số loại xe vị trí nút còi không nằm trên mặt trước của vành tay lái như những ô tô thông thường mà đặt ở trên cần bật đèn pha/cốt (chiếc ô tô tôi đã chạy thử). Ô tô thì luôn phải nhường đường cho người đi bộ, khi có người đi bộ đứng ở vạch sang đường thì ô tô dừng lại, ở vn thì ngược lại. Tôi chỉ thấy là ô tô ở P thì rất rẻ khoảng 50- 100tr là có một chiếc oto cũ đi cực tốt rồi. Tôi hy vọng là vn sẽ giải quyết đc việc ùn tắc đường và làm đc viêc này. Để đi trên đường phố không nghe tiếng ồn do tiếng còi gây lên.

Máy bị đơ

Xe điện
tôi ủng hộ việc không lạm dụng còi khi tham gia giao thông, nhưng ở HN, và ở VN thì thật khó cho việc đó, vì liên quan đến ý thức của tất cả mọi người tham gia gt. Thật may tôi có dịp đi Pháp công tác mấy tháng. ở Paris thì thỉng thoảng còn nghe tiếng còi, còn ở thành phố Rennes thì từ lúc tôi sang đến giờ gần hai tháng rồi chưa nghe thấy tiếng còi nào cả, để làm được việc nà y thì hệ thống giao thông của họ phải tốt, có đường cho người đi bộ riêng, xe đạp riêng, ô tô và xe gắn máy riêng, luật gt nghiêm, và quan trọng hơn cả là ý thức của họ rất cao. Ở P bấm còi là có chuyện (mắng người khác đi không đúng luật chứ không phải để xin đường). Để minh chứng tôi đưa ra một một ví dụ: ô tô của hãng Renault một số loại xe vị trí nút còi không nằm trên mặt trước của vành tay lái như những ô tô thông thường mà đặt ở trên cần bật đèn pha/cốt (chiếc ô tô tôi đã chạy thử). Ô tô thì luôn phải nhường đường cho người đi bộ, khi có người đi bộ đứng ở vạch sang đường thì ô tô dừng lại, ở vn thì ngược lại. Tôi chỉ thấy là ô tô ở P thì rất rẻ khoảng 50- 100tr là có một chiếc oto cũ đi cực tốt rồi. Tôi hy vọng là vn sẽ giải quyết đc việc ùn tắc đường và làm đc viêc này. Để đi trên đường phố không nghe tiếng ồn do tiếng còi gây lên.
Những điều cụ nói là hoàn toàn chính xác, vì vậy cho nên mới phải kêu gọi, còn nhớ khi có quy định đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy, cũng rất nhiều ý kiến vào ra, đến khi thực hiện đồng loạt, đi ra đường thấy có ai không đội mũ bảo hiểm, tự nhiên tất cả mọi người đều nhìn với một con mắt không thiện cảm:69:
Hy vọng đến một ngày gần đây, việc sử dụng còi cũng sẽ diễn ra như vậy[-O<

fuah

Xe tải
cháu cũng ủng hộ ý kiến hạn chế còi tối đa. Cần thiết thì dùng, còn cụ nào mà cứ hỏi cùn là khi nào cần thì tốt nhất là không cần giải thích cho cụ ý. Cháu xin noi thật, động chạm cụ nào thì cháu cũng kệ. Cái văn hóa còi của mình đúng là còi thật. Rất buồn nhưng cũng k biết làm sao, chỉ biết tự mình hạn chế và tuyên truyền cho a e bạn bè.

ZAD Viet

Xe điện
Đúng chuyện buc xúc nhà em đây rùi!
Hôm truoc đi trên đuong 32 đoạn gần Cầu Diễn, em đi 2 bánh. Gap ngay 1 Cạu và 1 Mo, đi 2 con "Trâu" sau *** em, Cau Mo ây thi nhau còi, làm em tí phát khùng, ma không phai minh em đau nhé. Mà cũng không pải do em tạt đầu xe của Cậu Mo ấy đau nhé, đoạn đuong đấy các Cụ biết rùi nhé.
Chac em phải tậu "Trâu", độ coi lên cho bõ t­úc, các Cụ thấy đuoc không.

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Cháu chỉ ủng hộ còi là để cảnh báo thôi.
Đường rộng mình còi để cho họ tránh, em sợ nhất là không còi mà vượt. Còn khi đường đông, không có chỗ mà đi cũng bóp còi loạn lên thì em phản đối:)
Em ủng hộ ý kiến của Cụ. Thực ra tiếng còi ở Vịêt mình là tiếng còi mang tính cảnh báo chứ không như còi ở các nước văn minh khác: " .... đi thế à?". Nhưng đúng là nhiều người thiếu ý thức lợi dụng còi quá nên cứ bấm loạn lên để người ta tránh. Em ủng hộ Bác chủ thớt hạn chế và sử dụng còi khi thật cần thiết đúng lúc đúng chỗ.Ra đường đã chấp nhận đi 4B thì phải " Nhẫn " thôi

sonnguyen

Xe buýt
Cái nì em ủng hộ tuyệt đối....Xe em cái gì cũng kêu....trừ còi, ra đường tủi thân quá....

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Bộ trưởng Bộ GTVT Hồ Nghĩa Dũng vừa chỉ đạo Cục Đăng kiểm VN xây dựng kế hoạch kiểm tra âm lượng còi xe và phối hợp với Uỷ ban ATGT Quốc gia tuyên truyền về văn hóa giao thông khi sử dụng còi xe.
Ông Nguyễn Hữu Trí - Trưởng phòng Kiểm định xe cơ giới, Cục Đăng kiểm VN cho biết, việc kiểm tra âm lượng còi điện của xe cơ giới được quy định tại Thông tư số 10/2009/TT-BGTVT ngày 24/6/2009. Còi xe sẽ được kiểm tra bằng thiết bị đo âm lượng, giá trị âm lượng còi đo được phải từ 90 dB(A) - 115 dB(A), nếu nhỏ hơn 90 dB(A) hoặc lớn hơn 115 dB(A) là không đạt tiêu chuẩn.

Để triển khai xử phạt ôtô, xe máy sử dụng còi điện và còi hơi có âm lượng vượt quá tiêu chuẩn cho phép, Cục Đăng kiểm VN sẽ phối hợp với TTGT, CSGT đưa ôtô, xe máy đến các trung tâm đăng kiểm. Theo quy định tại Nghị định 34/2010/NĐ - CP có hiệu lực từ ngày 20/5, sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (môtô, xe gắn máy) và 300.000 - 500.000 đồng (ôtô).

Nguồn http://www.banduong.vn/module/news/viewcontent.asp?id=10815&langid=2
Các cụ, các mợ ủng hộ tiếp việc KHÔNG LẠM DỤNG CÒI XE khi tham gia giao thông ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Chum

Xe tải
quả banner hay quá ạh, nhà cháu cũng ủng hộ ko còi inh ỏi...Cứ phán đoán tình huống cho ló kỹ 1 tí là cho em còi nghỉ ngơi dài dài.

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Đúng chuyện buc xúc nhà em đây rùi!
Hôm truoc đi trên đuong 32 đoạn gần Cầu Diễn, em đi 2 bánh. Gap ngay 1 Cạu và 1 Mo, đi 2 con "Trâu" sau *** em, Cau Mo ây thi nhau còi, làm em tí phát khùng, ma không phai minh em đau nhé. Mà cũng không pải do em tạt đầu xe của Cậu Mo ấy đau nhé, đoạn đuong đấy các Cụ biết rùi nhé.
Chac em phải tậu "Trâu", độ coi lên cho bõ t­úc, các Cụ thấy đuoc không.
Thế thì cụ lại làm người khác cũng bức xúc như cụ à.

ZAD Viet

Xe điện
Đấy là em nói thế thôi, êm đi xe máy thì xe không có còi luôn.Em đi trâuthi em it dùng lam.
Cụ cu yên tâm.

VUXUANPHU

Xe buýt
Anh em OF nhà mình cứ về quê đi đường làng mà bóp còi thì coi như xong. Tự nhiên 1 viên gạch vồ lao vào kính! Choang....Thiệt hại thì tùy vào vợ chân dài hay chân ngắn.

namlieu102vnn

Xe điện
e chạy xe 2b hay 4b hay còi lắm không còi cảm giác nguy hiểm cận kề , cái quan trọng là mình dùng còi phù hợp thôi . chứ ít còi nhưng cụ lại độ 1 dàn kèn pin 1 cái con nhà người ta đang nghe dc nhiều loại âm thanh thành còn mỗi tiếng ù ù .
Dùng LOẠI CÒI VỪA PHẢI (ko bít thế nào là chuẩn) .

czechonline

Xe điện
Em cũng ít khi dùng còi nhưng mỗi khi gặp thằng nào vừa đi vừa điện thoại là em lại nhớ đến còi và ước gì nó là còi hơi .....X_X:))

Hoang Tat Thang

Xe tăng
e chạy xe 2b hay 4b hay còi lắm không còi cảm giác nguy hiểm cận kề , cái quan trọng là mình dùng còi phù hợp thôi . chứ ít còi nhưng cụ lại độ 1 dàn kèn pin 1 cái con nhà người ta đang nghe dc nhiều loại âm thanh thành còn mỗi tiếng ù ù .
Dùng LOẠI CÒI VỪA PHẢI (ko bít thế nào là chuẩn) .
Đây cụ à: Ông Nguyễn Hữu Trí - Trưởng phòng Kiểm định xe cơ giới, Cục Đăng kiểm VN cho biết, việc kiểm tra âm lượng còi điện của xe cơ giới được quy định tại Thông tư số 10/2009/TT-BGTVT ngày 24/6/2009. Còi xe sẽ được kiểm tra bằng thiết bị đo âm lượng, giá trị âm lượng còi đo được phải từ 90 dB(A) - 115 dB(A), nếu nhỏ hơn 90 dB(A) hoặc lớn hơn 115 dB(A) là không đạt tiêu chuẩn.

boy_xedap

Xe điện
Em ủng hộ không dùng còi, không nhất thiết phải dùng còi. Em sang bên Nam Ninh, TQ xe nó đông hơn mình nhiều mà k hề nghe thấy 1 tiếng còi nào cả.