[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

Quangto

Đi bộ
Thực ra có ai muốn bấm còi đâu, nhưng không bấm thì làm sao mà đi được cơ chứ.
E thấy nhiều bác tài bấm còi theo thói quen. E hay đi taxi thấy vậy. Có nhiều bác nhảy lên xe là bấm còi 1 cách vô thức, không biết bấm nhằm mục đích gì. Nhưng tối CN vừa rồi (28Mar), em thật sự ấn tượng với 1 bác tài taxi, đưa em từ Long biên nên sân bay Nội bài theo hành trình Cầu Chương dương - Yên Phụ - Âu Cơ - Bắc Thăng long - Nội bài. Suốt hành trình hơn 30km với tgian chạy xe gần 1 tiếng vào thời điểm khoảng 20h mà bác tài không 1 lần sử dụng còi, chỉ dùng đèn (xi nhan, nháy pha). Lúc đầu, em tưởng còi xe của bác ấy hỏng nhưng không phải, đến đúng sân bay thì bác ấy bấm còi 1 phát sau khi nháy đèn nhiều lần không hiệu quả vì có xe đằng trước không chịu đi (đứng giữa đường đón khách). E rất dị ứng với còi xe và bản thân em cũng rất, rất ít khi sử dụng còi xe khi cầm lái. Ủng hộ ý tưởng của bác chủ top.

lenamhung83

Xe tăng
Ủng hộ ý kiến của bác chủ thớt. Giá mà các bác lái xe tải còi hơi cũng hạn chế còi đi thì tốt biết bao. Cơ quan em gần đường nên buổi trưa không bao giờ ngủ ngon vì còi hơi xe tải, xe khách

Máy bị đơ

Xe điện
Nhiều cụ vẫn biện minh nào là không còi thì không đi được, nào là không còi thì đi như rùa.... Nhà cháu thấy có một bằng chứng không thể biện minh cho việc lạm dụng còi của phần đông người tham gia giao thông, đó là khi tắc đường, thằng ngu nhất cũng hiểu là không thể nhúc nhích, ấy vậy mà cả tuyến đường vẫn còi inh ỏi, chả hiểu những người bấm còi lúc đó họ nghĩ gì, hay như khi dừng đèn đỏ, còn 1, 2 giây là lập tức vài kẻ dừng phía sau vội vàng bấm còi giục, chẳng lẽ họ nghĩ người phía trước thích dừng lắm sao????
Tiêu đề topic đã rất rõ ràng:
LẠM DÙNG CÒI LÀ HÀNH ĐỘNG ĐÁNG PHÊ PHÁN VÀ THIẾU VĂN HÓA, MEM OF HÃY KÊU GỌI TẨY CHAY HÀNH ĐỘNG NÀY:69:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Nhà cháu mở thớt này đã 5 ngày, số người đảo qua xem là 1433 thì mới chỉ có 102 cụ/mợ cho chính kiến (đa phần là ủng hộ việc không lạm dụng còi xe), còn lại vẫn đang bỏ phiếu trắng. Vậy thì nên hiểu thế nào ạ. Đành rằng có 1 số cụ biện hộ không dùng còi thì không đi được hoặc đi chậm, hay là gây nguy hiểm cho người khác, hay là do xe tải, xe bus dùng nhiều hơn và còi to hơn nên mình dùng tý có sao đâu. Như một số cụ đã có ý kiến rồi đấy - tất cả điều đó chỉ là biện minh cho sự lạm dụng còi của mình, hay là hành vi thiếu văn hóa của mình mà thôi.
* Hành vi LẠM DỤNG CÒI là một HÀNH VI THIẾU VĂN HÓA, ĐÁNG BỊ LÊN ÁN VÀ TẨY CHAY.
* NGƯỜI LỊCH SỰ KHÔNG BÓP CÒI INH ỎI.
* Là các MEM có văn hóa của OF, mong các MEM ủng hộ việc KHÔNG LẠM DỤNG CÒI XE và vận động người khác theo ạ.

Chỉnh sửa cuối:

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Em đồng ý với cụ chủ thớt!

Cá nhân em chỉ còi vì an toàn của những người đi 2B quá coi thường tính mạng bản thân và trong những trường hợp quá bức xúc ví dụ như:
- nhiều bác 4B vừa đi vừa nhắn tin gọi điện chạy vật vờ giữa đường ko cho ai vượt mà nhá pha không ăn thua
- những trường hợp dừng đỗ cản trở giao thông
- báo hiệu cho các chị em bán hàng rong hoặc những xe chở cồng kềnh (cái này là vì mình, sợ xước xe do các chị này thường ko ước lượng được khoảng cách hàng đằng sau với xe 4B, thỉnh thoảng lại cọ qua cọ lại cái cho vui)

Máy bị đơ

Xe điện
Em đồng ý với cụ chủ thớt!

Cá nhân em chỉ còi vì an toàn của những người đi 2B quá coi thường tính mạng bản thân và trong những trường hợp quá bức xúc ví dụ như:
- nhiều bác 4B vừa đi vừa nhắn tin gọi điện chạy vật vờ giữa đường ko cho ai vượt mà nhá pha không ăn thua
- những trường hợp dừng đỗ cản trở giao thông
- báo hiệu cho các chị em bán hàng rong hoặc những xe chở cồng kềnh (cái này là vì mình, sợ xước xe do các chị này thường ko ước lượng được khoảng cách hàng đằng sau với xe 4B, thỉnh thoảng lại cọ qua cọ lại cái cho vui)
Hôm trước túm được lão Gia khoa trốn việc ở Climax, mềnh còi mà lão ấy líu thèm nghe:P:P:P

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
* Hành vi LẠM DỤNG CÒI là một HÀNH VI THIẾU VĂN HÓA, ĐÁNG BỊ LÊN ÁN VÀ TẨY CHAY.
* NGƯỜI LỊCH SỰ KHÔNG BÓP CÒI INH ỎI.
* Là các MEM có văn hóa của OF, mong các MEM ủng hộ việc KHÔNG LẠM DỤNG CÒI XE và vận động người khác theo ạ.
Khả năng em về tháo còi xe em ra thôi. Sáng sáng em đi làm đường Giải Phóng gồm 4 làn xe, trong đó có 2 làn ưu tiên cho xe 4B em đã đi làn ngoài cùng rồi. Vậy mà 2B cứ oánh võng trước đầu xe em. Em bấm còi kiểu gì 2B cũng không tránh, còn quay lại lườm như muốn ăn tươi nuốt sống em làm em không dám còi tiếp nữa.
Em cũng chẳng muốn còi đâu, nhưng nói dại mồm 2B nó tự dưng oạch ra đấy đúng lúc xe mình đi tới thì ....

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Ủng hộ ý kiến của bác chủ thớt. Giá mà các bác lái xe tải còi hơi cũng hạn chế còi đi thì tốt biết bao. Cơ quan em gần đường nên buổi trưa không bao giờ ngủ ngon vì còi hơi xe tải, xe khách
Đến bác còn giật mình nữa là các cụ già và trẻ nhỏ khong giật mình sao được bởi tiếng còi xe.

MOITAPLAIOTO

Xe đạp
Chức năng của còi là gì thưa các cụ??? Theo em, là để ra tín hiệu cảnh báo nguy hiểm, xin đường... cho xe mình. Nếu tình huống giao thông không có gì nguy hiểm, phần đường giành cho 4b không bị 2b lấn chiếm trái luật... thì tự nhiên cũng không có tiếng còi thôi. Bác nào chạy cao tốc HN-Lạng Sơn hoặc Pháp Vân - Cầu Giẽ thì biết, có khi chạy cả quãng đường chả đụng vào còi phát nào :P. Nhiều hôm tắc đường, chỉ mong có cái loại còi nào mà bóp 1 phát xe 2b nó bắn sang 2 bên :102:

Em đề nghị hôm nào đẹp giời, toàn thể các cụ nhà ọp ẹp cùng nhau cam kết không bóp còi trong 24 tiếng xem thiên hạ thấy thế nào, cho cái đám thiếu văn hóa ấy thấy các cụ ọp ẹp này có văn hóa đến mức nào. Cái này kiểu như làm 60 phút tắt điện Vote Earth ngày mai ấy ạ.
Em sợ là hôm đó các bệnh viện đóng cửa vì quá tải bác à!

roro

Xe tăng
e hỏi các cụ câu này nhá: Khi cụ đi xe, cụ muốn cám ơn xe khác (vì cho mình chèn vào làn chẳng hạn, hoặc họ nhường đường mình chẳng hạn) thì làm thế nào (ko phải dừng xe, quay kính) keke(b).
Ở bển là họ còi cụ nhỉ? Còi để cảm ơn hoặc còi để... chửi. Còn bên mình giờ ngón tay cái ra là chuẩn cụ ạ. :D

Tungbin

Xe buýt
e dùng còi khá nhiều vì sợ các bác 2b lắm, ko phải vì ko biết VH nhưng các cụ đi 4b thì biết ,2b tạt đầu, sang đường, tự nhiên đang đi lại cứ lấn sang đường ngay đầu xe 4b mình đi,... Bắt buộc phải ấn cho họ nhường rồi thì ... nhưng e vái các bác 2b chết oan lắm hic hic

MaxMax

Xe tải
Em cũng ủng hộ, nhưng chắc phải chuyển dùng mồm vậy:))

Toyota Celica

Xe container
Em cũng ủng hộ, nhưng chắc phải chuyển dùng mồm vậy:))
Vâng chính xác là hạn chế còi --> chuyển dùng mồm :))
Hoặc mua cái loa để vào oto rồi vừa lái vừa nói cũng đc ạ
:D

Bẩn Chầy

Xe buýt
Giao thông hỗn độn như VN, xe tải chạy làn xe con chạy như rùa bò, mày xin vượt thì kệ mày tao ứ tránh, làn xe máy thì xe máy ko đi cứ đi ra làn oto để tạt đầu cho sướng, rẽ cũng chả thèm xi nhan... Cứ như thế cụ bảo ko còi thì đi bằng niềm tin à? Ở VN mình còi ko phải cảnh báo nguy hiểm mà là báo cho đối phương biết tao đang ở gần mày đấy.

Linh Cún

Xe hơi
Nhà e cũng ủng hộ kụ việc nài. Vì vậy dạo nài đi ngoài đg nhà e hầu như ko dùng còi nữa

hong7cong

Xe buýt
Em xin ủng hộ. Từ này em chỉ dùng còi...mồm :((

thanhduong

Xe tải
Hôm nay cũng tại cái còi mà em thành người bất lích sự hay cái j đại loại như thế các bác à. câu chuyện chẳng có j nhưng bực quá. Sáng nay em đang dừng xe đèn đỏ tại cầu thanh trì hướng từ HP về HN đèn đỏ còn 40s thì có 1 ông xe u oát biển đỏ quân đội cứ đứng sau bóp còi em điên qua em kéo kính xuống em chủi " ĐCM mày mù à không nhìn thấy đèn đỏ à" thế là thôi ko bóp còi nữa.

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Thông cảm với hành động của cụ. Các bác có thấy nghe những tiếng còi như thế khó chịu không ạ.

Toyota Celica

Xe container
Thì cụ không còi nhưng chuyển sang dùng mồm rồi còn gì ạ
Cái này còn dễ gây ùn tắc hơn đấy ạ :D