[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ đừng có tin tin và tin tin, rồi lại tin tin ở những chỗ tắc đường, nhưng chỗ chẳng ai có thể nhường ai được là OK. Còn ở VN, đi không có còi gần như là đánh đố đấy ạ. 2b, người đi bộ làm gì có luật lệ gì cho ra hồn?, tạt đầu, rẽ phải, trái hầu như chẳng bao giờ xi nhan. Mình đang đi, thấy hiện tượng sắp sửa ... nhao là phải còi. Tóm lại em đồng ý còi không nên lạm dụng, nhưng phải dùng nó, mà nếu dùng nó cho độ an toàn GT cao hơn mà phải chịu tiếng hơi xuống văn hóa tí thì em vẫn cứ chọn cách là phải CÒI !

altis2

Xe tải
Hoan hô cuộc vận động. Tôi cũng đã có dịp chạy xe gần 1 năm ở nước ngoài. Ở đó chủ yếu họ dùng đèn và xi nhan để xin đường, chỉ dùng còi để cảnh báo các lái xe lấn đường hoặc chạy ẩu thôi. Có lần tôi chạy khoảng hơn 1000 km trong vùng hoang mạc, có khi vài chục km mới gặp 1 chiếc xe ngược chiều, Hai lái xe thường đưa tay vẫy khi gần gặp nhau, nếu một người không vẫy người kia thường bấm còi để phòng trường hợp đội bạn ngủ gật thì sẽ thức dậy. Còn ở ta nhiều người hơi một tí là bấm còi, nhất là mấy ông lái xe tải, mà còi hơi của các ông nghe mới khiếp làm sao!

Tribute

Xe container
Em đã nhịn còi được hai ngày nay rồi, chưa bấm phát nào cả, kế hoạch tiếp là nhịn chửi thề trong xe nữa, nếu mà thành công thì em sẽ xem xét chuyển sang món thiền.
Em dự là nhịn được cái món CÒI thì cái món chửi thề sẽ gia tăng ợ.

T.D

Xe hơi
Hạn chế bóp còi là 1 văn hóa khi tham gia giao thông đó ạ,nhiều khi em chạy xe máy bị những cụ đi xe to phẹt còi hơi sát tai ức chế lắm ạ,mà em đi xe rất biết nhường đường ạ.

Camry_so1bacson

Xe máy
vod bác vụ này,cái này việt nam nói thật là quá ồn nhưng nói phai nghĩ lại chút nếu ta đi oto mà ko còi thì với kiểu đi xe máy và chấp hành cua nguoi tham gia giao thong ta sẽ cán chết ko duoi chục người :(|)

kochit

Xe tải
Em đã nhịn còi được hai ngày nay rồi, chưa bấm phát nào cả, kế hoạch tiếp là nhịn chửi thề trong xe nữa, nếu mà thành công thì em sẽ xem xét chuyển sang món thiền.
Cháu thì hầu như không bao giờ dùng còi, đến nỗi nhiều khi Gấu cứ nói là sao không bóp còi. Còn vụ chửa thề thì nhà cháu là chuyên nghiệp ạ, đến khi F1 nó nó ngồi sau học thuộc luôn... cháu sợ quá giờ chỉ giám lẩm bẩm... BMVNAH.

nqhung56

Xe buýt
em ủng hộ luôn

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hoan hô cuộc vận động. Tôi cũng đã có dịp chạy xe gần 1 năm ở nước ngoài. Ở đó chủ yếu họ dùng đèn và xi nhan để xin đường, chỉ dùng còi để cảnh báo các lái xe lấn đường hoặc chạy ẩu thôi. Có lần tôi chạy khoảng hơn 1000 km trong vùng hoang mạc, có khi vài chục km mới gặp 1 chiếc xe ngược chiều, Hai lái xe thường đưa tay vẫy khi gần gặp nhau, nếu một người không vẫy người kia thường bấm còi để phòng trường hợp đội bạn ngủ gật thì sẽ thức dậy. Còn ở ta nhiều người hơi một tí là bấm còi, nhất là mấy ông lái xe tải, mà còi hơi của các ông nghe mới khiếp làm sao!
Cụ cứ đi ở đường VN khoảng 1 năm nữa thì cụ sẽ biết tại sao kg nên bấm còi ở VN nữa ạ.
Em chạy 1 năm xong nghiệm lại rằng, còi ở nhà ta kg phát huy tác dụng mấy. Nên thay bằng còi xịn, còi to, còi đẹp thì may ra. Còn vụ bị xe buýt, xe tải còi ngay sau mông thì thật là bức xúc vì đôi khi tay lái như em còn giật mình, thì chị em có mà....

tjt

Đi bộ
nói chung là ý thức mỗi người cụ nhẩy?

chinhhp

Xe đạp
Em xin đồng ý, ủng hộ bác chủ thơt :-bd
Em chỉ dùng cói khi: tình huống nguy hiểm hoặc chửi thằng xe khác, kekeke

white_hat

Xe máy
Ủng hộ chủ thread. Nhiều lúc đường đông thấy các bác cứ bấm còi inh ỏi, ức chế lắm :D

goldsunhn

Xe buýt
em sang Tàu khựa chơi, thấy bên đó nó rất ít bấm còi, nhiều khi khúc cua cũng không luôn, gặp xe chạy ngược thấy thót tim luôn%%-

Tribute

Xe container
Cháu thì hầu như không bao giờ dùng còi, đến nỗi nhiều khi Gấu cứ nói là sao không bóp còi. Còn vụ chửa thề thì nhà cháu là chuyên nghiệp ạ, đến khi F1 nó nó ngồi sau học thuộc luôn... cháu sợ quá giờ chỉ giám lẩm bẩm... BMVNAH.
Híc, em nói có sai đâu, nhịn CÒI thì sẽ gia tăng chửi thề mà!

Em thấy bác nói đúng, nhưng mình chửi mình lại nghe>:/
Chính vì thế nên chọn bấm còi vẫn hơn là chửi thề, em thề đó là sự thật khi đi đường HN nói riêng và đường VN nói chung.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đúng là không nên lạm dụng còi, nhưng đi trong Hà Nội mà không bấm còi cũng khó đi, 2B cứ lượn và đánh võng trước mũi :77:

Accent1110

Xe tăng
E cũng chẳng muốn dùng còi làm gì, nhưng trước hết bác chủ thớt hay giáo dục ý thức cho các chú 2b, chuyên đi vào làn đường 4b. Nhiều lần nếu k có còi thì chắc e là oan gia rồi.

Ngày xưa thôi cụ ơi. Giờ cụ cứ đứng đầu đèn đỏ xem, vẫn còn tận 5s nữa mới tới đèn xanh mà đằng sau đã thấy còi inh ỏi roài. Thế nên vận động chăcc cũng vài chục năm nữa cụ nhỉ. Dù sao cũng rất hoan nghênh chủ thớt.

thanhha0289

Xe máy
Còi hay không đúng là tùy lúc, nhưng e thấy mấy a tải Thành Hưng hay phết, thùng sau in chữ: người lich sự không bóp còi inh ỏi :) e thấy như thế có tác dụng lớn hơn rất nhiều việc cổ động trên này, OF chỉ là số nhỏ, mà vào đây cơ bản ai cũng biết tinh thần tham gia giao thông của OF rồi ạ (k), chỉ là cá nhân không ai giám sát, không biết mỗi người có làm theo hay không thôi ạ *-)

Ps: OF nhà mình nhiều cụ xe hịn hoặc toàn 4 chỗ nếu không dán to được mà làm 1 dòng nho nhỏ (đủ để đọc từ 3-5m) như thế phía sau chắc cũng không đến nỗi, đành rằng các bác đi xe lịch sự, nhưng nếu có thêm cả trăm xe tham gia GT có dòng này chắc sẽ có hiệu quả rất lớn, e lắm nhời thế không biết ý các bác thế nào :6:
Vote cụ trăm phát(b) bẩm cụ, chẳng có gì là lắm nhời đâu, trúng ý cái bụng em quá. Theo em, nếu có thể thì Ban điều hành hoặc cụ nào đó có năng khiếu về việc thiết kế( làm đẹp như Logo) thì giúp bà con trong Of sản xuất rồi phân phối cho mọi người, ai muốn thì đăng ký. Trước là tuyên truyền cho Member, sau lan dần ra cộng đồng. Em nghĩ mọi người sẽ ủng hộ thôi. Thay đổi ngay thói quen là rất khó, đành làm theo cách mưa dầm thấm lâu vậy và hãy bắt đầu ngay từ bây giờ. Biết đâu đến ngày nào đó bác nào mà không gắn nó sau xe lại cay múi cảm thấy mình kém cạnh, văn hóa lùn thì chít...
Ý em là vậy không biết các cụ sao ợ ?:-w