[Thảo luận] Không hiểu làm đương dẫn để làm j

anhtho

Xe ngựa
Tôi nhắc đến chữ thuế của toàn dân để nhắc bạn kia về phương pháp tư duy, đặc biệt là câu tôi bôi đậm, chứ tôi không comment chuyện luật pháp nghiêm minh hay tốc độ cao thấp, đi chung làn.
Bác đọc lại cho kỹ trước khi tranh luận nhé
Tất nhiên là tôi đã đọc kỹ nên mới tranh luận. Dòng in đậm của bác đây: "Đừng nghĩ cái gì tiện cho mình là tốt, không quan tâm đến lợi ích người khác" Không cho 2b đi trên một số tuyến là ko quan tâm tới lợi ích của họ sao, nếu tai nạn xẩy ra thì lúc đó nói ngược lại cũng được mà (không cho đi mới là quan tâm !), cái tan nạn có liên quan tới 2b trên cầu TL mới đây chứng minh điều tôi vừa nói.

Chỉnh sửa cuối:

vuahe77

Xe điện
Xe máy tốc độ tối đa cho phép là 50km/h, ở dưới cũng có đường nhỏ chạy song song rồi thì đi lên trên làm gì vừa cản trở giao thông mà lại nguy hiểm?
Cao tốc cấm xe máy là đúng rồi, đợi dân ta ý thức tốt hơn.... Chẳng qua cũng vì an toàn các bác cả. Em nghĩ thế, sai các bác ném đá nhiệt tình ợ

Ơ thế sao đi bộ lên cầu vẫn được kụ nhể???Mà đi bộ còn chậm hơn 2B và dễ gây mất tập trung cho các lái xe 4b nhá! Em fun tí thôi em té đây trời mưa phùn bẩn lắm lại trơn tuồn tuột ý...Các kụ đi lại cửn thựn nhá! Em chỉ thích mát giời thế này có cái khác nó trơn thui chứ ra đường là em ngại lém...:D

TechVNS

Xe tải
Tôi nhắc đến chữ thuế của toàn dân để nhắc bạn kia về phương pháp tư duy, đặc biệt là câu tôi bôi đậm, chứ tôi không comment chuyện luật pháp nghiêm minh hay tốc độ cao thấp, đi chung làn.
Bác đọc lại cho kỹ trước khi tranh luận nhé
Nếu nhắc đến thuế thì bản thân cái 4B đóng nhiều hơn cái 2B, nên ưu tiên cái 4B đường đẹp, cái 2B đường xấu hơn tí cũng chả có gì sai.

cocc

Xe hơi
hôm trước tý nữa thì cháu dính đoạn này.
Vừa từ cầu Thanh Trì xuống, định đi thẳng lên cái đường dẫn mới này. Tại cháu chưa đi bao giờ+toshiba đứa nào lấy sơn, phụt đen mù cái biển cấm 2B ở ngay đầu chỗ rẽ đấy. Đi lên 50m, gặp một đội xxx đông vãi, cãi nhau một hồi, xxx quay lại xem biển thì đúng là bị sơn thật, nên thả cháu cùng máy người nữa đi.
Mà mấy cái biển cần 2b ở mấy đoạn sau cũng toàn bị bôi đen mù thế hết cả, những chỗ đó không có xxx, nhưng giữa đường lại có thì xử lý thế nào các cụ nhể
Hôm trước là hôm nào, có phải tuần trước nữa không cụ?
Nếu đúng thì cháu là mấy người chỗ xanh xanh mà cụ nói đấy, nhưng chỗ đỏ đỏ là thằng con cháu. Chả là thế này, nhà cháu đối diện công viên Yên Sở ý, hôm đó ngại ra bãi lấy xe nên đi luôn 2b leo lên cầu để chụp ảnh nhà cháu, vừa đi được 1 đoạn thì bị xxx bắt. Cháu quay lại để trốn cũng được nhưng sợ nguy hiểm nên cứ để nộp phạt cho xxx xem sao. Thấy mấy người xin sỏ kinh quá nên cháu cũng thấy tội tội. Cháu liền gọi điện cho thằng út nó mang sơn ra sơn để cháu cãi. Nó sơn xong rồi cháu chưa kịp cãi thì thấy bác cãi hộ, mà bác cãi hăng thật đấy.

Vodka cho bác.

AQ.

Xe tăng
Em ủng hộ cho xe 2B lên cầu (mặc dầu em chả có nhu cầu đi đường ấy)

Việc cấm 2B mấy bố trên cao quá máy móc hoặc thể hiện trình quản lý nhà ta quá non.

Trước hết, đường trên cao để tránh cho các phương tiện từ phía Nam lên cầu Thăng long khỏi đi qua thành phố, tránh ùn tắc chỗ giao cắt. Phóng nhanh trên ấy bớt được bao nhiêu thời gian? mà nói dại, nếu xảy ra tai nạn lật xe thì người dân vô tội phía dưới lãnh đủ - nghĩa là tác hại của nó lớn hơn rất nhiều cao tốc mặt đất ( như Cầu Giẽ hoặc ĐL Thăng Long chả hạn). Đi chậm nhưng không có giao cắt, không tắc đường là quá tốt rồi -Thậm chí còn phải hạn chế tốc độ trên ấy nữa mới phải

Thứ nhì, giả sử có định làm cao tốc thật, thì một đoạn ngắn téo dở dang ấy chả bõ. Trước khi hoàn thành toàn bộ tuyến đường (lối lên xuống phía Ngiêm Xuân Yêm bây giờ chỉ là tạm nhân dịp 1k Thăng Long thôi nhé) cứ để 2B sử dụng đã, tránh ùn tắc tí nào hay tí ấy. Ít nhất cũng để đường đôi Linh đàm nối với Giải Phóng và nối tiếp đi Linh Nam (ngã tư chỗ bia Hải xồm đã quy hoạch rồi) hoàn thành xong rồi muốn cấm thì cấm.

Xét cho cùng, luật sinh ra để phục vụ con người. Bất hợp lý thì người ta chống lại hoặc nhẹ nhàng hơn thì "lách luật" dù biết rằng sai. Em đồ rằng bôi đen biển cấm 2B cũng là một cách chống đối đấy thôi. Các bác đi 4B thông cảm cho dân 2B nhé.

NCC

Xe tải
Tất nhiên là tôi đã đọc kỹ nên mới tranh luận. Dòng in đậm của bác đây: "Đừng nghĩ cái gì tiện cho mình là tốt, không quan tâm đến lợi ích người khác" Không cho 2b đi trên một số tuyến là ko quan tâm tới lợi ích của họ sao, nếu tai nạn xẩy ra thì lúc đó nói ngược lại cũng được mà (không cho đi mới là quan tâm !), cái tan nạn có liên quan tới 2b trên cầu TL mới đây chứng minh điều tôi vừa nói.
Uầy! Tranh luận mà cứ lái chủ đề là sao? bạn đọc lại xem tôi phản đối cái gì chứ?
Cái dòng bôi đậm là tôi nhắc lại chính câu của bạn gì đó, nói để bạn ấy sai về phương pháp tư duy. Giờ giả sử cấm ô tô lên cầu, chỉ cho xe 2 bánh các loại đi với lý do bảo đảm này nọ, hay ô tô giảm xóc tốt, ko bị bụi nên phải đi xuống dưới, hoặc những xe trên 2 tỉ mới được lưu thông... thì liệu những bác tư duy kiểu trên có gào lên không? Động chạm đến quyền lợi thì mới rõ suy nghĩ thực của họ thế nào.
Tôi không comment tí nào về chuyện gây tai nạn giao thông nếu tham gia hỗn hợp và càng chẳng lo chuyện bao đồng về cái lợi ích bảo toàn tính mạng nhé! Ý tôi là về nguyên tắc, mọi người dân đều đóng thuế thì về phúc lợi - an sinh xã hội họ đều có quyền được hưởng, không có lý đâu ông đi 4 bánh được quyền đi nơi bằng phẳng, đẹp đẽ và ông đi xe ít tiền thì chỉ được đi nơi bụi mù, xóc nẩy người cả. Còn việc cơ quan công quyền quy định xe này đi thế này, xe kia đi thế kia nhằm thế này thế kia lại là chuyện khác, phạm trù rất khác nhé!
@Tranhoangquyen: 4 bánh chỉ đóng thuế xe cao hơn 2 bánh thôi chứ người ngồi 4 bánh không chắc tổng thuế đã đóng nhiều hơn ông ngồi trên 2 bánh đâu.

Chỉnh sửa cuối:

G.Pazzini

Xe tải
Đường xá, cầu cống cũng là một phần của cơ sở hạ tầng - an sinh xã hội, được xây dựng lên từ tiền thuế của toàn dân, không lẽ chỉ phục vụ cho một nhóm người? Lợi ích của người khác ở đây là gì? Bác đi 4 bánh đẳng cấp hơn nên được ưu tiên hơn 2 bánh?
Bác tư duy thế này không ổn, thà rằng bảo tránh va chạm, giảm tai nạn như mấy bác ở trên còn xuôi tai hơn.
Nhắc lại luôn chính câu nói của bác để bác nhớ: "Đừng nghĩ cái gì tiện cho mình là tốt, không quan tâm đến lợi ích người khác"
Em chả cãi với kụ làm gì ạ. Thưa kụ là em vẫn đi 2b, nhưng em thấy chán cái cảnh dân ta "tiện thể" lắm rồi. Muốn hành động đúng thì phải tư duy nó đúng đã. Giờ ra đường nhìn thấy cái giao thông hỗn loạn của dân ta mà em chả biết nghĩ thế nào nữa, thôi thì em cố gắng mình đi đúng, chấp hành đúng cho xã hội nó bớt đi một "thằng văn hóa lùn". Kính kụ ạ!
@cocc: em kịch liệt phản đối bác, bác biết mà cố tình làm sai; thứ nữa là bác cùng với thằng con bác phạm vào cái tội chả nhỏ tí nào:"phá hoại tài sản nhà nước" mà bác còn có vẻ hả hê lắm mà lên đây khoe. Em mời bác vang đỏ!

cocc

Xe hơi
Em chả cãi với kụ làm gì ạ. Thưa kụ là em vẫn đi 2b, nhưng em thấy chán cái cảnh dân ta "tiện thể" lắm rồi. Muốn hành động đúng thì phải tư duy nó đúng đã. Giờ ra đường nhìn thấy cái giao thông hỗn loạn của dân ta mà em chả biết nghĩ thế nào nữa, thôi thì em cố gắng mình đi đúng, chấp hành đúng cho xã hội nó bớt đi một "thằng văn hóa lùn". Kính kụ ạ!
@cocc: em kịch liệt phản đối bác, bác biết mà cố tình làm sai; thứ nữa là bác cùng với thằng con bác phạm vào cái tội chả nhỏ tí nào:"phá hoại tài sản nhà nước" mà bác còn có vẻ hả hê lắm mà lên đây khoe. Em mời bác vang đỏ!
Ặc, bác cho em uống vang đỏ nhầm, em chỉ fun thôi mà chứ không dám làm thế đâu!

Tribute

Xe container
hôm trước tý nữa thì cháu dính đoạn này.
Vừa từ cầu Thanh Trì xuống, định đi thẳng lên cái đường dẫn mới này. Tại cháu chưa đi bao giờ+toshiba đứa nào lấy sơn, phụt đen mù cái biển cấm 2B ở ngay đầu chỗ rẽ đấy. Đi lên 50m, gặp một đội xxx đông vãi, cãi nhau một hồi, xxx quay lại xem biển thì đúng là bị sơn thật, nên thả cháu cùng máy người nữa đi.
Mà mấy cái biển cần 2b ở mấy đoạn sau cũng toàn bị bôi đen mù thế hết cả, những chỗ đó không có xxx, nhưng giữa đường lại có thì xử lý thế nào các cụ nhể
Cụ phải cảm ơn cháu mới phải, sao lại cụ lại Toshiba nhà cháu! Ko có cái phụt đen mù ấy có phải cụ bị phạt rồi không?:((

Prodigy

Xe hơi
Biển báo không có tác dụng :D

Tuy nhiên cấm 2B không được qua cầu cũng nhiều bất cập, góp một phần gây tắc cục bộ chỗ đường tầu mỗi sáng đi làm :((

TONGIA

Xe lừa
Leo cao nguy hiểm lắm.
Các anh ý miễn cho không biết sướng lại còn mè nheo là phân biệt đối xử.

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Trên cầu cạn buổi sáng có Đội CSGT Số 4.
Buổi tối có 2 tốp Cảnh sát cơ động.
Cá nhân em nhận thấy
- CSGT đa số nhắc nhở người đi xe máy tham gia giao thông vi phạm.
- CSCĐ 100% là "xử phạt" tại chỗ rồi cho đi tiếp...hãi vãi cụ nhỉ.....chẳng nhẽ đã "xử phạt" rồi lại bắt người ta quay lại.

ken_ftu

Xe đạp
Đang chuẩn bị đi Hải Phòng! Ngồi hóng để tránh náo;))

tricoi

Xe buýt
Các cụ đi từ Khuất Duy Tiến -> Pháp Vân, lúc bắt đầu đi hết dốc lên cầu các cụ có để ý cái đoạn ta-luy, lan can cầu nó đang để một góc thò hẳn ra không? Cụ nào phi xe mà mải ngắm cầu, đến lúc qua dốc bẻ lái vào làn trong cùng rất dễ bị va vào. Nguy hiểm vãi.
Dưới nhìn lên thì cụ thấy vậy nhưng đi ở trên thì nó không thế cụ ạ.

Hồi 1000 năm thông đường nhà cháu mừng khôn xiết vì điểm đến hàng tuần của nhà cháu nằm ở ngay phía đầu đường 5, được vài hôm thì xuất hiện cái biển ngu xuẩn ấy. Mỗi lần đi 2b lại phải chạy đường cầu Vĩnh Tuy.

Nhân tiện, cho cháu ạ cụ nào phát biểu rằng xe máy chỉ chạy 50km/h là an toàn, minh vãi ... lắm ạ. Cụ nên đề xuất xe gắn máy trên 50cc là phân khối lớn đi là vừa