Không đề được máy khi mở khóa điện một thời gian ngắn !

phamhuy_712

Xe hơi
Chẳng là thế này các bác ạ. Chiều nay em đi Metro, vợ e không vào vì có việc nên vợ em ngồi trong xe, e mở khóa điện nhưng không đề nổ, xe vẫn có thể mở điều hòa nhưng không mát. Sau khoảng hơn 1h em ra và đề thì không đề được. Phanh chân bó cứng không đạp được để sang số (số tự động), lúc này em nhìn lên màn hình thấy hiện hình chiếc bình ác quy mầu đỏ. Em rút chìa khóa ra một lúc rồi cho vào lại và ngồi chờ một lúc thì lại đề nổ máy được.
Sau khi về nhà, lúc bê đồ xuống em lại làm như thế vẫn bật khóa điện nhưng không đề máy nổ. Sau khi bỏ đồ hết thì lên xe đi cất thì lại cứng phanh và không đề được. Lại tắt máy, tháo chìa và ngồi một lúc thì lại đề được.
Bác nào đã bị như thế chưa ạ, giải thích cho em phát. Lần sau em muốn xi nhan khi dừng xe thì có phải bật khóa điện không các bác.

WHITE TIGER

Xe container
Chẳng là thế này các bác ạ. Chiều nay em đi Metro, vợ e không vào vì có việc nên vợ em ngồi trong xe, e mở khóa điện nhưng không đề nổ, xe vẫn có thể mở điều hòa nhưng không mát. Sau khoảng hơn 1h em ra và đề thì không đề được. Phanh chân bó cứng không đạp được để sang số (số tự động), lúc này em nhìn lên màn hình thấy hiện hình chiếc bình ác quy mầu đỏ. Em rút chìa khóa ra một lúc rồi cho vào lại và ngồi chờ một lúc thì lại đề nổ máy được.
Sau khi về nhà, lúc bê đồ xuống em lại làm như thế vẫn bật khóa điện nhưng không đề máy nổ. Sau khi bỏ đồ hết thì lên xe đi cất thì lại cứng phanh và không đề được. Lại tắt máy, tháo chìa và ngồi một lúc thì lại đề được.
Bác nào đã bị như thế chưa ạ, giải thích cho em phát. Lần sau em muốn xi nhan khi dừng xe thì có phải bật khóa điện không các bác.

Phải nổ máy AC mới cũng cấp cho điều hòa điện để nó làm việc được chứ,không nổ máy thì điều hòa sao mát được.Bật khóa điện nhưng không đề nổ những quạt động cơ vẫn hoạt động nên 1 lúc cũng hết điện ắc quy thôi.Khi tắt máy cứ đạp nhồi phanh thì phanh sẽ cứng lại thôi,đề nổ là lại ok ấy mà

phamhuy_712

Xe hơi
Phải nổ máy AC mới cũng cấp cho điều hòa điện để nó làm việc được chứ,không nổ máy thì điều hòa sao mát được.Bật khóa điện nhưng không đề nổ những quạt động cơ vẫn hoạt động nên 1 lúc cũng hết điện ắc quy thôi.Khi tắt máy cứ đạp nhồi phanh thì phanh sẽ cứng lại thôi,đề nổ là lại ok ấy mà
Nhưng sau đó có phải đi xạc lại ắc quy không bác ?

guidingstar

Xe tăng
Cụ đi xe gì?
Cháu đoán cụ chưa đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thôi.

113_HaNoi

Xe tải
e cũng đến ạ cụ này.
nguyên tắc là xe phải nổ máy/ra khỏi xe thì phải tắt máy. 0 bao h được phép bật khóa điện nh 0 bật máy, ắc quy sẽ bị tiêu hao ngay. mà cụ bật đến 1h liền thì chả mấy mà thay ắc quy.

bagiahuhu

Xe buýt
Nhưng sau đó có phải đi xạc lại ắc quy không bác ?
Sau khi ắc qui bị hết điện nếu có điều kiện thì nên nạp lại bằng máy nạp ngoài, nếu không có máy nạp ngoài thì phải nổ máy hoặc cho xe vận hành ít nhất từ 30 -60 phút. Sau đó một vài hôm thì phải thiết kế một chuyến đi xa khoảng 200-300 km để cho ắc qui được nạp đầy trở lại không nên để ắc qui đói lâu quá sẽ bị hỏng.

Chú ý:
- Không nên bật các thiết bị điện trong xe quá lâu trong khi động cơ bị tắt vì các thiết bị điện này sẽ tiêu thụ hết điện ắc qui, không khởi động được máy.
- Nên trang bị cặp dây để phòng khi hết điện có thể nhờ xin câu từ ắc qui của một xe khác để đề nổ nếu không thì xe mới bây giờ đẩy nó cũng chả nổ đâu.

phamhuy_712

Xe hơi
Sau khi ắc qui bị hết điện nếu có điều kiện thì nên nạp lại bằng máy nạp ngoài, nếu không có máy nạp ngoài thì phải nổ máy hoặc cho xe vận hành ít nhất từ 30 -60 phút. Sau đó một vài hôm thì phải thiết kế một chuyến đi xa khoảng 200-300 km để cho ắc qui được nạp đầy trở lại không nên để ắc qui đói lâu quá sẽ bị hỏng.

Chú ý:
- Không nên bật các thiết bị điện trong xe quá lâu trong khi động cơ bị tắt vì các thiết bị điện này sẽ tiêu thụ hết điện ắc qui, không khởi động được máy.
- Nên trang bị cặp dây để phòng khi hết điện có thể nhờ xin câu từ ắc qui của một xe khác để đề nổ nếu không thì xe mới bây giờ đẩy nó cũng chả nổ đâu.
Cảm ơn các bác, thì em có biết đâu ạ. tại mới đi xe một tháng nên mới thế. Xe của em là Toy Vios. thôi hôm nào em cho ra gara thử xem vậy, mà chỉ có thế thôi mà cũng phải thay bình rồi hả các bác. Thật là tai hại quá.

chuột 74

Xe điện
Cảm ơn các bác, thì em có biết đâu ạ. tại mới đi xe một tháng nên mới thế. Xe của em là Toy Vios. thôi hôm nào em cho ra gara thử xem vậy, mà chỉ có thế thôi mà cũng phải thay bình rồi hả các bác. Thật là tai hại quá.
e nghĩ chả phải thay đâu bác ạ:)

minhab

Xe điện
Em nghĩ là cụ kiểm tra rồi nên thay thế là vừa, xe em thay bình có để quạt AC chạy không 1h + nhạc nhẽo cũng chả hết như cụ . Chưa chắc bình mới đã là tốt đâu, nhất là cái thể loại bình GS

terracan

Xe hơi
bac chủ thớtl làm chuyến đi đâu chơi khoảng 100km là ok thôi không phải thay binh mới đâu a.
khi bác tắt máy thi bác nên tắt các hệ thông điên như đài, đèn, quạt gió... vi những thư nay làm tiêu hao điên trong binh rất nhanh
may cho cụ là còn đề lại được. em tỷ dụ như cụ về quê mà quê cụ cả ngay mới có một hai cai xe oto đi qua thì cụ có ma ngôi :((:((:(( đơi bụt hiên lên

Cụ đã sai cơ bản khi dùng xe, khi đỗ xe, bác không được bật "ON" chìa khóa với quạt gió hoạt động, nó sẽ gây hết điện bình ắc quy, điều hòa xe được kéo cho chạy bằng cơ năng của động cơ chứ không chạy điện như điều hòa nhà, điện cho điều hòa xe ô-tô chỉ dùng để điều khiển và chạy quạt gió.
May xe cụ là Vios, máy rất nhỏ nên sau khi ắc quy bị phóng điện đến mức không đề được, cụ tắt máy, để một tí, ắc - quy lại "hồi" lại và đề được, chứ cụ đi xe máy to, nhất là máy dầu thì mệt mỏi lắm đấy.

phamhuy_712

Xe hơi
Cảm ơn các bác. Em cũng mới sử dụng xe nên cũng không biết ạ. Cũng may là đề được các bác ạ. Từ lần sau thì chắc em biết kiểu này rồi. Kinh nghiệm cũng tạm được gọi là xương máu.<):)