Không còn lỗi vượt đèn vàng QC41/2016

Bopbi_hsgs

Xe container
Em nghĩ khi có tranh luận nhất là tranh luận trên đường với xxx thì cứ văn bản luật pháp nào có giá trị mới nhất lôi ra mà nói chuyện chứ ai mà lại ngồi dẫn giải luật từ trước đó. Mà ở "xứ sở thần tiên" này em nhớ đã rất, rất nhiều lần báo chí làm ầm ầm nên vì những thông tư, nghi định "cao" hơn luật rồi mà cụ :D
Trong hệ thống VBQPPL thì luật có thứ hạng cao hơn NĐ, TT. Nhưng tại sao mọi người hay nói là TT, NĐ "cao" hơn luật!?

Do luật, nhiều khi chỉ đảm bảo tính khái quát cao, mà thiếu chi tiết để thi hành. Nên mới phải có NĐ để hướng dẫn thi hành luật, hoặc TT để quy định chi tiết một số điều của NĐ (hoặc Luật). Khi thi hành thì thực hiện theo luật và các VB dưới luật đấy. Các VBQPPL hướng dẫn thi hành luật hoặc chi tiết luật thì ko bao giờ đc trái luật, đấy là nguyên tắc ban hành VBQPPL.

Mọi người hay thấy thực hiện theo NĐ, TT hướng dẫn luật nên nói NĐ, TT "cao" hơn luật là vì thế. :)

cusao

Xe lăn
em thấy ở nhiều nc văn minh, họ giỏi hơn mình họ làm luật rất chio tiết, chẳng cần cái khái niệm "...hưỡng dẫn thi hành..".
Thế đc thì tuyệt nhể

airport

Xe tải
Các cụ đọc lại bài này trên vnexpress xem sao, em thấy lãnh đạo đang phát biểu về đèn và thủ tục kiểm tra hay lắm
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/cuc-truong-csgt-phat-nang-den-vang-la-dung-vi-noi-cha-ai-nghe-3453083.html

Tại cuộc ra quân, Thiếu tướng Hà nói với cán bộ, chiến sĩ phòng cảnh sát giao thông Hà Nội là khi xử lý vi phạm ngoài đường phải cứng rắn, kiên quyết đấu tranh với những trường hợp vi phạm, tội phạm... Phòng cảnh sát giao thông Hà Nội cần quán triệt chiến sỹ việc khi người dân yêu cầu kiểm tra kế hoạch, chuyên đề thì không phải xuất trình.

"Chúng ta ra đường xử lý vi phạm được các cấp có thẩm quyền cho phép, trên ngực có bảng tên, biển hiệu, có thẻ đàng hoàng nên người dân yêu cầu kiểm tra kế hoạch, chuyên đề hay kiểm tra tem kiểm định của máy bắn tốc độ là không đúng, họ không có quyền như vậy", Thiếu tướng Hà nói.

cusao

Xe lăn
Thế mà lên được cấp tướng nhỉ
Vấn đề "tam quyền phân lập" ở ta mãi là vấn đề nhạy cảm, rất ngại phân tích, bàn luận

David_nguyen283

Xe hơi
Em nghĩ là tốt nhất qua đoạn giao cắt nên giảm tốc độ và dừng xe nếu còn 1s :)

Ps.Emotional

Xe đạp
Em cứ đèn xanh còn 2s là em giảm tốc độ, nhìn phía sau và dừng lại, gặp phải mấy đồng chí xxx chưa được phổ biến quy chế mới lại thêm lằng nhằng ra.

redTop

Xe điện
Em cứ đèn xanh còn 2s là em giảm tốc độ, nhìn phía sau và dừng lại, gặp phải mấy đồng chí xxx chưa được phổ biến quy chế mới lại thêm lằng nhằng ra.
Nó còn phụ thuộc vào khi đèn xanh còn 2s cụ cách vạch dừng bao xa. Nêu chi cách 1-2m cụ muốn dừng cũng khó.

0906081083

OFer Tích cực
Em nghĩ là tốt nhất qua đoạn giao cắt nên giảm tốc độ và dừng xe nếu còn 1s :)
Nó còn phụ thuộc vào khi đèn xanh còn 2s cụ cách vạch dừng bao xa. Nêu chi cách 1-2m cụ muốn dừng cũng khó.
Thực ra bản thân em cũng bị rất nhiều lần phân vân khi đi qua ngã tư. Nếu nhín thấy đèn 1s, 2s thì chẳng nói làm gì mình sẽ dừng ngay nhưng vấn đề kể cả khi đèn con gần 10s Chủ động tăng tốc lên 1 tí để kịp qua ngã tư nhưng nhiều khi do có xe đi trước chậm, hoặc cũng có thể do tính quãng đường không chuẩn hoặc lý do gì đó làm khi tiến gần đến vạch rồi (Lúc đó mình không chủ động dừng lên cũng không rà phanh nên tốc độ cũng cao) nhín đồng hồ còn có 2s~3s gì đó lúc đó rất là lưỡng lự không biết chuyển sang đạp phanh hay cứ thế chạy :D

tthaibk

Xe hơi
Mấy ngày gần đây liên tục các "lều báo" đưa tin về việc theo ND46/2016 có hiệu lực từ đầu tháng 8 tới lỗi "vượt đèn vàng" thực ra là lỗi không tuân thủ đèn tín hiệu sẽ bị phạt tương đương với vượt đèn đỏ. Do vậy từ 1/8 tới 1/11 trong vòng 3 tháng tới các cụ chú ý làm chủ tốc độ khi di chuyển qua các ngã tư, chú ý quan sát đèn và nếu "chẳng may" bị các xxx vin vào vì lỗi này thì hãy nhẹ nhàng nói chuyện về QC41/2016 sắp tới và có thể xử dụng điều 11 của luật VPHC2012:
" Điều 11. Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính
Không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp sau đây:
1. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính trong tình thế cấp thiết;
2. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do phòng vệ chính đáng;
3. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất ngờ;
4. Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng
;
5. Người thực hiện hành vi vi phạm hành chính không có năng lực trách nhiệm hành chính; người thực hiện hành vi vi phạm hành chính chưa đủ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 của Luật này. "
Chúc các cụ đi đường an toàn tránh bị mất bánh mỳ nhé. :-bd
Cám ơn cụ đã chia sẻ. EM ăn hơi tốn bánh mỳ

David_nguyen283

Xe hơi
Thực ra bản thân em cũng bị rất nhiều lần phân vân khi đi qua ngã tư. Nếu nhín thấy đèn 1s, 2s thì chẳng nói làm gì mình sẽ dừng ngay nhưng vấn đề kể cả khi đèn con gần 10s Chủ động tăng tốc lên 1 tí để kịp qua ngã tư nhưng nhiều khi do có xe đi trước chậm, hoặc cũng có thể do tính quãng đường không chuẩn hoặc lý do gì đó làm khi tiến gần đến vạch rồi (Lúc đó mình không chủ động dừng lên cũng không rà phanh nên tốc độ cũng cao) nhín đồng hồ còn có 2s~3s gì đó lúc đó rất là lưỡng lự không biết chuyển sang đạp phanh hay cứ thế chạy :D
Cá nhân em kể cả đi xe máy hay lúc lái 4 bánh khi đi qua ngã tư em đều đi chậm, rà phanh để căn đèn xanh đèn đỏ , ngó gương, đề phòng có đồng chí nào ngáo đá phóng nhanh sau đít mình thì mình còn kịp né :D

redTop

Xe điện
thế thì phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình thôi.

redTop

Xe điện
Cá nhân em kể cả đi xe máy hay lúc lái 4 bánh khi đi qua ngã tư em đều đi chậm, rà phanh để căn đèn xanh đèn đỏ , ngó gương, đề phòng có đồng chí nào ngáo đá phóng nhanh sau *** mình thì mình còn kịp né :D
Vấn đề là dù cụ có cẩn thận đến mấy vẫn có thể xảy ra tình huống khó đỡ

hey.me.two

Xe đạp
E đọc giải thích của cụ cứ bị dễ hiểu mới chết :). Mong cách đưa thông tin trên diễn đàn của cụ thành 'best practice' ạ
Có ý nghĩa là:
- Không được dừng xe trong nơi đường giao nhau. Hoặc dừng trước vạch dừng hoặc nhanh chóng đi qua nơi giao nhau !

fitear

Xe tải
Thôi cứ gần đến đèn thì đi chậm lại, xong tính tiếp đi hay vượt

hey.me.two

Xe đạp
Có thể hiểu là chưa bao giờ có lỗi vượt đèn vàng không ạ?

Bảo Nhi

Xe đạp
Chỉ cần điều chỉnh nhịp đèn ở 2 hướng đường thì cho vượt đèn vàng vẫn hoàn toàn an toàn, sao nhà luật ko chọn cách ấy các cụ nhỉ. Cứ mập mờ thế này thì chỉ béo xxx.

Bopbi_hsgs

Xe container
Có thể hiểu là chưa bao giờ có lỗi vượt đèn vàng không ạ?
Ngược lại thì đúng hơn, từ trước đến nay vi phạm tín hiệu vàng đều bị xử lý hết cụ ah. Chỉ có bgio mức phạt tăng lên, nên nhiều cụ mới biết là có lỗi "vượt đèn vàng" thôi :)

tthaibk

Xe hơi
Các cụ đọc lại bài này trên vnexpress xem sao, em thấy lãnh đạo đang phát biểu về đèn và thủ tục kiểm tra hay lắm
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/cuc-truong-csgt-phat-nang-den-vang-la-dung-vi-noi-cha-ai-nghe-3453083.html

Tại cuộc ra quân, Thiếu tướng Hà nói với cán bộ, chiến sĩ phòng cảnh sát giao thông Hà Nội là khi xử lý vi phạm ngoài đường phải cứng rắn, kiên quyết đấu tranh với những trường hợp vi phạm, tội phạm... Phòng cảnh sát giao thông Hà Nội cần quán triệt chiến sỹ việc khi người dân yêu cầu kiểm tra kế hoạch, chuyên đề thì không phải xuất trình.

"Chúng ta ra đường xử lý vi phạm được các cấp có thẩm quyền cho phép, trên ngực có bảng tên, biển hiệu, có thẻ đàng hoàng nên người dân yêu cầu kiểm tra kế hoạch, chuyên đề hay kiểm tra tem kiểm định của máy bắn tốc độ là không đúng, họ không có quyền như vậy", Thiếu tướng Hà nói.
Không có quyền làm như vậy thì có quyền làm gì?

buicongchuc

Xe ba gác
Bọn xxx đang hý hửng xử phạt lỗi vượt đèn vàng (giá tiền bằng lỗi đèn đỏ), nhưng đến 01/11/2016 thì chúng nó hết bla blo rồi. Tuy nhiên, các cụ lái xe sẽ phải tranh luận và dẫn chứng QC 41/2016 vì sẽ có một số "thằng" xxx cố tình không hiểu, hoặc éo hiểu do lười cập nhật thông tin QC sẽ vẫn cạp nong các cụ lỗi đèn vàng này.

hoangprp

Xe hơi
Cá nhân em thấy đèn xanh tầm 4-5s là đã ko nên chạy cố rồi vì các tướng ở hướng bên kia đã nhao vào ngã tư rồi. Đi tiếp rất dễ va chạm hoặc xe nằm giữa ngã tư luôn.