[Funland] Không còn học sinh giỏi

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn chỉ là nền giáo dục đào tạo lý thuyết suông. Thối nát và mục ruỗng.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Giáo viên giờ chết nhục
- Đi dạy thì: ko đc đánh, mắng, xúc phạm nhân cách người học.
- Ko đc chê hs kém làm ảnh hương tâm lý các cháu.
- Phụ huynh biếu đc cái phong bì thì cứ như thầy cô là đứa làm thuê.

Nói chung giờ giáo viên nhiều người “kệ cm chúng mài”, vì phạt cho chúng mày tốt lên thì tao bị kỷ luật, bị quay phim bóc phốt.
Thôi tao dạy hết trách nhiệm, học đc bao nhiêu kệ mẹ chúng mày, tao cứ vỗ tay khen theo quy định là xong.
Cũng mong là được như cụ nói.
E e là số đông không như vậy đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vì Bộ GD quy định vớ vẩn nên GV phải tự bảo vệ mình thôi cụ ạ, tâm huyết toàn bị kỷ luật, toàn con vàng con bạc ai dạy nổi.
Dạy dỗ gì khi mà phụ huynh gặp GV cứ chăm chăm quay phim??? Loại này thì để chúng nó mang con về mà tự dạy thôi.
Cụ nghĩ sao về việc giao viên tổ trức dậy thêm ?
Dậy trước ở lớp học thêm, đến lúc học trên lớp thì dậy nhanh và làm bài vì kỳ thật những đứa đi học thêm nó đã học rồi nên nó làm bài, còn đứa không học thêm thì đương nhiên nó không thể theo kịp thì làm sao nó làm được bài tập.
Và sau đó đánh giá nó là đứa học dốt ?
Cái số phụ huynh như cụ nghĩ em nghĩ không nhiều, nhưng số giáo viên như em nói thì không ít đâu.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ sao về việc giao viên tổ trức dậy thêm ?
Dậy trước ở lớp học thêm, đến lúc học trên lớp thì dậy nhanh và làm bài vì kỳ thật những đứa đi học thêm nó đã học rồi nên nó làm bài, còn đứa không học thêm thì đương nhiên nó không thể theo kịp thì làm sao nó làm được bài tập.
Và sau đó đánh giá nó là đứa học dốt ?
Cái số phụ huynh như cụ nghĩ em nghĩ không nhiều, nhưng số giáo viên như em nói thì không ít đâu.
Việc trù úm vì k đi học thêm thì em đc cảm nhận trực tiếp dù học PTTH cách đây 30 năm rồi... hồi đó thì chỉ có học thêm toán thôi, nhưng do nằm top đầu nên k đi là bị cô quay cho...
Và càng ngày học thêm càng biến tướng, nó lại là nguồn thu chính dẫn tới sự mất công bằng trong giáo dục...và từ đó sự tôn trọng giáo viên cũng giảm dần.

le_petit

Xe tăng
Nói thật với các cụ, giáo dục đang đi lùi.
Những cái đánh giá nhận xét nọ kia chỉ là một lớp sơn, chương trình và chất lượng thực hiện chương trình ấy mới làm lên giá trị của giáo dục.
Báo chí và phụ huynh liên tục kêu con cái phải học nhiều, chương trình nặng, con cái chúng ta đang è cổ đeo cặp sách nặng chục kg.
Tôi đọc bên thớt cụ ở Mỹ ( Cụ Subaru thì phải) thấy thèm vì con cụ ấy được học hết sức để vươn lên làm chủ các kiến thức nhân loại đã tạo ra. Trong khi đứa con tôi (năm nay lên lớp 5) ngày hai buổi đến trường về bố hỏi học gì nó đều bảo chẳng có gì, cô bận dạy mấy bạn kém. Tối hỏi sao ko học nó bảo bài đã làm ở lớp hết rồi.
Tôi sẽ ko viết bài này nếu con chị hôm về nghỉ 1-5 ko kiểm tra em và kêu trời vì con em chưa nắm được kiến thức cơ bản của hai môn toán và Anh (các môn khác thì chắc chắn hs mình ko được daỵ tử tế rồi nên ko xét).Và, tôi càng ko viết nếu như nhóc nhà tôi ko phải là một trong vài đứa khá nhất nơi tôi đang sống cả hai môn toán và Anh ấy.
Nếu dừng ở đấy thì cccm nói con chị yêu cầu cao, nhưng nếu cccm biết rằng kỳ thi tốt nghiệp lần hai vừa rồi, khu vực tôi có gần 100 điểm 10, mà trong lịch sử 4000 năm của khu vực này, trừ năm nay, tổng số điểm 10 TN chỉ bằng 1/10 như thế! Con bé xem đề 3 môn tự nhiên nó bảo toán nó được 10 sau 45 phút, hai môn kia 9,5 đến 10 cũng với tỷ lệ thời gian như vậy.
Và cách đây vài hôm, khi trường chuyên cấp huyện và cấp tỉnh thi đầu vào, con chị kêu trời vì đề thi ko bằng bài kiểm tra học kỳ thời nó học. Nhân đó, tôi kiếm đề của 5 năm gần đây cho nó rèn em, nó nhận xét đề càng ngày càng dễ, (Nhân nó ở nhà học onl từ 1-5 đến nay, mỗi ngày nó rèn em học nửa giờ nên đứa em đã dễ dàng đạt trên 8 cả hai môn)!

AVANZA

Xe tăng
Giờ tuyển ĐH đã dần dần chuyển đổi sang đánh giá năng lực Học sinh bằng các bài thi riêng rồi. Não ông nào nổi trội về lĩnh vực nào thì tập chung phát triển vào lĩnh vực đó. Lớp cu nhà em lớp 10 có 5 đứa HS giỏi, Lớp 11 có 12 đứa giỏi, Lên lớp 12 bống chốc 35 đứa Giỏi. Không thể tin được.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chấm điểm thì sinh ra bệnh thành tích, chạy điểm...
K chấm điểm thì sinh ra làm cho có, làm đối phó từ người dạy Và k cần cố gắng, học cho có từ người học.
Cái nào cũng có ưu và nhược riêng.
Nhiểu trường chắc sẽ bỏ dần nhiều môn.
Có những môn em nghĩ kiểu đúng sai rõ ràng thì nên chấm điểm.
Còn những môn mang tính chất cảm nhận của từng cá nhân như Văn thì không nên chấm điểm.
Vì nó chả có cơ sở gì để chấm.
Mấy môn Lịch Sử, Địa Lý thì nên học để giống như để bọn trẻ khám phá thế giới chứ không phải bắt chúng nó phải nhớ.
Vì giờ thông tin chỉ cần gg là ra đầy rẫy rồi, nó đã khác xa với cái thời 20 30 năm trước.
Việc trù úm vì k đi học thêm thì em đc cảm nhận trực tiếp dù học PTTH cách đây 30 năm rồi... hồi đó thì chỉ có học thêm toán thôi, nhưng do nằm top đầu nên k đi là bị cô quay cho...
Và càng ngày học thêm càng biến tướng, nó lại là nguồn thu chính dẫn tới sự mất công bằng trong giáo dục...và từ đó sự tôn trọng giáo viên cũng giảm dần.
Giáo viên giờ kiếm tiền là đi dậy thêm chứ dậy trên lớp lương cũng bình bình như mặt chung xã hội thôi.
Cái việc học thêm nó tồn tại bao năm qua mà BGD không làm gì được dù cũng cấm đoán đủ kiểu, nhưng rồi nó lại biến tướng.
Cái khốn nạn ở đây là sự trù úm của gv khi hs đó không tham gia học thêm.
Bà chị làm cùng em ngày trước còn bị giáo viên phàn nàn là con tiếp thu chậm, cô giáo còn phê bình trước cả lớp làm cho nó bị ám ảnh đến mức nó không muốn đi học vì đến lớp các bạn chêu nó học dốt và cái sự học dốt nó cứ đeo bám lấy nó.
Hóa ra sự việc ở đây là thời gian đó bà ấy công tác ở nước ngoài, có bố nó ở nhà nên cũng không ép nó học thêm (Lúc đó mới học lớp 2 lớp 3) nên lên lớp cô giáo chỉ dậy qua loa và làm bài tập, đương nhiên nó không thể làm bài được.
Bố khỉ lớp 2 với lớp 3 thì có cái đ éo gì mà đánh giá đứa nào học dốt hoặc giỏi ?
Còn hiện tại thằng cu đó học rất tốt và thông minh, thông minh hơn cả những đứa trước đây được đánh giá là học giỏi hơn nó.

Chỉnh sửa cuối:

Tam thất xịn

Xe điện
Có những môn em nghĩ nên học
Giáo viên giờ kiếm tiền là đi dậy thêm chứ dậy trên lớp lương cũng bình bình như mặt chung xã hội thôi.
Cái việc học thêm nó tồn tại bao năm qua mà BGD không làm gì được dù cũng cấm đoán đủ kiểu, nhưng rồi nó lại biến tướng.
Bà chị làm cùng em ngày trước còn bị giáo viên phàn nàn là con tiếp thu chậm, cô giáo còn phê bình trước cả lớp làm cho nó bị ám ảnh đến mức nó không muốn đi học vì đến lớp các bạn chêu nó học dốt và cái sự học dốt nó cứ đeo bám lấy nó.
Hóa ra sự việc ở đây là thời gian đó bà ấy công tác ở nước ngoài, có bố nó ở nhà nên cũng không ép nó học thêm (Lúc đó mới học lớp 2 lớp 3) nên lên lớp cô giáo chỉ dậy qua loa và làm bài tập, đương nhiên nó không thể làm bài được.
Bố khỉ lớp 2 với lớp 3 thì có cái đ éo gì mà đánh giá đứa nào học dốt hoặc giỏi ?
Còn hiện tại thằng cu đó học rất tốt và thông minh, thông minh hơn cả những đứa trước đây được đánh giá là học giỏi hơn nó.
Cái trù úm mới là khốn nạn nhất. Điều đáng tiếc là hiện tại đang diễn ra hàng ngày, ở nhiều cấp.
Con nhà em đang phải học thêm online;)

--Lamborghini--

Xe cút kít

lan806

Xe tăng
Mụ vợ em vừa bắt em cộng điểm con bé lớp 6 nhà em, từ lớp 3-5 các môn toán, văn, anh, sử, địa,… bị mỗi 1 điểm 9 còn lại toàn 10. Bỏ chấm cũng đc.

VCHDHN

Xe container
Gớm cứ loay hoa loay hoay mãi, về cơ bản chả có gì thay đổi :))

--Lamborghini--

Xe cút kít

vitinh150

Xe tải
Vẫn còn “tốt, khá, đạt”. Vẫn theo kiểu phiếu tín nhiệm. Tại sao ko chỉ là “tốt-đạt-chưa đạt”?
Theo em, cấp 1 chỉ nên có 2 mức: lên lớp và không lên lớp. Sang cấp 2 mới bắt đầu xếp loại.

AcMilan90

Xe tăng
Giáo viên giờ chết nhục
- Đi dạy thì: ko đc đánh, mắng, xúc phạm nhân cách người học.
- Ko đc chê hs kém làm ảnh hương tâm lý các cháu.
- Phụ huynh biếu đc cái phong bì thì cứ như thầy cô là đứa làm thuê.

Nói chung giờ giáo viên nhiều người “kệ cm chúng mài”, vì phạt cho chúng mày tốt lên thì tao bị kỷ luật, bị quay phim bóc phốt.
Thôi tao dạy hết trách nhiệm, học đc bao nhiêu kệ mẹ chúng mày, tao cứ vỗ tay khen theo quy định là xong.
Nhiều đại học bây giờ cũng vậy. Sinh viên không chịu đi học, không chịu học xong đến khi thi trượt nhiều thì các ban bệ trong trường họp lại yêu cầu giáo viên phải nới lỏng cho sinh viên, rồi suốt ngày họp kêu thế nọ thế chai đối với giáo viên. Nói sinh viên bây giờ là khách hàng, phải phục vụ chúng nó hết mình. Nó không đi học, không chịu học thì phải dỗ cho nó học, làm mọi cách để nó thi đạt nên sinh viên bây giờ nó là ông trời, coi thường giáo viên.

vitinh150

Xe tải
Chưa nghĩ ra cách nào cụ ạ, không học môn nào thì môn đó kết quả thấp luôn. Bởi vậy dịch bệnh thế này mà vẫn phải cho học online.
Con em năm lớp 6, ko học thêm cô Văn vì cô dạy chán. Em okie cho nó luôn. Cuối năm, điểm văn 6.0, em cười hì với nó mặc cho mẹ và bà nội nhăn nhó.

Sang lớp 7, em bảo xem cô dạy thế nào, có muốn học thêm thì bảo. Cu cậu xin học hai môn Văn và Anh. Toán thì em có cô khác, ko phải cô bộ môn. Cuối năm kết quả tạm ổn.

Việc dạy thêm ở cấp 2 em đồng ý, vì kiến thức, thời lượng trên trường không tải dc hết. Còn kết quả thì em không quan tâm. Hè năm nay cu cậu nhà em cũng chỉ học online mỗi môn toán. Còn lại em cho chơi thả cửa. Nhưng vô năm thì phải siết lại.

Việc học và dạy thêm em nghĩ phải xem từ 2 phía. Quan trọng là phía phụ huynh nhìn nhận điểm số, danh hiệu thế nào để mà định hướng học tập cho con cái.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Có những môn em nghĩ kiểu đúng sai rõ ràng thì nên chấm điểm.
Còn những môn mang tính chất cảm nhận của từng cá nhân như Văn thì không nên chấm điểm.
Vì nó chả có cơ sở gì để chấm.
Mấy môn Lịch Sử, Địa Lý thì nên học để giống như để bọn trẻ khám phá thế giới chứ không phải bắt chúng nó phải nhớ.
Vì giờ thông tin chỉ cần gg là ra đầy rẫy rồi, nó đã khác xa với cái thời 20 30 năm trước.

Ku 2 nhà em, năm nay lên lớp 8...
Hồi lớp 5 cháu về nhà bảo ở lớp có 1 số bạn kiểm tra HK được cô giáo cho làm lại bài ktra cuối giờ để nâng điểm, cô cũng có nói ku nhà em được 8đ nhưng cháu nó không ok...và các cháu kia sau khi thi lại ngay thì được tất cả 10 điểm.
Về cháu có hỏi tại sao lại thế...đúng là em cũng k thể trả lời được, chỉ nói cháu làm người thì phải trung thực thôi, còn ai như vậy là việc của họ.

chuongxehoi

Xe hơi
Nhiều đại học bây giờ cũng vậy. Sinh viên không chịu đi học, không chịu học xong đến khi thi trượt nhiều thì các ban bệ trong trường họp lại yêu cầu giáo viên phải nới lỏng cho sinh viên, rồi suốt ngày họp kêu thế nọ thế chai đối với giáo viên. Nói sinh viên bây giờ là khách hàng, phải phục vụ chúng nó hết mình. Nó không đi học, không chịu học thì phải dỗ cho nó học, làm mọi cách để nó thi đạt nên sinh viên bây giờ nó là ông trời, coi thường giáo viên.
Đây là cái nhược của 'tự chủ tài chính' của các trường, vì không có sinh viên thì thày cô đi đâu, lương các thày cô thế nào? Vì thế các CCCM cứ yên tâm, vợt hết, trừ dốt quá. Các trường chuyên kỹ thuật cũng mở Quản trị kinh doanh, CN thông tin, kế toán.... thì làm sao chất lượng được.

motthoidongbim

Xe điện
Để ra được cái này là lại đề tài, đề án. Lại tốn mớ tiền ns của dân thôi. Cmcn mỗi cấp 1-2-3 mà thay đi lại đổi lại, đổi lại rồi lại thay đi.