[Funland] Không có cái nghành nào tăng lương nhanh như ngành CNTT

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em có ông anh họ sn 94 tốt nghiệp trường kinh tế. 2 năm rưỡi trước tự tìm hiểu ngành CNTT hết 6 tháng rồi đi làm đến nay gần tròn 2 năm cho FPT mà lương vừa rồi mới được tăng lên 16 triệu. Ông ấy mới viết mail xin tăng hôm qua mà hôm nay tăng lên phát một. Quá kinh khủng.
Sao lại tự viết mail xin tăng lương được ạ ?.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

kidswatch.vn

Xe tải
Website
montessori123.net
Đi đôi với nó là đào thải nhanh cụ ạ

tasx

Xe tăng
Chưa đến 2 năm, 2 năm rưỡi bao gồm cả tự học, khởi điểm là kinh tế chứ không phải là IT. Cụ đọc lại đi.
Nên có cái nhìn toàn diện Cụ ạ. Cách đây khoảng 6-7 năm, lương của lái taxi em nghe mà ấm ức, nghề này thì đầu tư thời gian ngắnn hơn bạn Cụ rồi. Đợt rồi lại ví dụ nữa là các lái xe công nghệ lương cao hơn người đi làm lâu niên, rồi sau đó... Ngành nào cũng có thăng trầm, có giai đoạn và tùy thuộc từng hoàn cảnh, từng người nữa.
Nếu bạn cụ có kỹ năng, tính sáng tạo nào đó xứng đáng thì mức trên cũng chưa phải là cao.
Ngành IT giờ không chỉ kỹ sư, mà ở cấp quản lý thì nhu cầu cũng lớn và cạnh tranh rất khốc liệt. Vào đúng trào lưu thì kiếm được, hết trào lưu thích nghi không kịp lại loay hoay không biết làm gì.
Chia sẻ để tham khảo thôi Cụ nhé.

Toi88888

Xe điện
Em có ông anh họ sn 94 tốt nghiệp trường kinh tế. 2 năm rưỡi trước tự tìm hiểu ngành CNTT hết 6 tháng rồi đi làm đến nay gần tròn 2 năm cho FPT mà lương vừa rồi mới được tăng lên 16 triệu. Ông ấy mới viết mail xin tăng hôm qua mà hôm nay tăng lên phát một. Quá kinh khủng.
BT mà. 10 năm trc tớ cũng thế. Giờ tớ ngồi chơi chém of hầu các bro đây

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tôi không chơi vậy. Ai vang tôi trước, tôi mới vang lại thôi. Có qua có lại.
Anh nói chú nghe này, chú chắc chắn ít tuổi hơn anh. Nên anh cứ gọi thế cho tiện xưng hô.
Việc chú tung hô 1 người lương 16tr thì mọi người cũng chỉ vào góp ý thôi. Chả ai chê trách. Nhưng cái thái độ chú trả lời mọi người nó lột tả rõ nét cái tính nết của chú. Anh thật, với tính nết ấy mà chú áp dụng ngoài đời thì chú đ.éo bao giờ bằng được người anh họ chú đang kể đâu, chứ đừng nói hơn thế nữa.

Thủ đô Vinh

Xe máy
Nên có cái nhìn toàn diện Cụ ạ. Cách đây khoảng 6-7 năm, lương của lái taxi em nghe mà ấm ức, nghề này thì đầu tư thời gian ngắnn hơn bạn Cụ rồi. Đợt rồi lại ví dụ nữa là các lái xe công nghệ lương cao hơn người đi làm lâu niên, rồi sau đó... Ngành nào cũng có thăng trầm, có giai đoạn và tùy thuộc từng hoàn cảnh, từng người nữa.
Nếu bạn cụ có kỹ năng, tính sáng tạo nào đó xứng đáng thì mức trên cũng chưa phải là cao.
Ngành IT giờ không chỉ kỹ sư, mà ở cấp quản lý thì nhu cầu cũng lớn và cạnh tranh rất khốc liệt. Vào đúng trào lưu thì kiếm được, hết trào lưu thích nghi không kịp lại loay hoay không biết làm gì.
Chia sẻ để tham khảo thôi Cụ nhé.
Có những ngành hot nhất thời nhưng là tự nó hot còn ngành công nghệ thông tin hot chẳng qua nhờ sự ưu đãi của chính quyền. Ai đời các ngành vất vả như ai mà riêng ngành CNTT lại được hưởng ưu đãi thuế mấy chục năm

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Bằng tuổi đấy, ko cần học chỉ bán hàng ol lãi trăm tr đầy.16tr có j mà cao :D

Thủ đô Vinh

Xe máy
Anh nói chú nghe này, chú chắc chắn ít tuổi hơn anh. Nên anh cứ gọi thế cho tiện xưng hô.
Việc chú tung hô 1 người lương 16tr thì mọi người cũng chỉ vào góp ý thôi. Chả ai chê trách. Nhưng cái thái độ chú trả lời mọi người nó lột tả rõ nét cái tính nết của chú. Anh thật, với tính nết ấy mà chú áp dụng ngoài đời thì chú đ.éo bao giờ bằng được người anh họ chú đang kể đâu, chứ đừng nói hơn thế nữa.
Xì đểu không được lại chén chú chén anh rồi à. Ngại quá nhỉ.

Laixe80

Xe tăng
Cháu học CNTT, ra trường đi làm đến nay 11 năm mà lương hàng tháng chưa đc 12tr nhận làm 2 lần nên thấy cụ bảo học 6 tháng mà lương đã 16tr em thấy kinh khủng thật :). Chắc tại em dốt các cụ ạ :((
Cụ buôn chổi đót hử. Cần bảo vệ khu biệt phủ thì hú em nhé :D

tasx

Xe tăng
Có những ngành hot nhất thời nhưng là tự nó hot còn ngành công nghệ thông tin hot chẳng qua nhờ sự ưu đãi của chính quyền. Ai đời các ngành vất vả như ai mà riêng ngành CNTT lại được hưởng ưu đãi thuế mấy chục năm
Rốt cục Cụ muốn nói gì ? Ưu đãi thuế cho ngành không đồng nghĩa với việc người lao động trong ngành đó lương cao đâu, nhất là cụ thể như trường hợp của bạn Cụ.

Thủ đô Vinh

Xe máy
Rốt cục Cụ muốn nói gì ? Ưu đãi thuế cho ngành không đồng nghĩa với việc người lao động trong ngành đó lương cao đâu, nhất là cụ thể như trường hợp của bạn Cụ.
Tăng thuế kiểu gì nó cũng chững. Nhân lực đổ về ngành đó quá nhiều rồi. Người học các ngành khác cứ bỏ việc là lại nhảy vào ngành công nghệ thông tin thành trào lưu.

rgbhis

Xe tăng
Đã đi làm thuê thì thu nhập tương xứng với khả năng thôi, thị trường điều tiết hết rồi. Giờ mà còn kêu lương ngành này cao, ngành kia thấp, vớ vỉn.

Thủ đô Vinh

Xe máy
Thế mà đã cao ợ, lương nv bình thường của fpt thôi mà ;))
Tôi nói cả cái ngành CNTT chỉ là đưa ra một ví dụ cho các bác thấy thôi ạ. Chứ lương mấy người vào cùng lần vs ông ấy nghe ông ấy bảo nhảy ngoài kiếm hơn 20 cả rồi.