[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đơn giản 1 câu: không
cụ chủ cũng ko cần giải thích mai tôi có việc cần đi xe hay gì, xe mình làm gì là việc của mình, kệ cmn
họ hàng xì xào kệ luôn, cùng lắm năm gặp 1-2 lần ko cần để tâm

LangThinh

Xe buýt
Tại nó k mang lợi ích cho cụ.Vd sếp cụ mượn thù cụ cho liền thôi

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng khó nói, tùy theo tính cách, mức độ thân thiết, độ tin cậy chủ quan. Cụ thớt có quyền k cho mượn và chú kia cũng có quyền đánh giá độ " kẹt xỉ" của cụ, tuy nhiên việc bô bô vs họ hàng thì quá là nhóm nhem , k đang chờ mượn. Đến cái xe máy cỏ, giờ này vẫn có người k bao giờ cho mượn, kể cả người thân huống chi cái ô tô.

xe gần 3 tỉ mà nhiều ông cứ mượn chạy về quê 300 400km hoặc mượn 2 3 ngày mà ko ngại. E nói thẳng là tình cảm mất chẳng lành được đâu nên anh chị thuê xe đi cho thoải mái.

ubisapro

Xe trâu
Ơn giời e ko bị mượn xe. Chắc mượn cũng ko được nên ko bị hỏi :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là cũng tùy, cứng nhắc quá cũng không được. Tùy tình huống, tùy trường hợp mà mình cho mượn. Suy cho cùng nếu có 10 tỷ trong tay thì cái xe 1 tỷ nó chỉ là vật chất tầm thường, cho anh em bạn bè mượn không vấn đề gì.

Cái xe đối với mình nó như là phương tiện cá nhân, người mình quý mến, tin tưởng thì cho mượn rất yên tâm. Còn những người mình không ưa, không thích thì cho mượn nó thành gánh nặng, không thoải mái.

Cá nhân em thì em hạn chế đến mức tối đa việc đi mượn đồ của người khác. Mình có thế nào mình dùng thế ấy, không có thì đi thuê đỡ phải nhờ vả.

Hanoi1919

Xe tăng
Cơ bản người nhà em họ lại suy nghĩ kiểu em sống ko giúp đỡ họ hàng ấy. Chứ em thì em cho nói thoải mái.
Làm méo gì có cái lý phải giúp đỡ họ hàng kiểu như vậy? Nếu người có thể tin tưởng và an tâm đc thì bạn bè cũng có thể cho mượn. Nếu ko đủ an tâm thì kể cả là bố vợ hay em ruột cũng không cho mượn nhé!

Hanoi1919

Xe tăng
Xe nó là tài sản lớn, nếu là em, em chẳng mượn của ai, và cũng không muốn cho ai mượn. Thực tế bây giờ em vẫn áp dụng phương châm như vậy.
Ngoài giá trị cái xe ra thì vấn đề là chạy ra ngoài đường nó còn nhiều vấn đề phát sinh. Vi phạm giao thông - phạt nguội- ai chịu? Nó mượn đi cắm thì giải quyết sao? Sợ nhất là trường hợp người mượn xe không có điều kiện kinh tế. Cho mượn chạy ngoài đường gây tai nạn mà không đủ khả năng đền bù rồi mình lại phải chi tiền để giải quyết hậu quả.

minhhai_police

Xe điện
Cơ bản người nhà em họ lại suy nghĩ kiểu em sống ko giúp đỡ họ hàng ấy. Chứ em thì em cho nói thoải mái.
Kệ đi cụ, em chỉ cho mượn khi người đó có kĩ năng lái xe an toàn, đã có kinh nghiệm lái xe nhiều và đã sở hữu xe, như thế họ mới đủ khả năng vận hành an toàn, giữ gìn xe và khả năng bồi thường khi có vấn đề. Còn không thì kể cả anh em ruột chắc em cũng phải từ chối.

Kệ đi cụ, em chỉ cho mượn khi người đó có kĩ năng lái xe an toàn, đã có kinh nghiệm lái xe nhiều và đã sở hữu xe, như thế họ mới đủ khả năng vận hành an toàn, giữ gìn xe và khả năng bồi thường khi có vấn đề. Còn không thì kể cả anh em ruột chắc em cũng phải từ chối.
Ae ruột thì kèm cho nó cứng tay lái chứ k thì bao giờ mới cứng :)) . Đội nv của em mới lấy bằng 5-6 đứa. Rảnh em bắt đi lái cho em em kèm cho.

minhhai_police

Xe điện
Ae ruột thì kèm cho nó cứng tay lái chứ k thì bao giờ mới cứng :)) . Đội nv của em mới lấy bằng 5-6 đứa. Rảnh em bắt đi lái cho em em kèm cho.
ơ đấy là lái kèm cho cứng thì ko tính cụ, cụ chủ đang hỏi cho mượn xe mà :( 2 vấn đề khác nhau đó, còn kèm cho cứng là đương nhiên em ủng hộ rồi

longloan

Xe tăng
Cho mượn xe trong trường hợp họ bị nhơ( họ có xe nhưng bị hư đột xuất) còn thì ko

vnvodoi

Xe điện
Sau vài vụ " nhận lại tài sản mà phát sốc " khi cho mượn tiền/ xe thì giờ có ccc em cho mượn nhé !
Đôi lúc phải sống ích kỉ cụ thớt ạ!

Nên là thôi , cụ đừng cho mượn cái gì to, cho mượn thì cho cái gì giá trị trong phạm vi vài trăm nghìn đến vài triệu thôi. Ví dụ bạn cụ hỏi mượn ô tô thì cụ cho mượn xe đạp cũ là được !

lhduong2002

Xe tăng
Ngày trước em quản lý 2 con Innova của cty, cty e công việc đặc thù. Ko có lái xe chuyên, các KS đi ct tự lái. Đúng là cha chung ko ai khóc, đi như phá. Một năm tầm 2 lần đi làm bảo hiểm đến mức bên BH còn chán, trong khi đo khi ae đi xe cá nhân thì cẩn thận, giữ gìn chán lắm. Đi xe công là biết ngay trình lái của mỗi người, cùng một xe, một quãng đường như nhau mà có ông hết 15l/100km, có ông thì 10l/100km. Có ông thì ko lái thì thôi chứ cứ ôm volang là vài tháng lại quệt phát, mà va quệt lãng nhách. Cho nên chuyện mượn xe cũng là chuyện tế nhị, e nói luôn nếu mà đang chạy xe hàng ngày mà xe vào xưởng hay hỏng đột xuất thì ok. Chứ cả tháng ko lái mà đi xe lạ thì ông gọi xe ngoài cho nhanh, mà mượn xe thì phải có ý thức. Lúc trả phải rửa xe, đổ xăng đầy đủ, đi phải có ý thức như xe của mình.

ơ đấy là lái kèm cho cứng thì ko tính cụ, cụ chủ đang hỏi cho mượn xe mà :( 2 vấn đề khác nhau đó, còn kèm cho cứng là đương nhiên em ủng hộ rồi
Vâng. Nói chung tụi trẻ nó có câu mây tầng nào gặp gió tầng đó. Cho mượn thì tuỳ người thôi. Có người cho mượn cả tháng chả sao nhưng có người thì k bao giờ. Như trường hợp chủ thớt đưa ra thì next cho nhẹ đầu.

Láu

Xe điện
E cũng hay mượn xe, nếu ng ta ko cho mượn thì mình về lấy xe mình đi vậy

Jollyman9999

Xe hơi
Tùy mqh giữa chủ xe và người mượn ạ, đương nhiên càng hiểu rõ về người mượn xe càng nhiều thì sẽ quyết định cho mượn hay ko ạ.

Không lằng nhằng

[Tịch thu bằng lái]
Người nhà em có 1 con vios và con hilander. Mỗi lần em mượn toàn bảo lấy hilander đi. Em thì cần vios đi cho lành nhưng toàn phải đi xe to. Chết tiền xăng