[Funland] Khôn như EVN!

Abram

Xe điện
Sao cụ (và nhiều cụ khác) cứ chửi EVN nhỉ?
Phương án giá điện ở đây là BỘ CÔNG THƯƠNG nghĩ ra, có dòng nào nhắc đến EVN đâu? Chửi nhầm đối tượng rồi
Cụ bênh EVN hơi quá đà.
Dự thảo văn bản này không thể thiếu EVN tham gia, chủ trì là bộ Công Thương; sau khi có bản thảo nó phải lấy ý kiến các bộ ngành liên quan, thẩm định các kiểu; cuối cùng nó trình Thủ tướng ký. Bộ CT không đủ tuổi để ký văn bản này, nó chỉ trình thôi.

Charmsalot

Xe tăng
hồi hôm dân ta nhao nhao đòi điện .... 1 giá là em đã thấy tức cười rồi, chắc các bạn mơ giá đó là 1.5k/ số phỏng=))
điện mà nó tính 1 giá thì người nghèo càng méo mồm
Dân họ không mơ được dùng điện giá rẻ cụ ơi.
Dân họ muốn được hóa đơn tiền điện phải được tính minh bạch.

Xolabaque

Xe tăng
Suy cho cùng thì cụ làm vậy hay không bọn EVN cũng đâu có thiệt hại gì (điện nó ốp 1 giá, cụ trả hay người khác trả vẫn thế, tổng không đổi) :D
Dùng nhiều có lợi mà cụ, em câu cho hai hay vài nhà dùng cùng thì có lợi quá đi chứ...

MiTa

Xe lăn
Bọn con 1 thì nó tính khôn thế là đúng rồi. Thử cho đẻ 1 đống xem nó tính ngu ra ngay cho dân nhờ.

MrMilan

Xe điện
Độc quyền truyền tải thì cứ thằng đầu, thằng cuối mà vặt thôi. Thằng đầu toàn tay to nên bắt tay nó nã thằng cuối cùng có lợi.
Thằng cuối là ai thì cc biết rồi nhé ;))
Thách kẹo tư nhân dám làm truyền tải đấy, ngành đó phải nhà nước độc quyền, để cho thằng tư nhân nó làm á, thì khéo đầy chỗ chả có điện mà dùng

laze_a1

Xe tăng
Nó là doanh nghiệp, hoạt động theo Luật doanh nghiệp (không còn khái niệm DNNN), nên nó tự chủ tài chính, lời ăn lỗ chịu.

Nó không hưởng gì từ ngân sách nên nó không lấy tiền thuế của dân.

Còn nó lấy tiền của dân thì đúng rồi. Vì dân mua điện của nó mà =))=))
Phần vốn nhà nước vẫn là chủ đạo, trong nhiều nhiệm vụ được giao, lợi nhuận của chính DN chỉ là 1 nhiệm vụ thôi cụ.
Độc quyền mua và phân phối, ko thể chạy theo mỗi LN. Vì vậy, vẫn có chỉ đạo của CP, Bộ CT...

hatchback

Xe buýt
Cứ tính 1 giá như Phillipin là 19.8 cents (khoảng 4600vnđ/ 1kWh) đối với điện sinh hoạt và 13.5 cents (khoảng 3100vnđ/ 1kWh) đối với điện kinh doanh cho đỡ phải lăn tăn. Công nghệ sản xuất điện ở các nước này là tương đương rồi, không phân biệt cứ thế mà theo.
Bác làm cháu phải google phát, mà đứng thế thật:
"Philippines, December 2019: The price of electricity is 0.198 U.S. Dollar per kWh for households and 0.135 U.S. Dollar for businesses which includes all components of the electricity bill such as the cost of power, distribution and taxes."
Thái dúi rẻ hơn:
"Thailand, December 2019: The price of electricity is 0.123 U.S. Dollar per kWh for households and 0.121 U.S. Dollar for businesses which includes all components of the electricity bill such as the cost of power, distribution and taxes."
Hay mình nên lấy khoảng giữa 2 thằng này, 0,15 USD, tức độ 3.500 đồng/kWh?
Đang yên đang lành các cụ gào ầm lên bắt nó ra phương án 1 giá điện đấy chứ! Phương án thì dễ, lấy tổng chia ra trung bình ra số X, > 750 hay >1100 cũng chỉ là xào xáo tý là xong. Dân không ủng hộ thì dùng phương án cũ, kêu ca gì. Mà có cần dân ủng hộ không, chỉ cần thông qua là áp.
hồi hôm dân ta nhao nhao đòi điện .... 1 giá là em đã thấy tức cười rồi, chắc các bạn mơ giá đó là 1.5k/ số phỏng=))
điện mà nó tính 1 giá thì người nghèo càng méo mồm
=))=))=))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thách kẹo tư nhân dám làm truyền tải đấy, ngành đó phải nhà nước độc quyền, để cho thằng tư nhân nó làm á, thì khéo đầy chỗ chả có điện mà dùng
Có luật, có bia kèm lạc, có chính sách phù hợp là có tất cả thôi cụ.
Ở đó là vai trò của qlnn đấy.
Cái lập luận của cụ nó luôn có từ khi đất nc này xdcnxh với mọi ngành nghề có và kết quả, hậu quả sao rõ rồi.

Mashimaro

Xe buýt
Bọn con 1 thì nó tính khôn thế là đúng rồi. Thử cho đẻ 1 đống xem nó tính ngu ra ngay cho dân nhờ.
Chừng nào còn độc quyền thì dân không có sự lựa chọn, EVN áp sao dân phải chịu vậy thôi :(
Không độc quyền thì nó như này này cụ ơi :)
cho đến thời điểm hiện tại toàn bộ cư dân của toà nhà này đang sử dụng điện do một công ty tư nhân có tên gọi là Công ty TNHH Quản lý và Dịch vụ điện năng 88 (Phòng số 2, tầng 12, tòa A khu văn phòng, tổ hợp 88 Láng Hạ, phường Láng Hạ, quận Đống đa) cung cấp điện thay vì Công ty điện lực do Nhà nước quản lý.

Abram

Xe điện
E ko biết, cụ nói nó ko độc quyền từ đâu đến đâu hộ e cái
Về bản chất, là độc quyền nhà nước, không phải độc quyền doanh nghiệp. Hai cái khác nhau thế nào mời các cụ gúc. EVN là doanh nghiệp, thế nên nói EVN độc quyền là không đúng!
Lạ thay, nhiều dân biểu vẫn bô bô trên nghị trường, chẳng trách được các cụ :D

Đang biêng nên chém nhiều rồi :))

harman_kardon

Xe điện
Em thấy cũng lạ, 1 số cụ auto chửi. Đây nhé: "Bộ Công Thương vừa đưa ra Dự thảo Quyết định của Chính phủ “Quy định về cơ cấu biểu giá bán lẻ điện” để sửa đổi, thay thế cho Quyết định số 28 đã ban hành được hơn 6 năm (từ ngày 07/4/2014). "
Giá này là giá bị áp đặt. Không phải là giá cạnh tranh thương mại. Không ai chửi ở đây như cụ viết xả. Ng người dân đang đòi hỏi minh bạch . Tại sao rất nhiều nc trên TG họ đã áp dụng thành công và người dân đc hưởng lợi. Doanh nghiệp phát triển làm ăn có lãi . Tập trung tối ưu sản phẩm củ mình với giá cả cạnh tranh . Tại sao ng dân ở VN luôn chịu thua thiệt . luôn là cá nằm trên thớt ?
Ngay điện bậc thang đã bộc lộ rõ ko minh bạch cách tính rồi. Năm nào ng dân cũng ca thán tiền điên tăng bất thường. Vì chỉ chậm hoặc sớm ghi 1.2 ngày là con số tiền tăng vù vù rồi.

Em vừa xem báo cáo tài chính của Evn năm 2019 rồi, lợi nhuận là 9.700 tỉ. Vốn chủ của nó là 223.413 tỉ. Như vậy tỉ suất sinh lời của nó rất thấp.
Hỏi tại sao: vì nó hoạt động không hiệu quả, mua sắm chi tiêu quá tay.
.
Như năm nay nếu hỗ trợ covid 3 tháng thì nó mất gần hết lợi nhuận.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Phần vốn nhà nước vẫn là chủ đạo, trong nhiều nhiệm vụ được giao, lợi nhuận của chính DN chỉ là 1 nhiệm vụ thôi cụ.
Độc quyền mua và phân phối, ko thể chạy theo mỗi LN. Vì vậy, vẫn có chỉ đạo của CP, Bộ CT...
điều đó là đương nhiên. nhưng nói nó dùng tiền thuế của dân là không đúng.
Các DNNN thì lợi nhuận không phải tất cả, điều đó đúng vì còn các mục tiêu chính trị - xã hội nữa.

cusao

Xe lăn
Em khẳng định tính kiểu gì thì phần thiệt vẫn thuộc về người tiêu dùng....cho nên cứ tăng giá nhưng bình thường cho dễ nhận diện. Dân cũng có lựa chọn nào thay thế đâu mà tham gia bàn bạc?

Ô tô điên

Xe tăng
E đồng tình 1 giá điện mà EVN đã đưa ra, đề nghị EVN thực hiện ngay, em không phản đối gì cả.
Cứ đồng tình cái đã, các cụ mà cứ tranh cãi thì còn lâu mới có cái vụ 1 giá điện .

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vỏ quýt dày có móng tay nhọn, em chấp, thích 700 số à, công tơ nhà em sẽ chạy đến 2000 số một tháng, làm méo gì được em, tất nhiên không phải chỉ mình nhà em dùng hết từng ấy, đường dây em đã thay loại 2 x 16mm rồi nên ok luôn...
Nó tính 1 giá thì cụ làm vậy nó cũng không thiệt hại gì đâu. Tổng số điện x đơn giá thì vẫn vậy thôi.
Mà làm vậy thì cụ tự mua dây buộc mình, tự nhiên cụ lại phải tự đi thu tiền điện của các nhà khác dùng chung, rủi ro và phiền phức cho cụ đấy ạ.

vo nho

Xe điện
Dân họ không mơ được dùng điện giá rẻ cụ ơi.
Dân họ muốn được hóa đơn tiền điện phải được tính minh bạch.
Thế công tơ điện tử 30 phút báo số 1 lần cụ lên trang wed haycái ạp về thì tha hồ mà kiểm tra. Giá thì có rùi đó...có ai dấu cụ ko.

Dân VN muốn giá rẻ...tăng giá thì minh bạch làm cái gì cũng thế,