Khôi phục chức năng chuyển số vô lăng Paddle shift cho Mazda 3 / Mazda 3S

Hracing

Xe buýt
Link thứ 1 là shop bọn em order đó, còn ko rõ nó còn hàng ko bác phải hỏi nó mới biết đc, vụ này bác nhờ dịch vụ order giúp hàng taobao này nè : http://www.otofun.net/threads/828591-dich-vu-order-taobao-van-chuyen-hang-trung-viet-viet-trung
Link thứ 2 là thằng treo đầu dê bán thịt chó, nó ko có hàng nhưng ko chịu gỡ xuống, đợt trc e order xong nó mới bảo phải đợi 1,2 tuần mới có hàng

tauhudame

Xe đạp
chuẩn cụ, 2 bên bên nào cũng đc, chắc Mazda nó thiết kế thế dành cho cụ nào thuận tay trái hay phải đều dùng đc :D
Món này sử dụng khi vượt xe khác hay đổ dốc, leo đèo phê và an toàn lắm đấy cụ ạ, trc e chạy forte dùng những trường hợp đấy tiện lắm
Cụ hracing và cụ mazda3nfs cho em hỏi về cách sử dụng của Paddle Shift với:

1. Khi muốn tăng hay giảm số mình nhấn nút up/down trên vô lăng thì mình có cần chuyển sang M+/- hay không? Như em có thử với Pajero Sport thì đang chạy mà muốn tăng giảm hộp số thì cứ sử dụng lẩy up/down trên vô lăng không cần chuyển sang chế độ M+/-.

2. Đang manual hộp số như vậy thì về lại D như thế nào? Với con Pajero Sport thì giữ lẩy down 2, 3 giây thì về lại D.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3nfs

Xe máy
Cụ hracing và cụ mazda3nfs cho em hỏi về cách sử dụng của Paddle Shift với:

1. Khi muốn tăng hay giảm số mình nhấn nút up/down trên vô lăng thì mình có cần chuyển sang M+/- hay không? Như em có thử với Pajero Sport thì đang chạy mà muốn tăng giảm hộp số thì cứ sử dụng lẩy up/down trên vô lăng không cần chuyển sang chế độ M+/-.

2. Đang manual hộp số như vậy thì về lại D như thế nào? Với con Pajero Sport thì giữ lẩy down 2, 3 giây thì về lại D.
Câu hỏi của cụ rất hay. Về bản chất Paddle Shift của mazda có nguyên lý giống hệt như Pajero Sport: Đang ở chế độ D cụ sử dụng về số và lên số được luôn. Sau một khoản thời gian không tự động máy tính sẽ tự về D.
Tuy nhiên xe của tôi chỉ cài chế độ vào M +/- mới sử dụng và cắt chế độ để ở D cũng hoạt động với lý do nhiều khi đang vận hành ở D mà vào nhầm số thì sẽ rất nguy hiểm. Với lại chuyển sang M +/- sẽ chuyên nghiệp hơn và chủ động hơn.

truonglxhq

Đi bộ
Cá nhân mình đi hay dùng chế độ M cho cả hành trình, chủ động tăng số và về số (tuy nhiên về số thì đôi khi chả cần xe tự về mặc dù vẫn để ở M)
Các Bác cho hỏi đi vậy có ảnh hưởng đến hộp số không nhỉ?

luyenok

Xe điện
Cá nhân mình đi hay dùng chế độ M cho cả hành trình, chủ động tăng số và về số (tuy nhiên về số thì đôi khi chả cần xe tự về mặc dù vẫn để ở M)
Quan trọng là cụ có để gằn máy ko, dù sao thì nếu đi đường bằng thì để D vẫn ok hơn là thủ công.

tauhudame

Xe đạp
Thật ra theo mình thấy khi sử dụng đúng như bác nói, cơ bản thì xe AT chuyển sang Manual chỉ là bán tự động không phải Manual 100% (mình chỉ chủ động tăng số, còn máy tính sẽ tự giảm hộp số, do máy tính xử lý với vòng tua, tốc độ bao nhiêu thì hộp số bao nhiêu). Chẳng hạn mình chuyển sang M khi đó xe đi với số 4 nhưng nếu tốc độ giảm xuống thấp thì máy tính tự động tính toán và hạ hộp số xuống số thấp hơn phù hợp với tốc độ đó (chắc là để không bị ì máy, kéo không nổi thời điểm đó) --> nên cũng chả hại gì máy hay hộp số.

Chỉ ảnh hại khi bác để số thấp mà đạp ở tốc độ cao mà không tăng số (khi đó vòng tua máy cao trong thời gian có thể ảnh hướng máy) mà mình hay dùng M để vượt xe khi đi trên xa lộ vì lúc này cần tăng lực kéo nâng gia tốc, hay xuống đèo/dốc cao vì sẽ dùng động cơ để hãm tốc độ thay cho thắng (vì nếu dùng thắng liên tục sẽ sinh nhiệt có khả năng cháy thắng).

Câu hỏi của cụ rất hay. Về bản chất Paddle Shift của mazda có nguyên lý giống hệt như Pajero Sport: Đang ở chế độ D cụ sử dụng về số và lên số được luôn. Sau một khoản thời gian không tự động máy tính sẽ tự về D.
Tuy nhiên xe của tôi chỉ cài chế độ vào M +/- mới sử dụng và cắt chế độ để ở D cũng hoạt động với lý do nhiều khi đang vận hành ở D mà vào nhầm số thì sẽ rất nguy hiểm. Với lại chuyển sang M +/- sẽ chuyên nghiệp hơn và chủ động hơn.
Bác có thể giúp cho mình sơ đồ đấu dây của paddle shift vào cần gạt hộp số không, mình chỉ sợ thợ nó không biết đấu quá.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3nfs

Xe máy
Bác chỉ cầu câu dây - vá + từ cần số (bác lẫy bút thử có đèn thử, gạt lẫy + và - trên cần số, khi đèn báo nháy lúc mình lên xuống số thì xác định được dây). Sau khi câu lên kẹp đầu bọp và cắp vào socket nhận, vị trí dây ps trên socket vô lăng cũng đi tương ứng thì sẽ nhân thôi. Chú ý ps có dây mát ngoài dây + - nên bác câu thêm đường mát chủ động.
Quan trọng nhất là phải khớp dây trên volawng và socket. Theo tôi bác vẫn nên phó thác cho thợ nào chuyên và hiều về điện sẽ an tâm hơn.

tauhudame

Xe đạp
Vậy tính ra cũng đơn giản bác nhỉ, nếu vậy trong trường hợp không mua được cái paddle shift em câu 2 dây + - trên cần số vào 2 nút nào đó trên vô lăng chắc cũng được bác nhảy.

luyenok

Xe điện
Vậy tính ra cũng đơn giản bác nhỉ, nếu vậy trong trường hợp không mua được cái paddle shift em câu 2 dây + - trên cần số vào 2 nút nào đó trên vô lăng chắc cũng được bác nhảy.
chắc đc bác ạ, bác thử dò đấu vào nút tăng - giảm volume xem.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3nfs

Xe máy
chắc đc bác ạ, bác thử dò đấu vào nút tăng - giảm volume xem.
Đáng tiếc là không được bác ạ vì trong bộ PS em thấy có bảng mạch gì đó. Có thể nếu bác chế PS của xe khác thì ok, nhưng phương châm của em và bác Hiracing là độ về nguyên bản chứ không độ đục đẽo.

loidiep

Xe đạp
Các cụ vừa độ cái này lại đẽo cái khác luôn thế thì anh em theo sao nổi, cám ơn các cụ đã chuột bạch thành công để a e khác làm theo, phải nói là các cụ dày công tìm tòi nghiên cứu thật, nhất là cụ Hracing, mazda3nfs, luyenok và một số cụ khác nữa đã có chia sẻ rất hay. Các cụ đã bao giờ tụ tập nhau nhâm nhi cái thành quả đấy chưa? Hay sinh hoạt CLB với nhau chẳng hạn để show hàng thật. E ở Hạ Long xa các cụ quá chắc không kiếm đc chén rượu nào ở vụ này.
Kính thưa các cụ, sau 20 ngày chờ đợi, hôm nay hàng CC của em đã về, nói chung là hàng còn mới, đời 2012 nhưng chả hiểu sao mấy ông Tây mũi lõ không lái bằng vô lăng hay sao mà vẫn còn mới nguyên. E đang dự định ngày mai thay cho V2 luôn mà không biết có ngon như mấy cụ đi trước không. Vô lăng e mới mua hơi khác so với vô lăng V2 của e mua a Hải 2014.
Chấu vô lăng bên trái Thừa 3 nút liên quan đến kết nối điện thoại: nghe máy, gác máy và khẩu lệnh. Thiếu nút Mute, đành xài cái nút này trên DVD vậy.
Show hàng để các cụ động viên em theo các cụ, thích nhưng nhích phát một thôi.

Starmovies

Xe tăng
Các cụ vừa độ cái này lại đẽo cái khác luôn thế thì anh em theo sao nổi, cám ơn các cụ đã chuột bạch thành công để a e khác làm theo, phải nói là các cụ dày công tìm tòi nghiên cứu thật, nhất là cụ Hracing, mazda3nfs, luyenok và một số cụ khác nữa đã có chia sẻ rất hay. Các cụ đã bao giờ tụ tập nhau nhâm nhi cái thành quả đấy chưa? Hay sinh hoạt CLB với nhau chẳng hạn để show hàng thật. E ở Hạ Long xa các cụ quá chắc không kiếm đc chén rượu nào ở vụ này.
Kính thưa các cụ, sau 20 ngày chờ đợi, hôm nay hàng CC của em đã về, nói chung là hàng còn mới, đời 2012 nhưng chả hiểu sao mấy ông Tây mũi lõ không lái bằng vô lăng hay sao mà vẫn còn mới nguyên. E đang dự định ngày mai thay cho V2 luôn mà không biết có ngon như mấy cụ đi trước không. Vô lăng e mới mua hơi khác so với vô lăng V2 của e mua a Hải 2014.
Chấu vô lăng bên trái Thừa 3 nút liên quan đến kết nối điện thoại: nghe máy, gác máy và khẩu lệnh. Thiếu nút Mute, đành xài cái nút này trên DVD vậy.

Cụ đặt cái vô lăng bao nhiêu thế? Cho mình xin link nhé. Thanks Cụ

loidiep

Xe đạp
Cụ đặt cái vô lăng bao nhiêu thế? Cho mình xin link nhé. Thanks Cụ
Tổng cộng hết 3,2tr cụ Starmovies nhé. Giá mua trực tiếp trên Ebay + các loại phí, thuế, chuyển về tận nhà. Link như sau nhé:
http://www.ebay.com/itm/2012-Mazda-3-OEM-Black-Leather-Steering-Wheel-w-Nav-Controls-LKQ/311408423779?_trksid=p2045573.c100033.m2042&_trkparms=aid=111001&algo=REC.SEED&ao=1&asc=29980&meid=f9efdb27b4764891a58af31c822c5e68&pid=100033&rk=1&rkt=4&sd=311408423779

BảoNam

Xe tăng

giá cũng ngang cái của e trước nhưng có vẻ mới hơn :D
xe e vừa làm xong chưa được thử thì đã bán mất rồi :D

loidiep

Xe đạp
giá cũng ngang cái của e trước nhưng có vẻ mới hơn :D
xe e vừa làm xong chưa được thử thì đã bán mất rồi :D
Mua trên Ebay nó bán cũng lung tung, có lúc lại thấy nó đấu giá. Có cụ mua đc rẻ nhưng cũng có cụ mua đắt. Mình mua giá này cũng vừa vừa. Sao cụ lại chia tay V2 ngay khi cụ trang điểm, hoàn thiện khuyết điểm của em nó thế?

loidiep

Xe đạp
Nếu đi đường trường, chạy chế độ M+/- thì người lái xe chỉ quan tâm đến việc đi số, còn về số xe sẽ tự động về. Nhưng trường hợp đi đường đèo dốc, đổ đèo thì mình phải chủ động về số để động cơ và hộp số ghìm tốc độ, giảm thgian giữ chân phanh quá lâu, trường hợp này phải gảy lãy M- ép về số phù hợp còn nếu để M- tự đồng về số thì phải phanh xe đi quá chậm và phải chờ đúng tốc độ nó mới về số, điều này không linh hoạt khi đi đèo dốc, cứ chủ động gẩy số cho nó thể thao.
Đi như cụ thì đúng hướng dẫn sử dụng rồi lo gì hộp số cụ nhé.

nxhoa91

Xe máy
Ôi e mới lấy Mazda 2010 form mặt cười nhập Đài, mgos vào đây thấy máu quá, cũng tính hí hoáy cho em ý luôn :D