[Funland] Khởi nghiệp với nông nghiệp

6997

Xe container
Em nghĩ cụ cũng không còn trẻ lắm, hay ít ra là không trẻ hơn cụ giai Nam kia :)

Nên theo em, cụ cứ để cho em nó nghĩ nhớn, làm nhớn một phen. BIẾT ĐÂU...

Hì hì ....

Dạ nghĩ sao là quyền cụ ạ. Nhưng làm gì cũng nên khiêm tốn nhã nhặn 1 chút. Đến to như Mỹ nông nghiệp của nó cũng canh cánh mối lo đầu ra. Bằng chứng thì cụ nhìn thương chiến Mỹ Trung là rõ.

Nhưng không 1 quốc gia nào dám quay lưng vs nông nghiệp thậm chí luôn tìm cách bảo hộ. Vì sao??? Vì vấn đề an ninh lương thực đó cụ. Nghèo có thể không sao nhưng đói là bạo loạn ngay. Kinh tế có thăng có trầm nhưng dân mà cứ cơm no áo ấm là chính trị sẽ ổn định được.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Em nghĩ cụ cũng không còn trẻ lắm, hay ít ra là không trẻ hơn cụ giai Nam kia :)

Nên theo em, cụ cứ để cho em nó nghĩ nhớn, làm nhớn một phen. BIẾT ĐÂU...

Hì hì ....
Dạ vâng em cảm ơn cụ
BIẾT ĐÂU ... cụ nhỉ ?
He he

Tà Giáp.

Xe máy
E nghỉ việc cty để chuẩn bị khởi nghiệp về nông nghiệp đây(ăn chơi cho nốt tháng cô hồn này là bắt tay vào triển). Nhưng e gần như khởi nghiệp 0 đồng thôi vào thấy các cụ toàn ha với tỉ này tỉ nọ mà tủi thân quá đi ra

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới thấy cái bìa quyển vở
Đã nghĩ được cả nội dung bên trong
Em xin cụ , cụ có thâý một chút thông tin nào cụ có thể lâý đuợc từ em để làm một cái tương đương không .
Cụ còn chả biết em trồng cái gì
Bao lâu thu hoạch
Giá bán của nó trên thị trường bao nhiêu
....
Trừ khi thứ cụ trồng nó chưa có mặt trên trái đất này. Còn việc gì ra tiền tất sẽ có cạnh tranh, nhất là việc nuôi trồng sản phẩm nó sờ sờ ra đó thằng làm thuê cho cụ nó cũng nhìn ra. Đừng nghĩ là ta là Ngọa Long ngồi trên núi tính được thiên hạ. Phàm là kinh tế thị trường thì quy luật cung cầu sẽ quyết định tất cả cụ nhé.

Biết đâu cái sản phẩm kinh hoàng mang tầm cỡ cuốc tế cụ trồng lúc thu hoạch giá nó còn 1/5 thì thơm.

lexus315

Xe điện
Giống từ Nhật thì 50% là cụ trồng dưa lưới rồi :)

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Trừ khi thứ cụ trồng nó chưa có mặt trên trái đất này. Còn việc gì ra tiền tất sẽ có cạnh tranh, nhất là việc nuôi trồng sản phẩm nó sờ sờ ra đó thằng làm thuê cho cụ nó cũng nhìn ra. Đừng nghĩ là ta là Ngọa Long ngồi trên núi tính được thiên hạ. Phàm là kinh tế thị trường thì quy luật cung cầu sẽ quyết định tất cả cụ nhé.

Biết đâu cái sản phẩm kinh hoàng mang tầm cỡ cuốc tế cụ trồng lúc thu hoạch giá nó còn 1/5 thì thơm.
Cảm ơn cụ đã cho em lời khuyên quý báu !
Em rất trân trọng những ý kiến phản biện của cụ !
Có cụ em sáng hẳn mắt ra .
Một lần nữa thành thực cảm ơn cụ đã cho em những lời khuyên ah !
Chúc cụ mọi điều tốt đẹp

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
K
Giống từ Nhật thì 50% là cụ trồng dưa lưới rồi :)
ko cụ ah
Dưa lưới Nhật đa phần rất mẫn cảm với môi trường và thời gian lên lưới cần ít mưa .
Đồng nghĩa với canh tác trong nhà lưới sẽ đáp ứng tốt . Mà em thì không có tài chính để đầu tư nhà lưới .
Dưa lưới cũng đã có rất nhiều nguồn cung rồi cụ ah .

Maybach Tàu

Xe container
Ko cụ ah , dưa lưới thì đầu tư nhiều mà giá bão hoà . Em không làm dưa lưới
Dưa lưới giờ giá vẫn ok lắm. Nhưng đôi năm nữa sẽ giá tè le vì anh Vin anh Flc thấy thơm nhẩy vào làm rồi. Mấy anh tay to anh bào cũng dưa lưới cả loạt. Cụ chủ làm lá tía tô bán cho Nhựt à?

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
E nghỉ việc cty để chuẩn bị khởi nghiệp về nông nghiệp đây(ăn chơi cho nốt tháng cô hồn này là bắt tay vào triển). Nhưng e gần như khởi nghiệp 0 đồng thôi vào thấy các cụ toàn ha với tỉ này tỉ nọ mà tủi thân quá đi ra
Có nhiều sự lựa chọn cụ ơi
Chúc cụ tìm được mô hình ưng ý .
Em cũng liệu cơm gắp mắm , quan trọng hiệu quả thôi cụ .

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Dưa lưới giờ giá vẫn ok lắm. Nhưng đôi năm nữa sẽ giá tè le vì anh Vin anh Flc thấy thơm nhẩy vào làm rồi. Mấy anh tay to anh bào cũng dưa lưới cả loạt. Cụ chủ làm lá tía tô bán cho Nhựt à?
Dạ em không ah

lexus315

Xe điện
Hạt này thì có họ với dưa rồi

lexus315

Xe điện
Em biết 1 team đang trồng sung Mỹ(cũng trồng trong nhà lưới) - hiệu quả Kinh tế đang rất Cao, Cao hơn dưa lưới trên 1 đơn vị diện tích

Maybach Tàu

Xe container
Em biết 1 team đang trồng sung Mỹ(cũng trồng trong nhà lưới) - hiệu quả Kinh tế đang rất Cao, Cao hơn dưa lưới trên 1 đơn vị diện tích
Thế à cụ? Đầu tư nó xó nhớn không? Em có 4ha trang trại nhung xây dụng lăng nhăng hết 2ha còn tầm 2ha làm được không cụ?

Dạ nghĩ sao là quyền cụ ạ. Nhưng làm gì cũng nên khiêm tốn nhã nhặn 1 chút. Đến to như Mỹ nông nghiệp của nó cũng canh cánh mối lo đầu ra. Bằng chứng thì cụ nhìn thương chiến Mỹ Trung là rõ.
Nhưng không 1 quốc gia nào dám quay lưng vs nông nghiệp thậm chí luôn tìm cách bảo hộ. Vì sao??? Vì vấn đề an ninh lương thực đó cụ. Nghèo có thể không sao nhưng đói là bạo loạn ngay. Kinh tế có thăng có trầm nhưng dân mà cứ cơm no áo ấm là chính trị sẽ ổn định được.
Em thấy cụ mới là người nổ to. Cái ngu dốt nhất là đi chụp mũ người khác với suy nghĩ của mình.cụ chê bôi nông nghiệp nhưng cụ lại đang sống ở 1 quốc gia nông nghiệp. Thưa với cụ là nông dân bây giờ kiếm 1 tỷ 1 tháng k ít đâu cụ à.nếu cụ có thời gian thì book vé đi dọc cái việt nam này mà thăm thú.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ mới là người nổ to. Cái ngu dốt nhất là đi chụp mũ người khác với suy nghĩ của mình.cụ chê bôi nông nghiệp nhưng cụ lại đang sống ở 1 quốc gia nông nghiệp. Thưa với cụ là nông dân bây giờ kiếm 1 tỷ 1 tháng k ít đâu cụ à.nếu cụ có thời gian thì book vé đi dọc cái việt nam này mà thăm thú.
Ồ. Thế ah? Thế mà em lại chả biết là mình ngu dốt, đang chụp mũ. Chả lẽ người ta nói gì cũng quẫy đuôi gật gù như cụ mới là thông minh ah?

Em chưa chê gì nông nghiệp cả, em chỉ nói nó phụ thuộc vào đầu ra, ko lường trước được. Kiếm 1 tỷ trên vài tỷ đầu tư nó là chuyện bình thường mà. Đi kèm vs đó là nhiều thanh niên chưa biết mùi đời đút hết gia sản vào nông nghiệp xong lao sông tự vẫn. Hoặc kêu gào thảm thiết giải cứu nông nghiệp. Còn em phản biện cái việc đầu tư nửa năm vs 1 năm hoàn vốn tiền tỷ.

Nông nghiệp có gì hot mà phải thăm thú?? Nó cũng như bao nghề khác thôi. Công nghệ thì thế giới nó làm hết rồi đặt mua sản phẩm về mà làm theo thôi? Cụ nghĩ nuôi vs trồng bí kíp nó khó như sx con chip hay làm cái HĐH chắc?? Cái đó ngta gọi là ATSM đấy.

Mua xe nào

Xe điện
Nghe j cave kể chuyện cụ ơi. Học được 3 cái chữ về cứ nghĩ ta là tướng. Các đại gia đi đầu tư nông nghiệp người ta chả ngu đâu, người ta cũng biết thuê đủ các loại chuyên gia tính toán cân lên hạ xuống các kiểu mà vẫn sấp sầm sập. Cái khó lường nhất của nông nghiệp đó là đầu ra.

Cụ cứ nhìn ông làm NN bảo bán phân bò thu tiền tỷ ấy. Chỉ thấy cổ phiếu giá thành cổ gà cổ vịt, BCTC lỗ triền miên. Nợ thì nghe đâu có hơn 30k tỷ, ngân hàng vẫn phải cố đấm để cõng.
Làm nn kể cả ở xứ giẫy chết thì chủ nó vẫn phải tự làm và quản lý. Các đại gia Việt Nam tầm cõi trên rồi nên mới làm như vậy.
Một trong những yếu tố gần như tiên quyết cho thành công trong nn đó là chủ trực tiếp tham gia vào đấy Cụ.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Làm nn kể cả ở xứ giẫy chết thì chủ nó vẫn phải tự làm và quản lý. Các đại gia Việt Nam tầm cõi trên rồi nên mới làm như vậy.

Một trong những yếu tố gần như tiên quyết cho thành công trong nn đó là chủ trực tiếp tham gia vào đấy Cụ.
Dạ vâng gần như ngành gì cũng thế ạ. Em cũng làm nhiều mảng, cũng đi thuê nhân công nhưng làm gì cũng phải đứng ra là đầu tàu. Nhân viên nó thụ động lắm, chất lượng chuyên môn ko cao. Mình xắn tay vào làm tổng quát, việc gì đơn giản lặp đi lặp lại thì gạch đầu dòng cho tụi nó làm.

Cái em chỉ muốn nói là thành công nó có nhiều yếu tố, và nông nghiệp cũng như bao ngành khác, ko có gì là siêu lợi nhuận 1 nửa năm hoặc 1 năm hoàn vốn đâu. Nhất là cái đầu ra của nông nghiệp thì ko thể tính được.

Mua xe nào

Xe điện
Dạ vâng gần như ngành gì cũng thế ạ. Em cũng làm nhiều mảng, cũng đi thuê nhân công nhưng làm gì cũng phải đứng ra là đầu tàu. Nhân viên nó thụ động lắm, chất lượng chuyên môn ko cao. Mình xắn tay vào làm tổng quát, việc gì đơn giản lặp đi lặp lại thì gạch đầu dòng cho tụi nó làm.

Cái em chỉ muốn nói là thành công nó có nhiều yếu tố, và nông nghiệp cũng như bao ngành khác, ko có gì là siêu lợi nhuận 1 nửa năm hoặc 1 năm hoàn vốn đâu. Nhất là cái đầu ra của nông nghiệp thì ko thể tính được.
Cũng tuỳ Cụ ạ! Nn hay bất kể nghành nào nó cũng sẽ có những mảng được coi là siêu lợi nhuận cho những nhóm chuyên sâu và nắm đầy đủ thông tin.
Vi dụ như hiện nay giá bán lẻ một số loại rau lên tới 60-70k và giá bán tại vườn 30-35k là lãi to đấy Cụ nếu đơn vị sản xuất lựa chọn đúng chủng loại cây và có mặt bằng phù hợp với cây trồng.
Cụ nào thực sự có tiềm năng và định đi sâu vào nông nghiệp Em xin tư vấn từ đầu ngay từ khi lựa chọn địa điểm trồng cây thôi thì sau này cam đoan kể cả có thất bại về nn thì cũng vẫn thành công vì giá đất sẽ lên rất cao bởi thông thường nơi trồng cây tốt sẽ đồng nghĩa khí hậu tốt và dễ dàng phát triển du lịch.