Khởi động xe đúng cách

vucanhtung

Xe tăng
Xe em focus, mở khóa là nó kêu còn dây an toàn thì chạy xe mấy phút sau k thắt nó mới kêu. Đèn 1p thì k tắt đâu, xe em để lâu hơn 1p nhiều rồi, còn lâu nữa thì chưa thử.
Muốn ko có tiếng kêu Ting ting thì cụ cài sẵn dây an toàn vào trước khi vặn chìa khóa on nhé :D

inovavgj

Xe container
cụ nào đợi cứ đợi , ko đợi thì cứ đề luôn :D

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Thế mà cháu cứ tưởng, mà cháu cũng ko để ý cái đèn đấy trên oto đâu ạ, sáng cứ cắm chìa bât lên theo thói quen đợi khoảng 30s đề nổ khoảng 1' sau đó vào số và lên đường,
Nhà cháu thì làm ngược lại. Lên xe nhấn phanh đề nổ luôn. Chờ đến khi nào vòng tua ổn định thì bắt đầu vào số đi. Nhà cháu đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy nói như vậy.

dinhngan

Xe tăng
Nhà cháu thì làm ngược lại. Lên xe nhấn phanh đề nổ luôn. Chờ đến khi nào vòng tua ổn định thì bắt đầu vào số đi. Nhà cháu đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy nói như vậy.
ơ cháu tưởng là kim phun điện tử thì phải mất 30s để khởi đồng chứ nhỉ.

xuanha_ng

Xe điện
điêu, xe em hiện nhưng khi mang vào chevrolet thang long nó đéc biết lỗi gì thế là nó chỉ xóa lỗi. Đi ra khỏi ga ra lại bị hiện. Vào rồi lại ra mãi nhà cháu chán thế là cứ để thế đi cũng chả thấy làm sao. mà xe cháu chỉ sáng đèn đó khi đạt tốc độ từ 80km/h trở đi. Nhưng khi đ. Ở tốc độ 60 -70km/h trong 1-2 hôm thì nó lại tự mất. cụ nào biết xe nhà cháu bị sao ko a
Cụ dính xe taxi rồi hơạc đã bị tua công vào mac nhờ cụ ktsth tư vấn hoặc trịnh tu be nhé

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
ơ cháu tưởng là kim phun điện tử thì phải mất 30s để khởi đồng chứ nhỉ.
Kính cụ bài báo sau tôi sưu tập được:

Những thói quen khiến ô tô hư hại nhanh

Cũng như sử dụng nhiều công cụ phương tiện khác, việc lái xe hơi cần cả kỹ năng và kinh nghiệm để luyện thành thói quen. Tuy nhiên, cũng có một số thói quen nhỏ nhưng hàng ngày, hàng giờ lại khiến chiếc xe của bạn hư hại nhanh hơn bình thường.

Chuyển số ngược chiều khi xe chưa dừng hẳn

Đây là một trong những thói quen mà rất nhiều tài xế mắc phải với mong muốn tiết kiệm thời gian, đặc biệt khi phải xoay sở trong điều kiện đường sá đông đúc và khi đỗ xe . Khi đó, lái xe thường chuyển về chế độ đỗ (P) và phổ biến là chuyển từ số lùi (R) sang số tiến hoặc ngược lại khi xe chưa dừng hẳn.

Những thao tác này có thể làm hư hại các bánh răng số vì khi đó chúng vẫn đang có chuyển động quay, việc hãm hoặc đổi chiều quay đột ngột sẽ có tác động không tốt.

Đánh vô lăng hết cỡ

Theo một số chuyên gia ôtô, việc đánh hết vô lăng có hại là gây tụt áp lực dầu trong bơm trợ lực, nếu giữ trong thời gian dài có thể làm hỏng bơm trợ lực tay lái. Vì thế, lái xe không nên đánh hết vôlăng khi vào cua, đồng thời nên nhả vô lăng một chút khi phát hiện đang đánh hết vô lăng.

Đặc biệt, nên tạo thói quen trả vô lăng thẳng lúc dừng xe, đỗ xe trong ga-ra, để cho xe nghỉ ngơi hoàn toàn cũng như tránh tai nạn, va quệt có thể xảy ra khi chưa trả lái mà lái xe đã nổ máy, nhấn ga.

Ngại dùng phanh tay

Đa số phanh tay là một cần gạt được thiết kế nằm ngay gần hộp số ở phía bên tay phải của lái xe, đầu cần có núm bấm. Một số trường hợp khác phanh tay là một chiếc pedal nhỏ nằm cao hơn phanh chân và cạnh chân trái của lái xe. Nhiều người ngại dùng phanh tay, khiến cho toàn bộ trọng lượng của xe sẽ bị dồn lên hộp số khi đỗ xe ở trên dốc hoặc thậm chí ở mặt bằng bình thường.

Trong hộp số lại chỉ có duy nhất một cái chốt nhỏ giúp giữ cho xe đứng yên. Vì thế bằng việc sử dụng phanh tay, bạn sẽ góp phần duy trì tuổi thọ của hộp số. Tuy nhiên, phải nhớ nhả phanh khi bắt đầu lên đường trở lại bởi nếu không, lốp, phanh sẽ bị cháy khét, hư hại cho hộp số còn nặng hơn nhiều.

Rà phanh khi xuống dốc

Nhiều người cho rằng, rà phanh liên tục trong khi xuống dốc là cách an toàn nhất để làm chủ tốc độ khi thả dốc. Tuy nhiên, trong trường hợp dốc dài, việc rà phanh liên tục sẽ làm má phanh nóng lên và nhanh bị hao mòn.

Vì vậy, giải pháp tốt nhất trong trường hợp này là rà phanh rồi lại thả ra để vừa có thể kiểm soát tốc độ vừa bảo vệ hệ thống phanh xe khỏi bị hao tổn. Mặt khác khi xuống dốc, luôn để chế độ số tiến cho phù hợp, tránh về số N hoặc không số (về mo), xe chỉ chạy bằng quán tính rất nguy hiểm, vừa khó kiểm soát tốc độ, vừa khiến phanh hư hại hơn nhiều.

Khởi động xe không đúng cách

Đa số mọi người cho rằng, khởi động xe chỉ cần vặn khóa là xong, chẳng khác gì nhấn công tắc điện hay bật khóa điện xe máy. Tuy nhiên, thực tế lại không phải như vậy. Theo các chuyên gia ôtô, không nên đi ngay khi xe vừa khởi động mà nên chờ xe nổ máy khoảng 30 giây. Ở các xe số tự động, khi nổ máy xong, bạn thường thấy vòng tua máy vọt lên một lúc rồi mới trở về chế độ thấp, dù bạn không nhấn ga hay tác động gì.

Ngoài việc điều chỉnh ghế, gương, thắt dây an toàn ngay khi lên xe thì trước khi khởi động, bạn nên kiểm tra và tắt các thiết bị tiêu thụ điện trên xe như điều hòa, hộp lạnh... để tránh việc động cơ phải tải quá lớn khi bắt đầu hoạt động. Sau khi nổ máy và bắt đầu hành trình, bạn có thể bật và sử dụng các thiết bị bình thường.

Tháo hết hoặc chạy đến kiệt xăng

Không chỉ ô tô mà xe máy, nhà sản xuất đều khuyến cáo không để bình xăng quá cạn. Việc xăng quá cạn sẽ khiến bơm xăng xe hơi nhanh nóng, nở ra gây kẹt bơm, hư hỏng. Đặc biệt khi xăng cạn làm hở lọc xăng, không khí sẽ bị lọt vào trong hệ thống cung cấp nhiên liệu, khiến xe hoạt động không ổn định một thời gian sau lần nạp nhiên liệu tiếp theo do thành phần hỗn hợp nhiên liệu có thể bị thay đổi đột ngột.

Đối với xe phun xăng điện tử, bơm xăng sử dụng không phải là bơm cánh gạt hay bơm bánh răng mà là loại bơm điện một chiều. Với loại bơm này, xăng sẽ được chuyển qua thân bơm, qua cả cổ góp và chổi than. Nếu để xăng cạn kiệt, không khí sẽ lọt vào và khi đó sẽ suất hiện tia lửa điện ở cổ góp, chổi than nên rất dễ gây hỏa hoạn.

Theo GTVT, VnMedia

laixe01

Xe container
Cụ dính xe taxi rồi hơạc đã bị tua công vào mac nhờ cụ ktsth tư vấn hoặc trịnh tu be nhé
"dính xe taxi hoặc đã bị tua công" có liên quan đến đèn check engine à bác ?
Xe em chạy 40 hoặc 80km/h đèn vẫn sáng đều bác ạ.
Em vào hãng GM họ bảo phải thay cảm biến oxy 2.200.000 VNĐ bác ạ, nhưng em chưa thay, muốn hỏi ý kiến các bác trước ?

xuanha_ng

Xe điện
"dính xe taxi hoặc đã bị tua công" có liên quan đến đèn check engine à bác ?
Xe em chạy 40 hoặc 80km/h đèn vẫn sáng đều bác ạ.
Em vào hãng GM họ bảo phải thay cảm biến oxy 2.200.000 VNĐ bác ạ, nhưng em chưa thay, muốn hỏi ý kiến các bác trước ?
cỤ ĐI XE NÀO, NẾU MATIZ THÌ ra mart 13 Nguyễn Công Trứ giá 560K,
Cái đấy chạy lên đến 80 là dính đến con trở trong côngtemet, cụ phải đọc check lỗi bằng cách thủ công cơ, gọi điện mới hướng dẫn đc

dantochoch36

Xe tải
các bác nghe em này....:
-mở chìa khóa để 3 giây (để ý thì thấy tiếng bơm xăng phía dưới ghế sau tắt) sau đó đề nổ.
- nhớ chú ý xe đời cũ ,hay xe chế điều hòa thì tắt điều hòa đi rồi mới khởi động.tốt cho acqiu.
-nếu là xe máy efi ( điện tử ) thì bật chìa khóa lên, sau đó đợi đèn check enginer tắt thì mới đề. để xe tự động kiểm tra hệ thống điện xe và bơm xăng đủ áp. xe mới tốt/

dantochoch36

Xe tải
bác ơi. nổi đèn này do nhiều nguyên nhân lắm. bất kể động cơ hỏng gì đèn này cũng báo. bác đi kiểm tra hãng rồi ok. phải thay thôi chứ nêu không tốn xăng và kéo theo co thể hỏng nhiều thứ khác đó, va bác cung không biết được. nên thay. nêu không đủ thóc thì chơi hàng bãi.cũng ok.

beverlyvn

Xe máy
Khi cụ khởi động xe không chỉ đèn này báo mà nhiều đèn khác báo. Đấy là lúc hệ thống đang kiểm tra. Kiểm tra mà ok thì nó tắt, ko ok thì nó cứ sáng. Vì vậy em nghĩ chả liên quan gì đến việc chờ đợi. Khi đèn báo lỗi hầu hết đều vẫn chạy được xe, cần vào gara scan để kiểm tra. Cần tìm đúng nguyên nhân để xử lý chứ nếu chỉ clear thì sau đấy hệ thống lại check ra lỗi và báo. Do thời tiết và đường xá Việt Nam bẩn nên nhiều khi cảm biến báo sai, các cụ nếu thấy bị báo liên tục vài ngày thì mới có nguy cơ bị thật, còn chỉ báo một lúc rồi tắt thì không sao. Nhiều ga ra cứ hay báo lỗi rồi đè ra thay, các cụ nên lưu ý.

Xiongbana

Xe tải
Sách HDSD cũng nói đèn này sáng khoảng chục giây rồi sẽ tắt. Nên để nó kiểm tra, chẩn đoán xong rồi nổ máy cụ ạ. Chục giây đáng gì đâu. Xe em cùng với đèn này sáng là tiếng kêu tít, tít khoảng chục giây. Đèn tắt, tiếng kêu hết thì em đề.
Cụ đang chạy Ech đời nào vậy. Xe em là 2.3 XLS sx 2010 nhưng mà khi mua lại ko có sách HDSD, cụ có thể cho em mượn để copy được không (nếu là bản tiếng việt).

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ đang chạy Ech đời nào vậy. Xe em là 2.3 XLS sx 2010 nhưng mà khi mua lại ko có sách HDSD, cụ có thể cho em mượn để copy được không (nếu là bản tiếng việt).
Xe em đời cuối cùng ở VN (hình như là 2011 sx năm 2013) chắc giống y xì xe của cụ. Lúc nào rảnh cụ qua em lấy đi Photo. Em ở ĐH Thương Mại

Xiongbana

Xe tải
Xe em đời cuối cùng ở VN (hình như là 2011 sx năm 2013) chắc giống y xì xe của cụ. Lúc nào rảnh cụ qua em lấy đi Photo. Em ở ĐH Thương Mại
Cảm ơn Cụ trước! Cụ PM số dây thép nhé với lại thường thì cụ rảnh vào khoảng giờ nào để em biết, lúc nào tiện có việc bên đó e ới cụ cà phê!

cuongkunhb

Xe tải
cụ nói chuẩn quá . hình như là đèn đấy báo có lỗi . xe bình thường nổ máy là tắt
dạ đèn check engine cụ ơi truớc khi nổ máy mà nó hiện thì ko sao, sau khi nổ máy vẫn hiện thì đem đi check ạ, nó có cái máy cắm vào cái là biết bị làm sao ngay cụ ạ :D

laixe01

Xe container
cỤ ĐI XE NÀO, NẾU MATIZ THÌ ra mart 13 Nguyễn Công Trứ giá 560K
Bác ơi, xe em là Spark 2009 ạ, vậy thay có được không ?
Nếu 13 Nguyễn Công Trứ là 560 k thì hợp ví e quá, vì có anh bạn mới nói với em là 1.300.000 cũng ở Nguyễn Công Trứ làm em đang run run ạ
Thank bác

xuanha_ng

Xe điện
Bác ơi, xe em là Spark 2009 ạ, vậy thay có được không ?
Nếu 13 Nguyễn Công Trứ là 560 k thì hợp ví e quá, vì có anh bạn mới nói với em là 1.300.000 cũng ở Nguyễn Công Trứ làm em đang run run ạ
Thank bác
Nhà e ko co spark nên ko bit giá, nhà e là matit. Cụ cứ ra đấy hỏi là ok nhất