[Funland] Khoe với các Cụ gia tài của nhà em :)

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xin hỏi bác chủ. Tôi muốn xem trực tiếp thì có thể đến đâu để xem? Ngoài những đề tài như trên,còn đề tài gì nữa?
Cảm ơn Cụ vì đã quan tâm ạ!

Bố em chuyên sáng tác mảng đề tài người dân tộc thiểu số. Còn khoảng gần 20 bức nữa ạ. Nhà em ở Hà Nội, nếu bác quan tâm thì rất mong được đón tiếp bác ạ!

mimi2023

Xe tải
Weekend có chút thời gian rỗi em mới làm cái search (hỏi cụ Gúc) thì có được một số thông tin liên quan tới tác giả và tác phẩm Mợ chủ topic đưa lên ạ...

Về tác giả, theo chữ ký ở các bức hình như trên em đã khoanh, thì có tên là CaovĐồng. Em mạo muội tìm họa sĩ Cao Văn Đồng thì ra thông tin khá khớp với cụ ông bố Mợ chủ!

Cụ còn rất trẻ: sinh năm 1957, đúng tốt nghiệp Mỹ Thuật CN HN năm 1978 khoa thiết kế đồ họa. Cụ là hội viên hội VHNT tỉnh Thanh Hóa! Đáng chú ý: Cụ là hội viên Hội Mỹ Thuật các dân tộc thiểu số VN! Chắc do vậy nên các tác phẩm của cụ gắn liền với đồng bào các dân tộc! 😊

Các tác phẩm của cụ thì không thấy xuất hiện trên mạng xã hội! Căn cứ vào cơ sở dữ liệu của trang Web:

thì tranh của cụ cũng đã được triển lãm tại các cuộc triển lãm trong nước!

Mọi người tham khảo link! Nếu em comment đúng thì xin chúc mừng Mợ chủ có "Cụ bô" trẻ trung và tài hoa nhé! 😊 Sai thì xin ngàn lần thứ lỗi ạ...
Cảm ơn Cụ nhiều vì đã dành thời gian cho thớt này ạ!
Ko nghĩ các Cụ trên này toàn là Conan cả🥰

Trần Đoành.

Xe container
Mợ trên hỏi, mợ dưới nghe rõ trả lời :)

Là người chủ sở hữu của bức tranh, em giải thích một chút
Tranh này ko theo trường phái cụ thể nào cả, chàng hoạ sĩ giống như vị hoạ sĩ bố của mợ chủ, khi sáng tác đã bị ảnh hưởng bởi nhiều phong cách nên nó vừa có chút trừu tượng, vừa có chút siêu thưc gây ấn tượng cho người xem.
Thời điểm sáng tác, hoạ sĩ đang khắc khoải vì một sự chia xa trước đó ít lâu, muốn níu kéo mà ko thể, vì ko thể nói nẻn lời nên dùng "bay pháp" để thể hiện.

Trong Bức tranh, người PN ko hề hiện rõ nhưng lại bộc lộ hết và ko có gì che chắn, chứng tỏ HS và NPN từng có thời gian mặn nồng trong quá khứ, còn hiện tại HS ko có cô ấy, nhưng cô ấy vẫn luôn ngự trị trong tâm trí của chàng hoạ sĩ, cứ nhắm mắt, cô ấy lại xuất hiện.

Lời bình: xưa tới nay, Anh hùng không qua ải Mỹ nhân.
Để tôi hốt cái hền này về nhà cho khuất mắt, giúp HS mau thoát khỏi quá khứ siêu thực với trừu tượng mà về lại với hiện thực đời thường

Trong tranh còn một chi tiết lạ và khá đắt, thể hiện "bay pháp" cao tay của HS, các mợ và các cụ có nhìn ra ko ạ

Em thấy.... Đám mây đang bay, nhưng thực ra nó ko bay vì em nhìn từ nãy đến giờ nó vẫn đứng im một chỗ, cái này chắc phải tưởng tượng nó đang bay thì nó mới bay ạ =)) =))=))

Ớt xanh

Xe điện
Dạ, bố em ko ở HD ạ. Biết đâu đồng môn cùng thời bố em ạ!
Ngày ấy là bạn gái dẫn em về nhà chơi.
Nhà mạn Côn Sơn Kiếp Bạc ẩn mình trong rừng thông cảnh rất nên thơ.
Bố em ấy là họa sĩ em tới thấy cụ đang luyện thi cho mấy em thi kiến trúc.
Em ở chơi 2 ngày nên cũng được cụ cho xem tranh và hóng chuyện về hội họa.
Em với bạn gái không đi xa được với nhau vì em lông bông lắm, bọn em bặt tin nhau lâu rồi....

Bang lang

Xe điện
Mợ trên hỏi, mợ dưới nghe rõ trả lời :)

Là người chủ sở hữu của bức tranh, em giải thích một chút
Tranh này ko theo trường phái cụ thể nào cả, chàng hoạ sĩ giống như vị hoạ sĩ bố của mợ chủ, khi sáng tác đã bị ảnh hưởng bởi nhiều phong cách nên nó vừa có chút trừu tượng, vừa có chút siêu thưc gây ấn tượng cho người xem.
Thời điểm sáng tác, hoạ sĩ đang khắc khoải vì một sự chia xa trước đó ít lâu, muốn níu kéo mà ko thể, vì ko thể nói nẻn lời nên dùng "bay pháp" để thể hiện.

Trong Bức tranh, người PN ko hề hiện rõ nhưng lại bộc lộ hết và ko có gì che chắn, chứng tỏ HS và NPN từng có thời gian mặn nồng trong quá khứ, còn hiện tại HS ko có cô ấy, nhưng cô ấy vẫn luôn ngự trị trong tâm trí của chàng hoạ sĩ, cứ nhắm mắt, cô ấy lại xuất hiện.

Lời bình: xưa tới nay, Anh hùng không qua ải Mỹ nhân.
Để tôi hốt cái hền này về nhà cho khuất mắt, giúp HS mau thoát khỏi quá khứ siêu thực với trừu tượng mà về lại với hiện thực đời thường

Trong tranh còn một chi tiết lạ và khá đắt, thể hiện "bay pháp" cao tay của HS, các mợ và các cụ có nhìn ra ko ạ

Em lại nghĩ đây là theo trường phái lãng mạn, đề cao cảm xúc và tưởng tượng. Cảm tính đề cao hơn lý tính

Em lại nghĩ đây là theo trường phái lãng mạn, đề cao cảm xúc và tưởng tượng. Cảm tính đề cao hơn lý tính
Mợ đã tìm thấy chi tiết lạ, khá đắt của bức tranh chưa

Em chưa ạ. Em ko thích hội hoạ vì thường ko hiểu ông họa sỹ muốn nói cái j nên e chỉ xem bằng cảm xúc, cảm tính thôi.
Vậy mợ nhìn sang góc dưới bên phải, có người phụ nữ đang ngồi khá buồn bã
Người PN này gắn bó máu thịt với hoạ sĩ được thể hiện trên tranh: tai của HS là cánh tay của cô ấy

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đẹp quá ạ, nhưng có điều các khuôn mặt và thần thái nó giống người châu âu da trắng hơn là người VN. Người Vn mình nhìn thần thái khắc khổ, bần hàn , nhất là dân tộc , trông nét mặt nó không rạng rỡ sung sướng như các bức ảnh này

mimi2023

Xe tải
Đẹp quá ạ, nhưng có điều các khuôn mặt và thần thái nó giống người châu âu da trắng hơn là người VN. Người Vn mình nhìn thần thái khắc khổ, bần hàn , nhất là dân tộc , trông nét mặt nó không rạng rỡ sung sướng như các bức ảnh này
Dạ đúng ạ! Hiện thực nhưng có lãng mạn để nhìn tranh có nét thơ. Chứ hiện thực trần trụi quá, lam lũ nhìn vào nó mệt mỏi và ám ảnh.

Bang lang

Xe điện
Người PN này gắn bó máu thịt với hoạ sĩ được thể hiện trên tranh: tai của HS là cánh tay của cô ấy
Chắc cô này nói nhiều nên ông ấy điếc tai quá và từ đó bắt đầu mơ mộng cô kia đúng ko cu?

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy thì em cũng ngờ ngợ từ hôm trước nhưng bận quá không còm được.
Lúc đó em nhìn thấy vừa giống một người ngồi quay lưng lại, vừa giống tảng đá. Em định hỏi Cụ vì xem tranh chụp lại sẽ không chính xác đường nét.
Nhưng em lại nghĩ ngay nếu là người thì đó là 1 người đàn ông liên quan đến mợ trong tranh cơ.

Nếu là phụ nữ thì nội dung tranh giống bài hát "How can I tell her" của Lobo ạ.

Bang lang

Xe điện
Em có biết gì hội họa đâu. Em chỉ phân biệt mỗi tả thực và còn lại là các loại khác không phải tả thực.
Tranh đó là thuộc trường phái hiện thực.mục đích là lột tả sự chân thực và tránh sự cường điệu hoá hay những nguyên tắc nghệ thuật theo thông lệ, thay vì tôn vinh sự xa hoa lộng lẫy như nghệ thuật truyền thống thì họ khắc hoạ đời sống của những tầng lớp lao động bình dân. Do vậy, nhiều người chê là tranh như Sgk hay ko có tý nghệ thuật, hay ko có tư tưởng gì đấy thi có vẻ ko đúng đối tượng. Nếu tư tưởng thì chắc các cụ mợ xem siêu thực, trừu tượng, lãng mạn hay hiện thực huyền ảo
Tất nhiên là có mợ ạ!
Nhiều nơi / giống chó, người nuôi có thói quen cắt tai, cắt đuôi cũng có lý do!
Cánh cụp cánh xòe thì em thấy nhiều, do dinh dưỡng, do tai nạn... Chọn lọc tự nhiên không ra kiểu này!

Từ góc độ giải phẫu, em lại càng không thích những bức tranh của ông cụ mợ chủ thớt - dù 6x++ mà vẫn vẽ là vui rồi, nhưng tuổi đó, nhẽ nét vẽ nó khác...

Cũng có thể do em thấy văn là tính cách, nhạc là tâm hồn mà tranh là tư tưởng!